ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : รีวิว The Interns หมอ | มือ | ใหม่
HOGWARTS THAI - ฮอกวอตส์ไทย > นอกเรื่อง > ภาพยนตร์ไทยและต่างประเทศ
Ladell Martinez Watson
The Interns หมอ | มือ | ใหม่

เรื่องย่อ
เป็นซีรีส์ที่เล่าเรื่องราวของนักเรียนแพทย์จบใหม่ ที่กำลังเริ่มทำหน้าที่แพทย์เพิ่มพูนทักษะ หรือที่เรียกกันว่า หมอInterns โดยเล่าผ่านตัวละคร5ตัวที่เข้ามาเจอกันในโรงพยาบาลมหรักษ์ นำแสดงโดย พรอยมน ปกวรร์ฉัตร , คิมม่อน วโรดม, แพรว นฤภรกมล , ปอนด์ พลวิชญ์ , โยชิ รินรดา
รินลดา (พรอยมน)หนึ่งในหมอ Interns ที่แม่หวังให้ทำหน้าที่ให้เข้าตา "หมอธิดา" ศัลยแพทย์ทางสมองที่ดังที่สุดในประเทศ ให้เลือกเธอไปเรียนเฉพาะทางด้วย
ปวิน (คิมม่อน) เสาหลักของครอบครัว มีมนุษยสัมพันธ์ดี แม้ครอบครัวจะมีปัญหาด้านการเงินเขาก็ตั้งใจเป็นหมอดูแลคนไข้ทุกคนให้ดีที่สุด
เอมมี่ (แพรว ) ทายาทธุรกิจนำเข้าอุปกรณ์และเครื่องมือแพทย์ ต้องการมาสร้างคอนเนกชันเพื่อหาหนทางทำเงินจากธุรกิจการแพทย์ในอนาคต
เกด (โยชิ ) พยายามทำตามความฝันที่อยากเป็นหมอรักษาคนไข้ทุกคนอย่างเท่าเทียมโดยมองข้ามเรื่องเพศ
สภาพ และ เบส (ปอนด์ พลวิชญ์) มีอุดมการณ์ดี รักความถูกต้อง มาเป็นหมอเพราะอยากเปลี่ยนแปลงระบบ อยากให้ทุกคนได้รับการรักษาที่เท่าเทียมกัน ไม่อยากเห็นใครตายอย่างไร้ความหวังเหมือนน้องสาวของตนในอดีต ทั้งห้ากำลังจะเริ่มต้นรักษาและช่วยชีวิตคนในฐานะหมอมือใหม่

รีวิว
และนี่คือการรีวิวแบบตรงไปตรงมา ส่วนตัวหลิงมองว่าซีรีส์แนวการแพทย์เรื่องนี้อาจจะยังไม่สุดอย่างซีรีส์ทริอาช แต่ก็นับว่าเรื่องนี้ทำออกมาได้ดีในหลายๆด้านนะคะ เช่น ฉาก แสง นักแสดง (โดยเฉพาะคุณหมอปวิน) ข้อมูลบางส่วนอาจจะบิดเบือนไปบ้าง แต่ถ้าดูแบบเพลินๆไม่คิดอะไรก็ถือว่าสนุกดีค่ะสำหรับคนไม่ค่อยดูซีรีส์ไทย ตัวหลิงเองก็ดูตามเพื่อนในกลุ่มอีกที แต่สิ่งหนึ่งที่ได้จากเรื่องนี้ก็คือ คำศัพท์ทางการแพทย์ค่ะ มีหลายคำที่หลิงเองไม่ค่อยได้ยิน พอมาดูเรื่องนี้ก็ได้รู้และเข้าใจว่าที่เขาพูดๆกันในโรงพยาบาลมันคืออะไร ส่วนเนื้อเรื่องในแต่ละตอนอาจจะไม่ค่อยเชื่อมกันเท่าไหร่ค่ะ แต่รวมๆแล้วก็ใช้ได้เลยทีเดียวค่ะ

7.5 / 10
🎞

ช่องทางการดูแบบถูกลิขสิทธิ์

APP VIPA
Alicia Genesis Kathiella
จะบอกว่า นังอลซ.ดูรีแอคชั่นของพี่หมอคนนั้นจอยมาก ยอมรับว่าข้อมูลบิดเบือนจริง แต่สนุกนะ ดูเพลินๆได้ศัพท์ตึงๆ
Whiskey Bachmeler
รินรดาาาา เธอมันตัวแม่ ตัวมารดา ตัวให้นมบุตร คือเรื่องนี้แบบเฟิ้ดชอบมาก (ไม่ได้ชอบซีรีส์นะ ชอบดูรีแอค) คือเห็นตั้งแต่ในทวิตแล้วนี่ก็แบบ เห้ย ตลกมาก กับเรื่องแพทย์ด้วยก็ยิ่งน่าสนใจเข้าไปใหญ่ จนได้มีโอกาสไปดูรีแอคจนถึงอีพีหกก็คือ บอกได้เลยว่าเรื่องนี้โยชินัมเบอร์วัน ขอบคุณครับ

Mabel Morris
รินรดาเทอมันเริ่ด!

อยากบอกว่าไม่ได้ดูตัวซีรีส์จริง ๆ เลยค่ะ ที่ตัดสินใจไปดูรีแอคอันนี้ ยอมรับเลยว่าเพราะตามกระแส เพื่อนเขาดูกันแล้วก็มาพูดเจาะปอด ๆ ใส่ ด้วยไปเราที่ไม่อยากตกรถ ก็รีบไปดูเลย สรุป สนุกที่รีแอค แล้วก็ได้ศัพท์แปลก ๆ มาใช้เต็มเลย แต่ยังไงก็ขอบคุณสำหรับรีวิวนะคะ
Pheobe Jarome Fieres
รินรดา เธอมันเริ่ด!

ถ้าเอาเรื่องนี้ไปเทียบกับทริอาชแล้ว มันเทียบกันไม่ติดหรอกฮะ แต่ถ้ามองในมุมหนังไทยทั่วไป ก็ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่เหมือนกัน แหะ ๆ
ถ้าดูเอาสนุก ดูเอาเบาสมอง ไม่ซีเรียส จอย ๆ มันก็ดูได้แหละครับ เรื่องการแสดงของนักแสดงบางคนเค้าก็ดีจริง แต่บทมันอาจจะ อืมมมมมมม ไปหน่อย
แอบได้ยินมาว่าตัวผู้กำกับไม่ค่อยเคารพวิชาชีพนี้ ถึงขึ้นจ้างเค้ามาเพื่อ consult ประเด็นต่าง ๆ แต่ก็ปัดตกเพราะความสนุกอย่างเดียว มันเลยทำให้เรื่องนี้แอบงงไปในบางจุดบ้าง
โดยรวมสำหรับฟี๊บถือว่าใช้ได้ฮะ แต่จะสนุกถ้าดูกับพี่หมอ เพราะตัวแม่เค้าแลนด์ดิ้งละค่ะ ไปแต่เช้า ข้าวปลาไม่กิน

Lilah Qadira Sulvatore

คืออออออออออ เรื่องนี้จะเป็นเรื่องเดียวที่เราจะไม่ดูเด็ดขาดถ้าไม่มีรีแคปจากช่องเอิทธา เป็นซีรีส์ที่ส่วนตัวว่าบ้งพอสมควร จนคิดว่าถ้าคนแบบเราที่ไม่มีความรู้ด้านการแพทย์เลย มาดูโดยแบบไม่มีรีแคปจากพี่หมอคือคงได้รับความรู้ผิด ๆ ไปมากอะ อย่างที่พี่หมอว่าเลยค่ะ ซีรีส์เรื่องนี้ดูขาด “ความเป็นจริง” 5555555555 แต่ใดใดคือขอบคุณเรื่องนี้มากที่ทำให้มีรีแคปมันส์ ๆ จอย ๆ แบบนี้ออกมาสู่สังคม และวอนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ และสปอนเซอร์อย่าหยุดเข้าช่อง Aertha ชาแนลค่ะ สาธุ อยากดูไปจนจบ อ๋อสุดท้ายเลย โยชิสวยมากค่ะ
Mormont Spike
เรื่องนี้แอบเสียดายแบบมากถึงมากที่สุดอยู่นะครับ ตอนโปรโมทค่อนข้างขายฝันระดับนึง ถึงจะหาที่ปรึกษาเป็นผู้เชี่ยวชาญ แต่ดูเหมือนไม่ช่วยเท่าไหร่เลย ก็เข้าใจมุมมองของผู้กำกับจากประสบการณ์เรียนฟิล์มมาช่วงนึง ที่อยากสื่อให้มันดูสนุกและอินกับบทมากขึ้น แต่สำหรับคนที่รู้หลักการทำงาน และมองในมุมมองความเป็นจริงก็จะไม่โอเคเช่นกัน ถ้ามีคนมาบิดเบือน หรือให้ข้อมูลผิด ๆ กับสายอาชีพผม ก็ไม่โอเคเช่นกันครับ เรื่องนี้ก็ยืนยันอีกเสียงว่าสามารถดูแบบปล่อยจอยได้ นักแสดงดี แต่ยังคงต้องทำการบ้านอีกเยอะครับ อาจจะดีกว่านี้ถ้าหากสนใจในด้านของ Pre-Production มากกว่านี้ครับ
Ladell Martinez Watson

QUOTE(Alicia Genesis Kathiella @ Mar 3 2023, 04:56 PM) *
จะบอกว่า นังอลซ.ดูรีแอคชั่นของพี่หมอคนนั้นจอยมาก ยอมรับว่าข้อมูลบิดเบือนจริง แต่สนุกนะ ดูเพลินๆได้ศัพท์ตึงๆ

เรื่องนี้ดูต้องดูแบบถอดสมองออก เพราะว่าเราจะอิงจากซีรีย์ทั้งหมดไม่ได้555 แต่ก็อย่างว่า ได้คำศัพท์ใหม่มาจริง ๆ

QUOTE(Pheobe Jarome Fieres @ Mar 3 2023, 05:20 PM) *
รินรดา เธอมันเริ่ด!

ถ้าเอาเรื่องนี้ไปเทียบกับทริอาชแล้ว มันเทียบกันไม่ติดหรอกฮะ แต่ถ้ามองในมุมหนังไทยทั่วไป ก็ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่เหมือนกัน แหะ ๆ
ถ้าดูเอาสนุก ดูเอาเบาสมอง ไม่ซีเรียส จอย ๆ มันก็ดูได้แหละครับ เรื่องการแสดงของนักแสดงบางคนเค้าก็ดีจริง แต่บทมันอาจจะ อืมมมมมมม ไปหน่อย
แอบได้ยินมาว่าตัวผู้กำกับไม่ค่อยเคารพวิชาชีพนี้ ถึงขึ้นจ้างเค้ามาเพื่อ consult ประเด็นต่าง ๆ แต่ก็ปัดตกเพราะความสนุกอย่างเดียว มันเลยทำให้เรื่องนี้แอบงงไปในบางจุดบ้าง
โดยรวมสำหรับฟี๊บถือว่าใช้ได้ฮะ แต่จะสนุกถ้าดูกับพี่หมอ เพราะตัวแม่เค้าแลนด์ดิ้งละค่ะ ไปแต่เช้า ข้าวปลาไม่กิน

โดยรวมสำหรับหลิงก็ว่าโอเคค่ะ ดูเอาเบาสมองจะสนุกมากแบบที่คุณฟิ๊บบอก แต่ถ้าดูจริงจังก็คงจะมีกัดฟันกันบ้างแหละค่ะหลิงว่า555

QUOTE(Lilah Qadira Sulvatore @ Mar 3 2023, 05:47 PM) *

คืออออออออออ เรื่องนี้จะเป็นเรื่องเดียวที่เราจะไม่ดูเด็ดขาดถ้าไม่มีรีแคปจากช่องเอิทธา เป็นซีรีส์ที่ส่วนตัวว่าบ้งพอสมควร จนคิดว่าถ้าคนแบบเราที่ไม่มีความรู้ด้านการแพทย์เลย มาดูโดยแบบไม่มีรีแคปจากพี่หมอคือคงได้รับความรู้ผิด ๆ ไปมากอะ อย่างที่พี่หมอว่าเลยค่ะ ซีรีส์เรื่องนี้ดูขาด “ความเป็นจริง” 5555555555 แต่ใดใดคือขอบคุณเรื่องนี้มากที่ทำให้มีรีแคปมันส์ ๆ จอย ๆ แบบนี้ออกมาสู่สังคม และวอนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ และสปอนเซอร์อย่าหยุดเข้าช่อง Aertha ชาแนลค่ะ สาธุ อยากดูไปจนจบ อ๋อสุดท้ายเลย โยชิสวยมากค่ะ

ทุกคนต่างบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าบิดเบือนความจริง555555 ถ้าเพื่อนไม่มาแนะนำก็คิดว่าคงไม่ดูค่ะ เพราะได้ข่าวมาว่ามันบ้งอยู่หลายส่วน55555

QUOTE(Mormont Spike @ Mar 3 2023, 07:03 PM) *
เรื่องนี้แอบเสียดายแบบมากถึงมากที่สุดอยู่นะครับ ตอนโปรโมทค่อนข้างขายฝันระดับนึง ถึงจะหาที่ปรึกษาเป็นผู้เชี่ยวชาญ แต่ดูเหมือนไม่ช่วยเท่าไหร่เลย ก็เข้าใจมุมมองของผู้กำกับจากประสบการณ์เรียนฟิล์มมาช่วงนึง ที่อยากสื่อให้มันดูสนุกและอินกับบทมากขึ้น แต่สำหรับคนที่รู้หลักการทำงาน และมองในมุมมองความเป็นจริงก็จะไม่โอเคเช่นกัน ถ้ามีคนมาบิดเบือน หรือให้ข้อมูลผิด ๆ กับสายอาชีพผม ก็ไม่โอเคเช่นกันครับ เรื่องนี้ก็ยืนยันอีกเสียงว่าสามารถดูแบบปล่อยจอยได้ นักแสดงดี แต่ยังคงต้องทำการบ้านอีกเยอะครับ อาจจะดีกว่านี้ถ้าหากสนใจในด้านของ Pre-Production มากกว่านี้ครับ

จริงค่ะ ถ้าเรารู้หลักการทำงานมันจะเอ้ะๆ หน่อย ดูแบบไม่คิดอะไร จอยๆ เน้นเอาสนุกอย่างเดียวดีที่สุดสำหรับหลิงแล้วค่ะ555

Temp Rogers
เธอมันเริ่ดรินลดา ตัวแม่ก็แคร์บ้าง ชื่นชอบการรีแอดของพี่หมอทั้งสองคนมาก ยอมรับว่าเรื่องนี้ไม่เคยผ่านหูผ่านตามาเลย จนกระทั่งมันเป้นกระแสขึ้นมาทำให้เป็นการที่เราได้ดูซีรีส์ผ่านการรีแอคไปพร้อมด้วย อีกทั้งยังมีความรู้ใหม่ ๆ ทางแพทย์ว่าการกระทำแต่ละอย่างมีเหตุผล และที่มาที่ไป สรุปว่าชอบเป็นซีรีส์ที่ดีมาก แค่เห็นภาพปกก็คือเตรียมยิ้มเตรียมขำไว้เลย ชอบมาก ๆ ยกให้เป็นเรื่องดปรดแห่งปีเลย
ice magician
ยอมรับเลยว่ามารู้จักเรื่องนี้เพราะรีแอคชั่น 555555 ซีรีส์คือพูดตรงๆ บ่าได้เลย โครงเรื่องไม่แข็งแรงทั้งในแง่ข้อมูลทางการแพทย์ ความดราม่าที่ใส่ลงมาก็มินำพาให้คนดูรู้สึกร่วมได้ รินลดารับบทสนามอารมณ์ของทุกคน ส่วนโยชิ (หรือหมอเกด) คือลุกรักนัมเบอร์วัน
Lucas Qariel Sulvatore
เคยดูเรื่องนี้แค่รีแอคชันเองครับ ผมยังไม่เคยไปดูเรื่องเต็มๆเลย
แค่ดูรีแอคก็รู้สึกว่าเหนื่อยแล้ว 555+
Ryze Keir Farvadin
สารภาพบาปว่ารู้จักเพราะรีแอคชั่นเลยครับ 5555555555555555
ถ้าไม่มีคลิปรีแอคออกมาน่าจะไม่ได้เจอกับเรื่องนี้ เพราะปกติไม่ใช่สายซีรีส์ไทย
สว่นตัวว่าหนังยังไม่ตึงมาก แต่เรื่องคำศัพท์กับฉากคือไหวเด้อ
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิ๊กที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2024 Invision Power Services, Inc.