ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : Preview 4 หอพักนักเรียนฮอกวอตส์ ใน Hogwarts Legacy
HOGWARTS THAI - ฮอกวอตส์ไทย > แฮร์รี่ พอตเตอร์ > ห้องใต้บันไดของแฮร์รี่ พอตเตอร์
Jonathan Slyvezter Vorlentino

อัปเดตล่าสุดวิดีโอ Preview ของ Hogwarts Legacy เผยให้เห็นห้องพักบ้านต่าง ๆ ที่เหล่าผู้วิเศษ(อย่างเรา)เคยสงสัยว่าภาพภายในอันแสนอบอุ่น น่าพิศวง หรือ โออ่าของห้องพักจะเป็นอย่างไร สำหรับวันนี้เราได้นำภาพ Preview ด้านในห้องพักมาร่วมแชร์ประสบการณ์ให้กับทุก ๆ คนก่อนที่ตัวเกมจะวางจำหน่าย และ เปิดให้เล่นเร็ว ๆ นี้

หอพักบ้านกริฟฟินดอร์ ตัวเกมจะพาเราเข้าสู่โถงทางเดิน ไปจนถึงหน้าห้องพักบ้านกริฟฟินดอร์ที่มีสุภาพสตรีอ้วน อยู่ด้านหน้าทางเข้าเพื่อคอยต้อนรับนักเรียนบ้านกริฟฟินดอร์ เรียกได้ว่าเป็นมุมคุ้นเคยสำหรับใครที่เคยชมภาพยนตร์แฮร์รี่ พอตเตอร์อย่างแน่นอน เพราะภายในห้องพักนั้นดูคุ้นตามากทีเดียว ตัวเกมยังพาเราไปชมมุมอื่น ๆ ของห้องพักบ้านกริฟฟินดอร์อีกด้วย

หอพักบ้านสริธีริน หอพักนั้นโอ่อ่ากว่าทุก ๆ บ้านเลยก็ว่าได้ โดยภาพรวมมาในธีมมืด ๆ คลุมโทนความดาร์คจับหัวใจ บ้านพักมาในแนวอควาเลียมคล้ายกับอยู่ในน้ำตลอดเวลา บ้านสริธีรินดูจะมีพื้นที่ใช้สอยมากกว่าบ้านอื่น ๆ รวมถึงทุก ๆ พื้นที่ยังแฝงด้วยตัวตนของเจ้าของบ้านอย่าง ซาลาซาร์ สลิธีริน ในเกือบทุกมุม

หอพักบ้านเรเวนคลอ ทุกพื้นที่แสดงตัวตนบ้านเรเวนคลอออกมาได้อย่างดี รูปลักษณ์บ้านคล้ายหอดูดาว และ ชั้นหนังสืออยู่รอบ ๆ นักเรียนสายความรู้ต้องตกหลุมรักหอพักตัวเองอย่างถอนไม่ได้แน่นอน

หอพักบ้านฮัฟเฟิลพัฟ ตั้งแต่ทางเดินเข้าสู่หอพัก ไปจนถึงโถงกลางมาในธีมหมู่บ้านฮอบบิท เอลฟ์ ทีเดียว รอบ ๆ หอพักถูกเติมเต็มด้วยแมกไม้มากมาย สำหรับตัวผมแล้วคงจะตื่นเต้นที่ได้เห็นหอพักบ้านฮัฟเฟิลพัฟมากที่สุด :)

แค่พรีวิวเปิดหอพักมายังน่าเล่นขนาดนี้ ผมแทบจะรอให้ตัวเกมตัวเต็มวางจำหน่ายไม่ไหว สำหรับตัวเต็มจะเปิดจำหน่ายอย่างเป็นทางการในวันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2566
โดยราคาที่เปิดตัวนั้นอยู่ที่ 1590 บาท ใน Stream ตอนนี้เปิดให้ซื้อล่วงหน้าแล้ว แต่ตัวเกมจะเปิดให้เล่นในวันที่กำหนด

Poemie Anya Fieres
น่าเล่นมากๆค่ะ ส่วนตัวแล้ว ได้ข่าวว่าจะสร้างแรกๆก็ตื่นเต้นมากๆ อดใจรอมาจนวันนี้ ในที่สุดเกมก็จะมาแล้ว
อยากวาร์ปไปเดือน กุมภาพันธ์ปี66 แล้วล่ะค่ะ
เห็นว่าผูกบัญชีกับ wizardingworld.com ได้เลย ที่เราคัดบ้าน ผู้พิทักษ์ และไม้ไว้แล้ว
ไม่แน่ใจว่า พอเกมเปิดจะใช้ส่วนนี้ทำอะไรได้ไหม แต่ !!!!
ผูกบัญชีตอนนี้ ได้ เครื่องแต่งกายสองชิ้นใน Hogwarts Legacy และได้วอลเปเปอร์ฟรีๆด้วยค่ะ บอกเลยสวยมากกก
www.wizardingworld.com/legacyconnect โลดค่ะ

ปล.ข้อมูลนี้นำมาจากเฟซบุ๊ค CatDumb ค่ะ
Myra Alliyana Bai
เกมน่าเล่นมากก แต่คนไม่มีคอม ไม่มี PS และไม่มีเงินอย่างไมร่ามันแสนจะเศร้าสร้อย ได้แต่หวังลึก ๆ ว่าจะมีทันกุมภาปีหน้า แง ๆ แต่เหนือสิ่งอื่นใดคือชอบกลไกประตูของทุกบ้านมากก มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง แถมกราฟิกก็สวย กริฟฟินดอร์นี่ออกแนวราชวังโบราณเลย ส่วนสลิธีรินก็ให้อารมณ์เหมือนอยู่ในวิหารเก่าแก่ใต้น้ำ ดูโอ่อ่าและขลังในเวลาเดียวกัน เรเวนคลอก็สวย ความหอดูดาว ความชั้นหนังสือ แต่ในฐานะเด็กบ้านฮัฟเฟิลพัฟก็ขอบอกเลยว่าเราคงเกิดมาเพื่อเป็นฮัฟจริง ๆ เพราะชอบหอพักบ้านฮัฟมากก เหมือนบ้านไม้กลางป่า แค่เห็นก็สดชื่นแล้ว ได้ไอเดียเอาไปเขียนโรลในหอพักเพิ่มขึ้นมาเลย ขอบคุณที่นำข้อมูลดี ๆ แบบนี้มาแบ่งปันนะค้าบ
Pheobe Jarome Fieres
โดยรวมของแต่ละบ้านคือเกิดว่าที่ฟี๊บคาดไปเยอะม๊ากกกกกกกกกกกกกกกก แน่นอนว่ากรี๊ดที่สุดก็คือ บ้านฮัฟเฟิลพัฟ นั่นเอง
ส่วนตัวมองว่ามัน cozy กว่าที่จินตนการในหัวมาก ๆ เลย เอาซะคิดหนักเลยว่าจะไปหาเงินซื้อเกมจากไหน๊ ;-; ก่อนอื่น จะไปหาคอมดี ๆ จากไหนได้ก่อนคะเนี่ย
คำว่า #ของมันต้องมี อาจจะไม่ได้ฟี๊บไปคราวนี้...หรือได้แหละ?
Niklas Hinterregger

ต้องบอกว่าเป็นเกมที่ผมรอมาค่อนข้างนานเลยทีเดียว ห้องนั่งเล่นรวมทั้งสี่บ้านสวยงามมากครับ แต่ของสลิธีรินเตะตาผมมาเป็นอันดับแรกเลย (ก็นะ #สลิธีรินทั้งใจ) รู้สึกแฮปปี้มากที่เกมนี้ลง PS ด้วย เพราะผมก็ขาประจำเกมคอนโซลของเจ้านี้อยู่แล้ว ตอนนี้ก็เลยซื้อแบบ Digital Deluxe แล้วก็เคลียร์เมมรอเสร็จสรรพ ปีหน้าเจอกันแน่ครับ

ปล. เสียดายตรงไม่มีฟังก์ชั่นการแข่งควิดดิช แต่ผมว่า ถ้ามี่เสียงเรียกร้องมากเข้า ก็คงมีการอัพเดทหรือปล่อย DLC ตามมาแน่ ๆ ครับ

Hammond Rodrigo
แอบว้าวซ่ากับบ้านของแต่ละหลังมาก เคยอ่านที่ถูกบรรยายเอาไว้ในหนังสือซึ่งไม่ค่อยผิดเพี้ยนไปจากเดิมเท่าไหร่นัก
แต่อลังกว่าที่จินตนาการหรือพวกภาพ fanart ไว้มากแบบอือหือเว่อร์ ถ้าถามว่าชอบบ้านหลังไหนสุดคงจะเป็นของบ้านสลิธีริน
นี่ชอบคอนเซ็ปต์ประตูที่ถูกซ่อนไว้หลังกำแพง มีความสลิธีรินแบบจัด ๆ

ส่วนบ้านของตัวเองมองไปทางไหนก็ฮ๊าฟฮัฟใครบอกนี่ไม่ใช่ฮัฟนะ you go home! you go home!!
แต่ใด ๆ คือสภาพเครื่องเล่นมะไหวอะแง๊
Erekia Seere Almaecious
ไม่ใช่สาวกเกมแต่ชอบเสพงานกราฟิกในเกม
ทุกวันนี้กก็ยังคิดว่าบ้านสลิฯ เหมาะเอาไว้นอนมากกว่าทำกิจกรรม
ด้วยความทึมทึบของตัวหอด้วยมั้ง อารมณ์แบบชื้น ๆ เย็น ๆ
ใน HL เหมือนยกปราสาทราชวังมายัดไว้ในคุกใต้ดินเลยทีเดียว
แต่ชอบมุมหน้าต่างบานใหญ่ที่มองเห็นผืนน้ำด้านนอก เอาไว้นั่งส่องสัตว์เล่นแก้เบื่อ 555
ส่วนตัวชอบหอพักบ้านเรเวนคลอมากกว่า อาจจะเพราะรูปทรง แสงสว่าง โทนสีที่สบายตาด้วยนั่นแหละ

Cyrilia Karmil Svabhila

หลังจากรู้ข่าวเรื่องที่ตัวเกมจะถูกปล่อยออกมา ก็ติดตามอย่างใจจดใจจ่อมาโดยตลอดเลยค่ะ พอตัวเกมปล่อยออกมาบอกได้คำเดียวเลยว่า ปังมากกกกกกกกกก
เคยไปค้นหาเกี่ยวกับหอพักแต่ละบ้านของแฮร์รี่พอตเตอร์ แต่มันก็มีหลากหลายมากกก เลยไม่รู้ว่าอันไหนกันแน่คือต้นฉบับและ
ใกล้เคียงหอพักของทั้งสี่บ้านที่สุดในจินตนาการของเจ. เค. โรว์ลิ่ง แต่เมื่อได้เห็นหอพักของแต่ละบ้านใน Hogwarts Legacy รู้สึกทึ่งมากๆเลยค่ะ
แต่ละบ้านมีเอกลักษณืเฉพาะมากๆไว้มีโอกาสจะลองซื้อเกมมาเล่นบ้างแน่นอนค่ะ
Kim Youngdo

หอพักน่าอยู่ทุกบ้านเลย คิดว่าเราจะสามารถเล่นได้หลายบ้านมั้ยคับ?
สร้างหลาย ๆ ตัวละครแล้วอยู่หลาย ๆ บ้านได้?
ยองโดพร้อมเล่นเกมนี้แล้วคับ! แต่กระเป๋าธนบัตรกับเครื่องคณิตกรณ์ของยองโดยังไม่พร้อมซักเท่าไหร่
เลยอาจจะต้องรอคนในฮอกวอตส์ไทยมาสตรีมให้ดูก่อนนะครับ 55

Yolunda Deborah Benoit

คือก่อนอื่นเราแบบขอชมรูปแบบกระทู้สวยมากเลยค่ะพี่โจ แล้วแบบตัวเกมน่าสนใจมากอยู่แล้ว แถมกราฟฟิกยังสวยดึงดูดอีกด้วยแหละ ตอนนี้กำลังรอลุ้นว่าภายในเกมจะมีระบบอะไรให้ทำบ้าง แล้วเราจะได้บ้านอะไรแล้ว แต่ไม่มั่นใจเลยว่าจะว่างเล่นมั้ยยย แต่ชอบโถงกลางบ้านเรเวนคลอมากเลยค่ะ

Daly Arisberto
รอแทบไม่ไหวแล้ว ตอนแรกนึกว่าจะได้เล่นปีนี้ แต่ถ้าการเลื่อนทำให้ตัวเกมออกมาไม่ผิดหวังก็คุ้มค่า
ภาพห้องแต่ละบ้านคือสวยมาก รอเลยค่ะ
Hannah Darlene
ตัวเกมน่าเล่นมากเลยค่ะ อยากเล่นเร็ว ๆ จังเลย หอพักของแต่ละบ้านมีเอกลักษณ์โดดเด่นเฉพาะตัว น่าอยู่ทุกบ้าน แต่ที่เด่นสุดคงไม่พ้นห้องโถงหอพักบ้านฮัฟเฟิลพัฟ ที่เหมือนอยู่ท่ามกลางธรรมชาติเต็มไปด้วยแมกไม้มากมาย ดูสงบและสบายตาอย่างที่สุด คงต้องเร่งหาเงินซื้อเกมให้ได้ซะก่อนค่า
Zadkiel Skender
เพิ่งเคยเห็นภายในแต่ละบ้านของฮอกวอตส์เป็นครั้งแรกเลยครับ ทึ่งมากเพราะภาพเกมสวยจนตาแตกจริงๆครับ รอไม่ไหวที่จะได้เล่นแล้วครับ
Whiskey Bachmeler
แค่ดูก็น่าเล่นมากๆแล้ว เฟิ้ดเห็นตอนแรกแล้วว้าวกว่าที่คิดมาก ตัวเกมใส่ดีเทลอะไรหลายๆอย่างไปเยอะจนแบบ โอ้โห
แต่ก็หวังว่าการเลื่อนแล้วเลื่อนอีกจะทำให้ไม่ผิดหวังนะครับ รอคอยมานานมากกับเกมนี้
Silverlime Qaysie Quinteus
บ้านเรเวนคลอเป็นอะไรที่แปลกตาแปลกใจไปมากจากที่ซิลคิดไว้เลย ซิลไม่คิดว่าเค้าจะออกแบบมาให้เป็นมาก อเมซิ่งไม่ไหว
ส่วนบ้านอื่น ๆ ก็ค่ะ แต่ส่วนตัวชอบบ้านเรเวนคลอที่สุดแล้ว เพราะเรามันเลือดเรเวนคลออ่าดิ
Yvelynn Auclair
เป็นพรีวิวที่ชวนให้ซื้อเกมส์มากๆเลยค่ะ หอพักทั้งสี่บ้านสวยมากๆ

ส่วนตัวชอบหอพักของเรเวนคลอมากเลย เพราะชอบสีฟ้า แฮ่ะๆ อีฟอยากให้ถึงวัน เปิดตัวแบบ official แล้วค่ะ
Ramsay Bradley
Ramsay Bradley ✿
..hufflepuff house

คอนเซปต์บ้านแต่ละหลังดีมากเลยครับ
ถ่ายทอดออกมาให้ความรู้สึกที่ต่างกัน อย่างเห็นได้ชัด
ตัวเกมทำออกมาดีมากจนรู้สึกเสียดายมากเลยที่คอมตัวเองไม่น่าไหว

ปล.ขอบคุณพี่โจนาธานนะครับที่นำข่าวสารมาให้รับชม
Zephyr Villanueva
การดีไซน์ของแต่ละบ้านเป็นเอกลักษณ์มาก ๆ ครับ ภาพภายในตัวเกมนั้นคิดมาเะื่อล่อตาล่อใจผู้เล่นได้โดยสมบูรณ์จริง ๆ ครับ เหมือนเงินในกระเป๋าจะสั่นหน่อยแล้ว ส่วนตัวชอบบ้านเรเวนคลอกับฮัฟเฟิลพัฟนะครับ รู้สึกเหมือนอยู่ท่ามกลางธรรมชาติที่ต่างกันไป ขอบคุณสำหรับข่าวสารดี ๆ ครับ
Xel Liz
น่าเล่นมากๆครับ หอพักที่เป็นส่วนหนึ่งในเกมยังลงดีเทลเยอะขนาดนี้ ระบบอื่นๆในเกมก็คงลงดีเทลเยอะไม่แพ้กัน สายเกมไม่พลาดแน่นอนครับ
Dominic Kwon
เพิ่งมีโอกาสได้มาอ่านกระทู้นี้เลย น่าเสียดายมาก ๆ เลยครับที่ผมไม่ได้อ่านตั้งแต่แรก บ้านแต่ละบ้านสามารถ represent ความเป็นเอกลักษณ์ออกมาได้อย่างดีเยี่ยมเลย
ส่วนตัวเอนไปทางบ้านสลิเลยครับ แค่ทางเข้าบ้านก็รู้สึกน่าสนใจมากพอแล้ว ถ้าได้เล่นเกมเต็มคงจะดีแค่ไหน ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันกันนะครับ ^_^
Victor Kye
วันก่อน ๆ นี้ได้มีโอกาสเห็นกระทู้นี้เด้งขึ้นมาผ่านหน้ากระทู้ล่าสุด แต่ตอนนั้นผมไม่ว่างมาตอบกระทู้แสดงความคิดเห็นเลยครับ
ส่วนตัวเอนค่อนข้างเป็นสายเกมเมอร์อยู่แล้วครับ อดใจไม่ไหวแล้วที่จะได้เล่นเกมนี้ ยังไงก็คงต้องเสียเงินแน่ ๆ ครับผม
ขอบคุณที่นำเอาแต่ละบ้านมาให้รับชมนะครับ (กริฟฟินดอร์มาแน่ ผมมาแล้วกริฟฟินดอร์)
ice magician
สวยงามมากกกก บ้านเรเวนคลอเป็นเหมือนห้องสมุดขนาดย่อมๆเลย ส่วนบ้านสลิธีรินเหมือนอควาเรียมอ่ะ 55555 ฟีลดูน้อนปลาว่ายไปว่ายมา บ้านฮัฟเพิลพัฟเหมือนเรือนสมุนไพร ดูอบอุ่นมากๆ ส่วนบ้านกริฟฟินดอร์ก็....เป็นกริฟฟินดอร์ดี 5555

ปล.อยากเล่นมากแต่เกมก็แพงมากเช่นกัน ฮือ
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิ๊กที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2024 Invision Power Services, Inc.