ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : REVIEW : The Umbrella academy
HOGWARTS THAI - ฮอกวอตส์ไทย > นอกเรื่อง > ภาพยนตร์ไทยและต่างประเทศ
Charites Margaritte
The Umbrella academy

แนวซุปเปอร์ฮีโร่/ดราม่า/ไซไฟ
เรท 18+ (ฉากรุนแรงค่อนข้างเยอะ)
ดูได้ทาง Netflix
ปัจจุบันมีทั้งหมด 2 ซีซั่น (ยังไม่จบ)

เรื่องย่อ : ว่าด้วยเรื่องราวของเด็กที่มีพลังพิเศษทั้ง7คนซึ่งถูกรับไปเลี้ยงดู โดยเศรษฐีชราคนหนึ่งและถูกฝึกให้ใช้พลังพิเศษของพวกเขาในการช่วยเหลือผู้คน จนกลายเป็น 'กลุ่มซุปเปอร์ฮีโร่เด็ก' ที่โด่งดังและใครๆก็รู้จักในนาม ดิ อัมเบรลล่า อะคาเดมี แต่ทว่าอนาคตของซุปเปอร์ฮีโร่เด็กทั้ง7 กลับไม่ได้ถูกโรยไปด้วยกลีบกุหลาบอย่างที่ผู้คนคาดหวังไว้...พวกเขาเปราะบาง แตกต่าง มีปัญหาทางจิตใจในรูปแบบที่ต่างกันออกไป เหมือนดั่งเช่นพลังพิเศษของพวกเขาที่ไม่เหมือนกัน เมื่อเติบโตขึ้นชื่อของซุปเปอร์ฮีโร่จึงเลือนหายไปจากตัวตนและจิตใจของพวกเขา ฮีโร่น้อยทั้ง7ต่างแยกย้ายกันไปเติบโตในทางของตนเอง ก่อนจะถูกดึงกลับมารวมตัวกันอีกครั้งหนึ่งหลายปีต่อมา เพื่อที่จะต้องหยุดยั้งหายนะวันสิ้นโลกที่กำลังจะเกิดขึ้น...ดิ อัมเบรลล่า อะคาเดมี ต้องร่วมกันกอบกู้โลกอีกครั้งภายใต้ความบาดหมางระหว่างพี่น้อง รวมถึงปัญหาพัวพันต่างๆของแต่ละคนที่เข้ามารุ้มเร้า..

Review

ซีรีย์เรื่องนี้เป็นอีกเรื่องหนึ่งสำหรับเราที่ครบทุกรสและหลากอารมณ์มากๆ... เมื่อนึกถึงซีรีย์ซุปเปอร์ฮีโร่ หลายๆ

คนอาจจะนึกถึงการกอบกู้โลก ความสามัคคี การเสียสละ หรือฉากแอคชั่นมันส์ๆ ฉากธรรมะชนะอธรรมในตอน

จบ แต่สำหรับThe Umbrella academy ตัวซีรีย์ได้นำเสนอแง่มุมอีกแง่มุมหนึ่งที่ล้ำลึกไปกว่านั้น ทางคนเขียนบท

ได้นำเสนอแง่มุมที่เป็น 'มนุษย์'ของเหล่าฮีโร่ให้เราได้สัมผัส...ตัวละครหลักทั้ง7ของเราต่างมีแง่มุมที่ผิดพลาด ล้ม

เหลว ถูกหลอก หรือแม้กระทั่งมุมเห็นแก่ตัวซึ่งออกจะขัดแย้งกับภาพลักษณ์ของเหล่าฮีโร่ ที่จะต้องเป็นคน

'เสียสละ' อยู่ตลอดเวลา

ตัวซีรีย์ได้สะท้อนออกมาตลอดเรื่อง ว่าหากคนที่เป็นมนุษย์จริงๆถูกจับไปฝึกให้ทำร้ายผู้คนแต่เด็ก จับโจรแต่

เด็ก...มีชื่อเสียงโด่งดังในฐานะฮีโร่แต่เด็ก อะไรจะเกิดขึ้นกับผู้คนเหล่านี้บ้าง พวกเขาจะออกมาเป็นฮีโร่ผู้สมบูรณ์

แบบแบบในการ์ตูนจริงหรือ? หรือจะแตกสลายเป็นเสี่ยงๆจากการที่ไม่ได้เติบโตมาอย่างเด็กปกติกัน

แน่?...สำหรับเราซีรีย์เล่นประเด็นนี้ไว้ได้ดีมากๆ

แต่นอกจากประเด็นดราม่าแล้ว The Umbrella academyยังไม่ได้มีดีแค่เล่นเรื่องดราม่าอย่างเดียว... แต่ฉาก

แอคชั่นก็มันส์ดุเดือดมากด้วยเช่นกันโดยทุกซีซั่นของซีรีย์จะต้องมีฉาก

บู๊ล้างผลาญให้คนดูและนักวิจารณ์ต้องเอามาพูดถึงอยู่เสมอ โดยฉากบู๊ที่เป็นภาพจำนั้นก็ทำได้ตราตรึงไม่แพ้

เนื้อเรื่องเลย ทางทีมงานดึงเอกลักษณ์ของพลังพิเศษแต่ละคนออกมาใช้ได้ดีมากๆ

...ส่วนเรื่องงานภาพไม่ต้องพูดถึงเลยค่ะ เพราะทีมงานพิถีพิถันกับงานภาพซีรีย์เรื่องนี้มาก ทั้งสไตล์การ

ดำเนินเรื่อง การคุมมู้ดโทน เรียกว่าพาเลทสีที่ใช้คุมโทนตัวซีรีย์สวยและเข้ากับเนื้อเรื่องหม่นๆเอามากๆ

แล้วก็ในบางครั้งการถ่ายฉากแต่ละฉากก็แฝงมุกตลกจิกกัดเอาไว้อย่างแยบยลด้วยค่ะ

...

ใครที่เคยดูซีรีย์เรื่องนี้ หรือเคยเห็นผ่านๆคงจะรู้แล้วใช่ไหมล่ะคะว่าอีกสาเหตุนึงที่ทำให้ซีรีย์เรื่องนี้

เป็นที่พูดถึงขอคอซีรีย์ฮีโร่เอามากๆก็คือเรื่อง 'การใส่เพลง' ที่มาได้โดนมากๆ เรียกได้ว่าทีมงานพิถีพิถันกับซีรีย์

เรื่องนี้ตั้งแต่การถ่ายภาพ การเลือกมุมกล้อง แม้กระทั่งเพลงประกอบแต่ละฉากยังเลือกมาเป็นอย่างดี... ทุกครั้งที่

ซีรีย์ปล่อยออกมาก็จะมีแฟนๆจำนวนไม่น้อยเรียกร้องให้ทางofficialช่วยรวม

เพลลิสต์ซาวด์แทรกไว้ให้ทีเถอะ เพราะเพลงแต่ละเพลงมันโดนมากๆ ส่วนตัวเราชอบที่ทางทีมงานไม่ได้เลือกเพลง

ฮิต เพลงในกระแส หรือเพลงเก่าๆที่ดังๆมาใช้ประกอบฉากอย่างเดียว แต่ทางทีมงานขยันเฟ้นหาเพลงcoverดีๆ

มาใช้ในเรื่องด้วย เรียกได้ว่าเป็นการช่วยให้เจ้าของเพลงcoverนั้นๆกลายเป็นที่รู้จักเพิ่มขึ้นไปอีก

...

ในวันนี้เราขออวยยศซีรีย์เรื่องนี้ไว้แต่เพียงเท่านี้ค่ะ ใครที่อ่านบทความของเราแล้วสนใจสามารถตามหาดูได้ทางNetflixเลยนะคะ (แอบกระซิบว่าซีซั่น3จะมาเดือนมิถุนายนนี้ด้วย) สุดท้ายนี้ขอขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบค่ะ555

9.5 / 10
🎞

© Jx

code by Jaxton Panzias

Hwang Pyeonjae
เป็นซีรี่ที่ผมชอบมากๆเลยก็ว่าได้ครับ เเบบชอบสุดๆเลย ถึงเเม้ว่าss1มันเเอบจะslow burnไปนิดเเต่พอมาss2เเล้วเนื้อเรื่องหรือproductionต่างๆก็เปลี่ยนเยอะ เเต่มันเป็นการเปลี่ยนไปในทิศทางที่ดีขึ้นเเบบดีขึ้นมากๆเลยครับ moodเรื่องเปลี่ยนไปจากหน้ามือเป็นหลังมือเลยครับ
Elwynn Bryze Spencer
ไม่เคยดูมาก่อนเลยครับ ช่วงนี้กำลังหาซีรีย์ดูพอดี ขอบคุณที่มาแนะนำนะครับ
Belliny Lowmurrown
แงงง ไม่คิดว่าจะมีคนมารีวิว เพราะเรื่องมันค่อนข้างตกกระแสสักพักแล้ว เรื่องนี้เป็นซีรีย์แฟนตาซีอันดับต้นๆที่เบลชอบเลย ทั้ง Art Work , Mood หรืออะไรก็แล้วแต่ ซึ่งมันเจือ Dark Comedy เยอะมาก ฟันเป็นฟัน สับเป็นสับ ถึงเครื่องคนหยาบๆเป็นเบลสุด555555 หลงหมายเลขห้าไม่ไหว แต่รักแท้แพ้โดโรเรส
Pheobe Jarome Fieres
ดูเรื่องนี้เพราะเป็นแฟนคลับของเอลเลียต เพจ (เอลเลน เพจ) เลยค่ะ สนุกมากกกกกกกก มันเป็น fantasy ที่ based on ตามความเป็นจริงมากกว่าที่เราคิด ปล. ขอบคุณที่นำมาแนะนำกันนะคะ !
Verbena Catastrophe Xerarch
ยังไม่ได้มีโอกาสดูเลยค่ะ เอาจริงๆเรื่องนี้ยังไม่ผ่านตาเลย ขอบคุณที่มาแนะนำนะคะ
แอบดูตัวอย่างหนังแล้วรู้สึกมู้ดดีเลยนะ น่าสนใจค่ะ ไว้ถ้ามีโอกาสบีน่าจะตามไปดูแน่นอนค่ะ
Lorand Jay Kathiella
เป็นเรื่องที่น่าสนใจมากเลยงับบ จะต้องไปดูตามแล้วแบบนี้
Valentine Victor Zynaxalia
ตัวผมเองที่ยังไม่เคยดู แต่เห็นในtiktokค่อนข้างบ่อย โดยเฉพาะnumber five เป็นตัวตึง(เขาว่างั้นกันในtiktok) ผมแคปเรื่องนี้ไว้ว่าจะดู พอเห็นคนรีวิวเป็นคุณคาริแถมเนื้อหาการรีวิวเขียนดีสุด เข้าใจง่าย กระชับ ผมต้องรีบไปดูแล้ว เหมือนว่ามีหลายซีซันด้วยแต่ตัวผมเองจะว่างดูมั้ย หรือถ้ามีเวลาดูคงจะตาแฉะแน่ๆเลยครับ ขอบคุณที่นำมารีวิวนะครับ 1152964469.gif NB185.gif
Vermillion Queens
ซีซัน3กำลังจะมา รอไม่ไหวแล้ววว เรื่องนี้สนุกมากกก
Alice Julia Gonzalez
เราเป็นคนที่สิง Netflix ตลอด แต่ยังไม่เคยมีโอกาสได้ดูเรื่องนี้เลยย ไว้ลิสจะไปติดตามดูบ้างนะคะ น่าสนใจมากกก เป็นแนวที่ชอบพอดีเลยค่ะ
Quinlynn Zane Zynaxalia
เรื่องนี้น่าดูมาก เซฟไว้ในรายการแต่ยังไม่มีโอกาสได้เปิดดูสักที ช่วงนี้ไม่ค่อยมีฟีลอยากดูหนังใหม่เลย ย้อนดูแต่หนังเก่าๆที่เคยดูแล้ว แต่พออ่านรีวิวแล้วเริ่มทำให้อยากจะกลับมาดูหนังอีกรอบเลย เดี๋ยวผมไปเปิดดูเรื่องนี้บ้าง ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ
Irene Perry
ไม่เคยดูเรื่องนี้เลยค่ะ จะรีบไปดูเลย น่าสนใจมากๆ ขอบคุณที่แนะนำนะคะ ช่วงนี้กำลังหาซีรี่ย์ดีๆดูเลยค่ะเพราะซีรี่ย์ในสต๊อกตัวเองมีน้อยมากๆ
Temmie Mclaren
© FORBADGER

The umbrella Academy

ซีรี่ย์เรื่องนี้เป็นเรื่องนึงในลิสต์เรื่องโปรดผมเลยครับ บอกตรงๆว่ามันส์มากๆเลยล่ะครับ ดีทุกซีซั่นจริงๆ หนังคือทำออกมาได้ครบทุกอารมณ์จริงๆครับ ใครมีโอกาสไปดูต้องดูเลยครับ รับรองว่าติดแน่นอน

Temmie #180d6b

Rommie Genova McCarthy
พี่ห้า คือเดอะเบส รมคือชอบมากถึงจะดูมาซักพักแล้วแต่ก็ยังติดนางอยู่ แบบดือมากกกฮือ ยิ่งภาค3กำลังจะมานี้แบบชีวิตสดใสขึ้นเยอะะะ แต่จะดีมากถ้าไม่อยู่ในชุดกางเกงขาสั้นอันเดิมตลอดไปอะนะ;-;
Caitlynn Charles Covila
หนังเรื่องนี้พึ่งดูมาหมาดๆเลยค่ะ ยังไม่ค่อยเก็ทกับอะไรบางอย่าง แต่ก็คิดว่า น่าจะดูวนได้อยู่นะคะ ชอบตรงที่ เล่นกับห่วงเวลาแต่ตัวเนื้อเรื่องและไทม์ไลน์ ไม่ทำให้ผู้ชมเกิดความสับสนเลย ถือว่าดีมาก เพราะเคทตามเรื่องที่เส้นเรื่องเปลี่ยนแบบนี้ไม่ค่อยได้ เพราะงง อีกอย่างคือ หมายเลขห้าคือที่หนึ่งในดวงใจสุดๆเลยค่ะ กวนโอ๊ยนี่นัมเบอร์วันเลย เก็บขึ้นหิ่งไว้บูชาแล้วค่ะ รอซีซั่นถัดไปไม่ไหวเลยค่ะ กลับมาจากประเด็นแล้วยังมาเจอประเด็น เรียกได้ว่าหนีเสือปะจระเข้จริงๆ
Ryze Keir Farvadin
แอบปักเรื่องนี้ไว้ตั้งแต่มาใหม่ๆ แต่ยังไม่มีโอกาสได้ดูสักที
เจอรีวิวเข้มข้นขนาดนี้คงต้องหาวันหมกตัวดูซีรีส์แล้วครับ
ประเด็นแง่มุมความเป็นมนุษย์ในตัวฮีโร่นี่น่าสนใจมากๆ
คิดว่าหลายๆ ครั้งเราก็มัหจะเห็นแง่มุมนี้ออกมาผ่านหลายคนในสังคมเหมือนกัน
Ruby Claire Sulvatore
กำลังเครียดกับการเสียค่า Netflix ทุกเดือนแต่ไม่มีอะไรดูเลยค่ะ ขอจดเข้าลิสต์นะคะน่าสนใจมากเลย ขอบคุณสำหรับการรีวิวค่า ~
Raeliana Lebovny Sulvatore
เห็นคนพูดถึงเรื่องนี้บ่อยมาก แต่ยังไม่มีโอกาสได้ดูเลย
กำลังคิดๆอยู่เลยว่าจะดูอะไรใน netflix ดี ยังไงขออนุญาตเก็บเรื่องนี้เข้าลิสต์นะคะ
Camille Kythera Delacroix
เรื่องนี้เคยดูรอบนึงแล้วค่ะ รู้สึกว่าแรก ๆ น่าเบื่อมาก ดูได้ไปสองตอนถึงจะรู้สึกว่า โอเคไปต่อได้ แต่ตอนนี้เหมือนจะดูค้างไว้อยู่ตอน 4 ไม่ก็ 5 นี่แหละค่ะ ไม่มีโอกาสได้กลับไปต่อเลยสักที สงสัยต้องหาเวลากลับไปดูแล้วล่ะค่ะ
กลัวน้องโดนถอดออกจากนฟ.เหมือนกับเรื่องอื่น ๆ
Silverlime Qaysie Quinteus
สาววววววววววววววววว ทำไมซิลเพิ่งเห็นรีวิวเรื่องนี้! มันเป็นเรื่องที่มากๆเลยนะเว่ย ทุกคนควรได้ดูก่อนที่นางนฟ.จะถอดออกเด้อ ถ้าถอดออกแล้วไปดูแบบผิดลิขสิทธ์จะตีมือให้นะ
Arcana Thalia Crevenso
เรื่องนี้น่าสนใจมากเลยค่ะ จากที่บิลได้อ่านรีวิวแล้ว รู้สึกว่าต้องไปดูแล้วค่ะ แต่ว่าบิลขอจดลงในคลังซีรีส์ของบิลก่อนนะคะ ตามดูไม่ไหวแล้ววววว แงงงงงงง
Yizhan Wang
ซีรีส์เรื่องนี้คะแนนรีวิวสูงมากครับ จากที่ผมได้อ่านรีวิวก็สัมผัสได้ว่าเป็นซีรีส์ที่น่าติดตามอีกเรื่องนึง แถมยังไม่จบด้วย ผมได้ซีรีส์ไว้ดูยามว่างอีกเรื่องนึงแล้วละครับ ขอบคุณครับ
Jelene Darlen Lezenie
เจย์ชอบดูเรื่องนี้มากกกกก เพราะ เพราะ เพราะขอบนัมเบอร์5นั้นเองค้าาาาา5555

Ss2 นัมเบอร์5คือกร้าวใจมากจริงๆ><

ตอนนี้โปสเตอร์ของSs3มาแล้ว คือตื่นเต้นมากๆเพราะนัมเบอร์7คือเป็นทรานเต็มตัวแล้ววว

อยากดูเบนด้วย เพราะในมิติของ7พี่น้องเบนคือน่ารักและใจดีมาก แต่อีกมิติหนึ่งดูเหมือนจะโหดเอาเรื่อง..
Roxana De Ophielia
เรื่องนี้แซนเองยังไม่เคยดูเลยครับ พอได้อ่านจากรีวิวแล้วรู้สึกแบบ ต้องดูแล้วมั้ยอ่ะมันต้องดูแล้วจริงๆแหละ เก็บลงกรุซีรี่ย์เรื่องต่อไปครับผม
Electra Lokasander
ซีรี่ย์อันดับหนึ่งในใจตลอดกาลเลยค่ะ ขอบคุณที่นำมารีวิวนะคะ ^^
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิ๊กที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2024 Invision Power Services, Inc.