ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : Review : Dr.Stone
HOGWARTS THAI - ฮอกวอตส์ไทย > นอกเรื่อง > ภาพยนตร์ไทยและต่างประเทศ
Melanie Seline Zynaxalia
Review : Dr.Stone

สวัสดีค่ะทุกคน วันนี้เมก็จะมารีวิวอนิเมะที่เป็นอนิเมะในดวงใจของเมอีกเรื่องหนึ่ง แอบแปลกใจเล็กน้อยที่ไม่มีคนรีวิวเรื่องนี้เลย ซึ่งตอนแรกกะจะดูรอบสองเพื่อทวนเนื้อเรื่องสักนิด แต่ถ้ารอถึงตอนนั้นคงได้รีวิวชาติหน้าแน่ๆ5555 ก็เอาละค่ะ เรื่องที่เมจะมารีวิวในวันนี้นั่นก็คือ Dr.Stone หรือที่แฟนอนิเมะรู้จักกันในนามหมอหินนั่นเองค่ะะะะ

เรื่องย่อ : วันนึงอยู่ ๆ โลกก็ได้เกิดเหตุการณ์ประหลาดขึ้นเมื่อแสงสีเขียวที่ไม่มีใครทราบถึงที่มา ได้แพร่กระจายปกคลุมไปทั่วทั้งโลก ทำให้มนุษย์และนกนางแอ่นกลายเป็นหิน จนกระทั่งเวลาผ่านพ้นไปถึง 3700 ปี ไทจุ เด็กหนุ่มม.ปลายคนนึงก็สามารถหลุดออกจากหินมาได้ หลังจากที่เขาฟื้น เขาก็ได้พบกับ เซ็นคู เด็กหนุ่มอัจฉริยะ เพื่อนของเขาที่ฟื้นขึ้นมาก่อนหน้านี้แล้ว ซึ่งก็คือพระเอกนั่นเองค่ะ ทั้งสองจึงตั้งใจจะฟื้นฟูอารยธรรมและผู้คนขึ้นมาอีกครั้ง ทั้งสองจะทำมันสำเร็จหรือไม่ แล้วต้นเหตุของแสงสีเขียวประหลาดนั้นคืออะไร เราก็ต้องไปติดตามกันแล้วล่ะค่ะ

รีวิว : จะบอกว่าเป็นเรื่องที่ดีมากๆ ถ้าดูไปสักพักบอกเลยว่าเกลียดตัวละครไม่ลงสักตัวเลยค่ะ ทุกคนมีเหตุผลของทุกการกระทำเสมอ แล้วพระเอกฉลาดมากกก เก่งมากๆ สามารถสร้างสิ่งของต่างๆขึ้นได้ในยุคที่ต้องเริ่มจาก 0 แล้วยังต้องมาคิดค้นวิธีฟื้นคนทั้งโลกด้วย แบบปรบมือให้เลย มันจะเก่งอะไรขนาดนั้นนน วิทยาศาสตร์ในเรื่องนี้อ้างอิงมาจากชีวิตจริง มันเลยจะมีความสมจริงมากๆ พระเอกอธิบายเข้าใจง่ายกว่าครูที่โรงเรียนไปอีก5555 ดูแล้วอยากเรียนวิทย์เลยค่ะ แต่ก็แค่อยาก(นั่งไถทวิตต่อไป555) และเรื่องนี้มันครบรสมาก รวมๆก็คือดีมากค่ะ ไม่ควรพลาด

การให้คะแนน : สำหรับเรื่องนี้เมให้ 9/10 ค่ะ ส่วนตัว(เน้นว่าส่วนตัว)ยังไม่ค่อยชอบลายเส้นเท่าไหร่ แล้วเนื้อเรื่องแอบเว่อร์ไปนิด ตัวเอกส่วนใหญ่เป็นแค่เด็กม.ปลายแต่ความสามารถคือเว่อร์วังกันมาก5555 แต่ถึงอย่างงั้นก็ไม่ควรพลาดอยู่ดีค่ะ

สำหรับอนิเมะตอนนี้มีทั้งหมด 2 ซีซั่น โดยสามารถดูทั้งสองซีซั่นได้ที่ Netflix, iQIYI และ bilibili
หากผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ค่ะ
Onyx Morrel
เอ้ย ชอบเหมือนกันครับ หลงเข้าไปดูเขารีวิวแล้วดันชอบก็ตามไปดูแบบเมะ ชอบสุดๆก็ สปอยได้มะ อาวุธอันนั้นน่ะที่ปล่อยแสงเขียวออกมา วิธีใช้งานโคตรเท่ 1 เมตร 1 นาที อุ้ววววว น่าจะเจอเรื่องนี้ก่อนจะได้โมเมมาเป็นอาวุธในตัวอาพีจี
Melna De Ophielia
อ่ยยยย รีวิวน่ารักจังเลย เราเรียกตัวเอกว่าน้องผักกาด555555
Celine De Pelissier
อนิเมะที่ดูแล้วคิดตาม แต่สนุกมากกกกกก ฮาหน้าตัวละครเวลาตกใจมาก สนุกๆสุด งิทยาศาสตร์มาเต็ม
Julienne De Pelissier
เรื่องนี้สนุกมากกกก เป็นเรื่องที่พระเอกชอบทำหน้าเหมือนตัวร้าย5555 แต่ลีนชอบคือน่ารักดี ตอนนี้รอซีซั่นต่อไปอย่างเดียวเลย
Victor Badr Xerarch
ลายเส้นเรื่องนี้ทำให้นึกถึงกลิ่นอายสมัยยุค 2000 ที่ตาโตๆ ตัวเล็กๆ อะไรอย่างงี้เลยครับพอเห็นแล้วก็คิดถึงตอนเด็กเลยครับ เดี๋ยวจะไปดูนะครับขอบคุณสำหรับการรีวิวครับ
Pheobe Jarome Fieres
เป็นอนิเมะเรื่องนึงที่ไม่สามารถถอดสมองตอนดูได้เลยค่ะ เหมือนนั่งทบทวนวิชาเคมีไปในตัว

แต่เป็นการเรียนเคมีที่สนุกกว่าเยอะเลยค่ะ555555555 ขอบคุณคุณเมที่นำมารีวิวและบอกต่อให้ทุกๆคนนะคะ ♥
Kailin Toeru
อนิเมะเรื่องนี้ผมชอบมาก เป็นอีกเรื่องนึงเลยที่ผมติดงอมแงม และเหมือนได้ทบทวนวิชาเคมีไปในตัว เรียกง่ายๆว่าทั้งความสนุกและมีสาระรวมอยู่ในเรื่องนี้หมดแล้ว
Seth Vysander
แวะเข้ามาแนะนำอีกเสียงครับเรื่องนี้ สนุกมากกกก พ่อกับแม่จะไม่มีข้ออ้างมาว่าเราอีกต่อไปว่าดูแต่อนิเมะไร้สาระ เพราะเรื่องนี้วิทยาศาสตร์มาเต็ม ดูได้เพลินๆ 2 ซีซั่นคือดูแปปเดียวจบแล้ว ส่วนตัวชอบลายเส้น ชอบการดำเนินเรื่องชอบมุกที่สอดแทรกเข้าไปในแต่ละฉากมาก ดูแล้วขำไม่หยุด สนุกแถมได้ความรู้ หมื่นล้านเปอร์เซ็น เลยครับ
Tatiana Mour Kinsella
เห็นด้วยกับรีวิวมากค่ะ! เพราะตอนนี้กำลังดูเรื่องนี้อยู่พอดีเลยค่ะ (ติดงอมแงมค่ะTTTT )
มันได้วิชาเคมีไปเต็มๆเหมือนที่คุณเมบอกเลยค่ะ(และสนุกกว่าในห้องเรียน200%)! ดูแล้วอยากลองทำตามเลยค่ะ
ป.ล. ขอบคุณสำหรับกระทู้รีวิวน่ารักๆนะคะ
Yolunda Deborah Benoit
อ่ยย เราเห็นเรื่องนี้ผ่านตาไปมาบ่อยมากๆเลยค่ะ แต่ไม่เคยแวะไปดูน้องจริงๆจังๆสักที
จดจำคาแรคเตอร์ได้แค่ว่าน้องมีหัวเป็นผัก ก็ผ่านตาไปมาอยู่อย่างนั้น จนวันนี้ได้มาอ่านรีวิวแล้ว
เราต้องกลับไปดูน้องจริงๆแล้วล่ะค่ะ ! ขอบคุณสำหรับรีวิวสนุกๆนี้นะคะ
Parasatino Pakinsan
เรื่องเนี่ยเราเห็นบ่อยนะ ชอบตรงที่เขาใช้สารเคมีและสิ่งรอบตัวมาประดิษฐ์
คือดีย์งามอ่ะ เป้นเรื่องที่สามารถอิงทฤษฏีวิทยาศาสตร์ในการประดิษฐ์ได้เลย
Valentine Victor Zynaxalia
เนื้อเรื่องน่าสนใจดีมากครับ แนวนี้ไม่ค่อยได้ดูเลยแต่ถ้าว่างก็จะตามไปดูบ้าง ขอบคุณที่แนะนำนะครับ 1152964469.gif NB185.gif
Rayman Cromwell
เรื่อฃนี้สนุกดีนะครับ แต่ดูแล้วงงๆนิดหน่อย
Yumiko Umixko
เอ้ยยยยย เรื่องดีชอบมากเลยค่ะ ดูแล้วรู้สึกฉลาด 555555555
Hwang Pyeonju
โห้ยย เรื่องนี้ยังไม่คเยดูเลยค่าแต่พอได้อ่านรีวิวแล้วก้น่าสนใจนนะเนี่ยยย
ยังไงก็ขอบคุณสำหรับการรีวิวดี ๆ แบบนี้นะคะ มารีวิวบ่อย ๆ น้าาา
Helly Randel
สนุกมากเรื่องนี้ ชอบหน้าพระเอกมากๆหน้าตาดูร้ายๆ
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิ๊กที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2024 Invision Power Services, Inc.