ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : ลูกอมเชอร์เบทรสมะนาว (Sherbet Lemon)
HOGWARTS THAI - ฮอกวอตส์ไทย > แฮร์รี่ พอตเตอร์ > ห้องใต้บันไดของแฮร์รี่ พอตเตอร์
Dynne Wang

Sherbet Lemon
ลูกอมเชอร์เบทรสมะนาว
by dynne wang

อัลบัส ดัมเบิลดอร์ เป็นคนที่ชื่นชอบในของหวานชนิดนี้ โดยได้ซื้อมันไว้กับตัวเองในคืนที่เขากับ มิเนอร์ว่า มักกอนนากัล พาทารก แฮรรี่ พอตเตอร์ ไปฝากไว้ที่บ้าน ดัสลีย์ ในปี คศ. 1981 เขาได้ให้ มักกอนนากัล ลองชิม แต่เธอปฎิเสธมัน เพราะว่าเธอคิดว่าไม่ใช่เวลาที่เหมาะนัก ที่จะทานขนมหวาน ความชื่นชอบในของหวานของ อัลบัส ปรากฏอยู่เรื่อย ๆ ซึ่งหลายปีถัดไปหลังจากนั้น ระหว่างที่ แฮร์รี่ พอตเตอร์ เรียนที่ ฮอกวอตส์ ลูกอมเชอร์เบทรสมะนาว เป็นหนึ่งในรหัสผ่าน ในการเข้าห้องอาจารย์ใหญ่ ซึ่งเป็นห้องทำงานของ อัลบัส ดัมเบิลดอร์ ในปี คศ. 1992

ลูกอมเชอร์เบทรสมะนาว อย่างที่ทราบกันดีจากชื่อว่า รสชาติของมันนั้นเปรี้ยว คล้ายกลับรสชาติของกรด ซึ่งเป็นรสชาติที่ได้มาจากมะนาวเลม่อน สอดใส้ตรงกลางของมันด้วยผงเชอร์เบท ซึ่งต้องใช้อุปกรณ์พิเศษในการทำ

...............

ข้อมูลจากหนังสือ The Unofficial Harry Potter Cookbook, Dinah Bucholz และ harrypotter.fandom.com
*หมายเหตุสูตรอาหารนี้เป็นของจริง สามารถนำไปลองทำกินเองได้ที่บ้าน และระมัดระวังในการทำครัวด้วยนะครับ

Recipe

• น้ำเปล่า 1/4 ถ้วย
  • น้ำตาลทรายขาว 1 ถ้วย
  • น้ำเชื่อมข้าวโพด 1/2 ถ้วย
  • ครีมออฟทาร์ทาร์ 1/4 ช้อนโต๊ะ
  • กลิ่นมะนาว 1 ช้อนชา

1. เรียงกระดาษไขรองอบ 2 บนโต๊ะ จากนั้นผสมน้ำเปล่า น้ำตาล น้ำเชื่อมข้าวโพด และครีมออฟทาร์ทาร์เข้าด้วยกัน ในกระทะขนาดเล็ก จากนั้นตั้งกระทะบนไฟระดับกลาง คนให้เข้ากันจนกระทั่งส่วนผสมเดือด และมีอุณหภูมิเท่ากับ 300 องศาฟาเรนไฮส์ (ใช้เทอร์โมมิเตอร์ในการวัด)
2. นำกระทะออกจากเตา จากนั้นเติมกลิ่นมะนาวลงไป เมื่อฟองที่เกิดจากการเดือดของน้ำตาลยุบลง ให้นำช้อนชา ตักส่วนผสม หยดลงบนกระดาษรองที่ได้เตรียมไว้ ทิ้งไว้ให้เย็นลง
3. ห่อด้วยกระดาษรองอบ และระวังอย่าให้มันสัมผัสกัน เพราะมันจะติดกันทำให้ไม่น่ากิน

สูตรอาหารฯ อื่น ๆ บลูเบอร์รี่มัฟฟินยักษ์หน้ากรอบ พุดดิ้งเนื้อและไต ลูกอมทำให้อ้วก พายฟักทอง ไข่ลูกกะตา

Celine De Pelissier
ลูกอมเปรี้ยวๆช่างล่อใจมากครับ เป็นคนไม่กินลูกอมเพราะส่วนใหญ่หวานมากแต่ในเมื่อมันมีสูตรเปรี้ยวๆมา ต้องลองทำแล้ว
Sinistra Evelia Zedekiah
อยากลองทานในห้องเรียนค่ะ เผื่อจะได้ตื่นเวลาที่ควรเรียน
ขอบคุณสำหรับสูตรขนมนะคะ รอติดตามเมนูอื่นต่อเลยค่ะ ^^
Cara Ellis Adler
ว้าว เริดเลย น่าสนใจมากกก แบบนี้ต้องหาวัตถุดิบซ่ะแล้ว ชอบมากค่ะ เชอร์เบทเนี่ยยยย
Suwijak Sittiwa
ต้องลองแล้ว
Eddy Wincer

อยากลองกินเลยครับ

เดียวผมต้องไปหาซื้อครีมออฟทาร์ทาร์มาบ้างแล้วสินะครับเนี่ย
Charlotte Quinn
ขอบคุณสำหรับสูตรดีๆ น่าสนใจมากค่ะ รอติดตามเมนูต่อไปนะคะ ^^
Romeo Thearon Spencer
ลูกอมสูตรเปรี้ยวๆ ยังไม่เคยทำเลย น่าสนใจมากครับ ขอบคุณที่แนะนำอะไรดีๆแบบนี้นะครับ ปกติทำแบบหวานตลอด 5555
Xarles Keisuke Fieres
โหห ลูกอมสูตรนี้น่าสนใจมากเลยค่ะ ไว้ว่างๆจะไปลองทำนะคะ
Valentine Victor Zynaxalia
น่าลองเอาไปทำบ้างจังเลยนะครับ ขอบคุณที่เอามาบอกต่อกันครับ 1152964469.gif NB185.gif
Cartoon King
ได้เวลาหาทำ ขอบคุณที่เอามาเเนะนำนะคะ น่าสนใจมากค่ะ
Tenebris Varanus Salvator
เห็นแล้วน้ำลายไหลเลยครับ ท่าทางจะเปรี้ยวได้ใจ น่าลองทำกินมากเลยครับ
Gabriel Kalsier
เหมาะมากสำหรับคนว่างยุคโควิดที่อยู่บ้านเบื่อๆ ไม่มีอะไรทำ น่าสนใจมากเลยครับ ไม่ลองทำไม่ได้แล้วว
Ruby Karishma
ขอบคุณสำหรับสูตรที่นำมาแนะนำนะคะ ที่บ้านมีวัตถุดิบครบอยู่พอดีด้วยไว้ว่างๆคงต้องลองลงมือทำดูบ้างแล้วล่ะค่ะ><
Mabel Morris
น่าสนใจมากค่ะ ไว้ถ้าเตียงหายดูดจะลองทำดูนะคะ ^^
Merliah Volans Stella
จำได้ว่าเคยทำที่โลกมักเกิ้ลตอนเด็ก ๆ สูตรประมาณนี้เลย อร่อยมาก
Primrose Gold
วิธีทำดูเหมือนจะง่าย ต้องลองทำให้พี่ๆในบ้านเรเวลคลอชิมแล้วละค่ะ
Ethan Brown
ช่างเหมาะกับช่วงเวลาแห่งการเรียนและการอ่านหนังสือเสียจริง
Regina Carrington
ของเปรี้ยวของโปรดดิฉันเลยค่ะ เพราะดิฉันเป็นคนจี๊ดจ๊าด หวังว่าในฮอกส์มี้ดจะมีขายนะคะ
Kailin Toeru
แนะนำเหมาะให้กินเวลาเรียนที่สุด55555 เวลาหลับๆแล้วหยิบมากินเม็ดเดียวผมว่าน่าจะตื่นเลยครับ5555
Sareen Roy
น่าลองทำมากินช่วงว่างๆแบบนี้จริงๆเลย คงจะเปรี้ยวจี๊ด
Sareen Roy
น่าลองทำมากินช่วงว่างๆแบบนี้จริงๆเลย คงจะเปรี้ยวจี๊ด
Justin Cho Stella
น่ากินมากเลยครับลองทำดีกว่าขอบคุณที่แนะนำมานะครับ
Berna Ardyn McCarthy
ต้องลองทำกินแล้วขอบคุณที่แจกจ่ายสูตรมานะครับ
Fred Liu
ลูกอมน่ากินมาก ไม่น่าหละครับศาสตราจารย์ดัมเบิลดอร์ ถึงชอบมัน ไม่ทราบว่าในฮอกวอตส์มีขายไหมครับ ผมจะไปซื้อมาลองชิมซะหน่อย
Dylan Dean
ลูกอมเปรี้ยวๆน่าทานมากครับ
Theodore Mateo Fieres
น่าลองมากเลย ขอบคุณสำหรับสูตรนะครับ
Icarus Mylio D’Atlantis
ลูกอมเปรี้ยวเร๊อะ น่าสนใจมาก ยิ่งเปรี้ยวจี๊ดจ๊าดยิ่งดี เห็นทีข้าต้องมีพกติดตัวไว้แกล้งคนเสียหน่อย
Charlotte Hunter
น่าพกไว้ทานเล่นระหว่างวันมากเลยค่ะ ขอบคุณสำหรับสูตรนะคะ
Dean Luce Spindleire
โหยยยยย น่าทานมากเลยครับดูแล้วคงเปรี้ยวถึงใจเลย ขอบคุณที่นำมาแนะนำนะครับ
Crown Calphantom
ไม่พลาดแน่นอนครับ ต้องลองทำสักครั้งแน่นอน
Avana Sam
ต้องลองทำหน่อยแล้วววว ขอบคุณสำหรับสูตรมากค่าา
Rosaline Rose Carrell
คุณยายเคยทำขนมขายพวกมักเกิ้ล มีอุปกรณ์วัตถุดิบพร้อมเลยลองทำดู อร่อยมากเลยค่ะ รสชาติเปรี้ยวสดชื่นตาตื่นเลย คงจะเหมาะกับคาบเรียน ประวัติเวตมนต์แน่ๆ เมนูต่อไปพร้อมทำตามค่ะ!
Anastasia Navelrich

อยากกินเลยคับ ฮึกๆฟฟฟฟ ต้องไปหาของมาทำแล้วละ!!!
Genevieve Anne Cynthia
ไม่ลองไม่ได้แล้ว
Pheobe Jarome Fieres
ปกติไม่เคยทำลูกอมเพราะทำแล้วเละตลอดเลย แต่สูตรนี้น่าสนใจมากๆค่ะ ขอบคุณที่มาแบ่งปันกันนะคะ
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิ๊กที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2024 Invision Power Services, Inc.