ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : Hogwarts Legacy เปิดกว้าง LGBT เผยระบบเลือกตัวละคร ไม่จำกัดเพศ
HOGWARTS THAI - ฮอกวอตส์ไทย > แฮร์รี่ พอตเตอร์ > ห้องใต้บันไดของแฮร์รี่ พอตเตอร์
Georgina Gwyneth Glordrier

Hogwarts Legacy เปิดกว้าง LGBTQ+ เผยระบบเลือกตัวละคร ไม่จำกัดเพศ

ตั่งแต่ที่ Hogwarts Legacy เปิดตัวเกมออกมาใน Trailer ทำให้เป็นที่สนใจมาก ๆ ของแฟนคลับ Wizarding World อย่างมาก เพราะเพียง Trailer ที่ปล่อยใน Youtube ก็มีการเข้าชมแล้วมากกว่า 20 ล้านครั้ง และนั่นอาจเป็น 1 สาเหตุที่ภายหลังมีการประกาศเลื่อนการเปิดตัวไป โดยกำหนดการวางจำหน่ายเดิมนั้นจะปล่อยออกมาในช่วงปี 2021 เป็นช่วงปี 2022(คาดการณ์ปลายปี)แทน

Hogwarts Legacy ได้รับคำวิจารณ์ต่าง ๆ ถึงมุมมองของ JK. Rowling ที่มีต่อทรานเจนเดอร์อย่างรุนแรง ในโซเชียลต่าง ๆ ทั้งทางทวิตเตอร์ก็ตาม จน Warnor Bros. ผู้จัดจำหน่ายได้ออกมายืนยันว่าตัวเกมจะไม่มี JK Rowling ร่วมกำหนดเนื้อเรื่องด้วย และ ยอมรับพร้อมเปิดกว้างให้กับผู้เล่น LGBT อย่างอิสระในการกำหนดรูปร่างหน้าตา เสียงของตัวละครให้เหมาะสมกับผู้เล่นเอง และจะไม่มีการแบ่งเพศของตัวละคร

อย่างไรก็ตามการสัมภาษณ์นักแสดงหลักจากภาพยนตร์ Harry Potter อย่าง แดเนียล เรดคริฟฟ์ และ เอ็มม่า วัตสันกับต่างออกไป ทั้่งคู่เปิดกว้างต่อเรื่องเพศ และเคยออกมาวิพากษ์วิจารณ์มุมมองนี้ของ JK Rowling ด้วยเช่นกัน

ล่าสุดหนึ่งในทีมผู้พัฒนาจากทีม Avalanche Software อย่าง Troy Leavitt ที่เคยร่วมทีมในการสร้างตัวเกมได้ประกาศลาออกจากทีมผู้พัฒนา เพราะความเห็นของตนในช่อง Youtube ที่เคยออกมาพูดถึงมุมมองของ 1 ในทีมบริหารดิสนีย์ที่มีต่อเพศทางเลือก แม้ตัวเกมจะมีฟังชั่นให้สามารถเลือกเพศได้ตามต้องการแล้วก็ตาม เขาก็ขอรับผิดชอบต่อมุมมองนั้นของตน ที่กลัวจะไปกระทบต่อภาพลักษณ์ของเกมด้วยการลาออก และยังยืนยันอีกด้วยว่าทางทีมไม่ได้บีบให้เขาลาออก แต่เป็นเขาเองที่ต้องการรับผิดชอบต่อมุมมองของเขาที่เคยพูดออกไป

Visenya
เป็นข่าวที่น่ายินดีมาก เพราะไม่ว่ายุคสมัยจะเปลี่ยนไปแค่ไหน ทว่าการสร้างตัวละครในเกมส่วนใหญ่ ยังคงมีตัวเลือกทางเพศให้เลือกอย่างจำกัด ไม่ได้หลากหลายอย่างที่ควรจะเป็น
Wulfstan Claye
โห เป็นข่าวดีมากเลยฮะเป็นเกมส์ที่สนับสนุน LGBT เกมส์หนึ่งที่น่าเล่นมากๆ
Julien Delacroix Bai
ถ้าเปิดให้ผู้เล่นเลือกตัวละครได้แบบไม่จำกัดเพศก็จะดีมากๆ เลยครับ อยากเล่นเลย
Xavior Mycroft Holmes
เป็นการเริ่มต้นที่น่าสนใจของวอเนอร์สนะครับเนี่ย หวังว่าจะเป็นการเริ่มต้นที่ไม่บ้งนะครับเพราะเรื่องของอัตลักษณ์ทางเพศเองก็เป็นเรื
่องที่ค่อนข้างจะละเอียดอ่อนระดับนึงเลย แต่ถ้าทำได้น่าจะเป็นการเปิดเส้นทางใหม่ของเกมแนวนี้ได้เยอะแน่ ๆ ขอบคุณสำหรับที่ข่าวน่าสนใจนะครับ
Jeno Xan Martin
เป็นข่าวดีมากเลยครับ ในหลายๆเกมยังมีการจำกัดการเลือกเพศอยู่ การที่ตัวเกมทันยุคทันสมัยและเปิดกว้างในเรื่องเพศถือเป็นเรื่องที่ดีมากๆและน่าสนับ
สนุนต่อไป
Cyrilia Karmil Svabhila
ถือเป็นการเปิดกว้างเรื่องเพศมากๆ โดยไม่จำกัดเพียงหญิงชาย ซึ่งถือเป็นอะไรที่ดีและน่าสนใจมากๆค่ะ
Noah Rosales
เป็นเรื่องที่น่ายินดีมากๆครับที่ยอมรับพร้อมเปิดกว้างให้กับผู้เล่น LGBT แถมยังสามารถกำหนดรูปร่างหน้าตา เสียงของตัวละครให้ผู้เล่นได้ด้วย
Nile McDaniel
น่าเล่นครับ ถ้าสามารถสร้างตัวละครได้ตามใจชอบนะครับ ผมคงอยู่หน้าสร้างตัวละครหลายชั่วโมงแน่ครับ
Natsumi Fukato
ถือเป็นเรื่องที่ดีมากเลยและน่ายินดีมากเลยค้า
ตอนนี้เรื่องการสร้างตัวละครถือเป็นเรื่องใหญ่มาก ขอบคุณสำหรับข่าวที่น่ายินดีแบบนี้ด้วยค้า
Patterlene Lucne
ถูกใจเรามากค่ะระบบนี้ เกียมซื้อเลย
Elijah Mchonde
ทำดีมากคครับ ไม่ว่าเพศ ไหนก็ต้องมีสิทธิ์ที่เท่าเทียมกัน
Perseus Percy Jackson
ขอบคุณที่สนับสนุน และก็เราจะช่วยกันสนับสนุนเกมนี้ต่อไป รอติดตาม
Francesca Di Laurentis
ถือว่าเป็นข่าวดีมาก ๆ เลยค่ะ ดีใจที่ทางทีมงานเปิดกว้างและเล็งถึงความสำคัญในเรื่อง LGBTQ+ จะคอยติดตามและคอยสนับสนุนนะคะ
Merliah Volans Stella
เป็นข่าวที่ดีมากๆค่ะ โลกเราต้องก้าวหน้า เปิดรับอะไรหลายๆอย่าง
Sylvain Ervin Vorlentino

ถือว่าเป็นกระบอกเสียงที่สำคัญในการป่าวประกาศให้เกมอื่นๆออกมาใช้ระบบนี้กันครับ นับเป็นเรื่องที่น่ายินดีเป็นอย่างมากครับ สำหรับตัวผมเองที่รอติดตามเกมนี้มาตั้งแต่ปล่อยTrailer ออกมา
รู้สึกตื่นเต้นมากอยู่เเล้ว แต่พอมาทราบอีกว่าทางผู้พัฒนาเกม ให้ความสำคัญกับเปิดกว้างให้กับผู้เล่นไม่ว่าจะเพศไหนก็ตาม ก็ยิ่งน่าสนใจและอยากติมตามขึ้นไปอีกครับ //เตรียมเก็บเงินซื้อแล้วครับ^^
Rusty Famerris
เป็นเรื่องที่ดีมากค่ะ ที่ทางผู้พัฒนาเห็นถึงความสำคัญ เรื่องเพศทางเลือก LGBTQ+ ผู้พัฒนาที่มีทัศนคติที่ดีแบบนี้ควรค่าแก่การสนับสนุนค่ะ
Eleanor Bassett
อยากเล่นค่ะ แต่สงสัยต้องซื้อPS5 ก่อน;-;
Alexander Oswald Morrison
ระบบสร้างตัวละครต้องหลากหลายมากแน่ๆเลย รอเกมออกปีหน้าเลย!!
Rosalyn Rosenfeld
มันทำให้เห็นว่าโลกของแฮร์รี่ พอตเตอร์เติบโตไปพร้อมกับเราตลอดเวลา
ถือเป็นข่าวดีมาก ๆ เลยค่ะ ที่มีการสนับสนุนมนุษย์ในทุกรูปแบบ ประทับใจมาก ๆ ค่ะ
Revanche Athaliah
เป็นข่าวที่ดีและน่าประทับใจมากๆเลยค่ะ
Louis Less
เป็นเรื่องที่ดีมากๆเลยที่สนับสนุนLGBT ตอนนี้โลกเริ่มค่อยๆเปิดกว้างมากขึ้นทีละเล็กทีละน้อย
Helioz Amistes Sasaki
ดู Trailer แล้ว น่าเล่นมากๆเลยครับ (y)
Annie Marshmallow
เป็นสิ่งที่ดีมากเลยค่ะ ตัวเองก็เคยเจอปัญหาเหมือนกันคืออยากเล่นตัวผู้ชายแต่ด้วยความที่ตัวเองเป็นเพศหญิงก็
เลยเล่นไม่ได้ที่อยาก
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิ๊กที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2024 Invision Power Services, Inc.