ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : รีวิวหนัง : IN THE TALL GLASS 2019
HOGWARTS THAI - ฮอกวอตส์ไทย > นอกเรื่อง > ภาพยนตร์ไทยและต่างประเทศ
Miguel Smith
สวัสดีค่ะทุกๆท่าน วันนี้มิเกลมีหนังมารีวิว+สปอยล์ให้ทุกท่าน(ที่สนใจ)ได้มาอ่านกันค่ะ
หนังเรื่องนี้มีชื่อว่า IN THE TALL GLASS
หรือมีชื่อไทยนั่นคือ '' พงหลอนมรณะ'' นั่นเองค่ะ
เป็นภาพยนตร์ดราม่าแนวสยองขวัญของแคนาดาปี 2019 ที่เขียนบทและกำกับโดย Vincenzo Natali มันขึ้นอยู่กับสตีเฟ่นคิงและโนเวลลา
เรามาเข้าสู่การรีวิวหนังเรื่องนี้กันเลยดีกว่า

#เนื่องจากว่าเกลเป็นคนชอบดูหนังมากแต่การสื่อสารของเกลไม่ค่อยเหมือนคนอื่น เพราะฉนั้นขอยกการรีวิวจากแหล่งอื่นมาให้ทุกท่านอ่านกันนะคะ
ขอบคุณที่มาจาก : https://thezepiaworld.com/2019/10/05/in-the-tall-grass/

คำเตือน : ท่านใดใจบาง โปรดใช้วิจารณาญในการชม

เปิดเรื่องมาด้วยสองพี่น้อง แคล (Avery Whitted) กับ เบ็คกี้ (Laysla De Oliveira) ซึ่งกำลังท้องอยู่ พวกเขาขับรถกำลังจะไป ซาน ดิเอโก้ บนถนนที่ขนาบข้างด้วยพงหญ้าเขียวขจีกว้างไกลสุดลูกหูลูกตา
แต่ระหว่างทางเบ็คกี้คลื่นไส้ขออาเจียนข้างทาง พวกเขาได้ยินเสียงเด็กขอความช่วยเหลือมาจากพงหญ้าด้านใน พวกเขาจึงเข้าไปหาหวังว่าจะช่วยเด็กออกมาได้ แต่ยิ่งเดินเท่าไรก็ยิ่งลึก ยิ่งหลง ยิ่งพลัดจากกันเท่านั้น
แถมพวกเขายังเจอสิ่งแปลกๆไม่ว่าจะเป็นซากสัตว์ เสียงแปลกๆ หรือเด็กชายท่าทางพิลึก เดินเท่าไรก็ดูเหมือนจะไม่เห็นหนทางออก แล้วพวกเขาจะรอดออกไปไหม?

นี่เป็นอีกเรื่องที่เริ่มต้นด้วยความกล้าเกินเบอร์ของตัวละคร มีอย่างที่ไหนได้ยินเสียงร้องขอความช่วยเหลือในพงหญ้าที่ลึกมากๆ แล้วทะเล่อทะล่าเข้าไปหาเอง อันที่จริงน่าจะโทรเรียกเจ้าหน้าที่มากกว่าเสี่ยงเข้าไป
แต่ก็นะถ้าทำแบบนั้นหนังก็ไม่เกิด ฮืมมม เอาเป็นว่ามองข้ามๆไป ช่วงแรกของหนังถือว่าตื่นเต้นใช้ได้ ทุกๆย่างก้าวเราหวั่นตลอดว่าจะมีอะไรโผล่มา
และแม้ว่าจะเป็นช่วงตอนกลางวันที่ทัศนวิสัยยังชัดเจน มันก็ยังชวนให้ระแวงๆอยู่ดี

พอตกกลางคืนก็ได้ฟีลน่ากลัวไปอีกแบบ มองไม่ค่อยจะเห็นรอบด้าน อดกดดันแทนตัวละครไม่ได้ สิ่งหนึ่งที่หนังทำได้ดีคือการไฮไลต์ความเคลื่อนไหวของธรรมชาติแบบโคลสอัพสุดๆ
เช่น อีกากินแมลง น้ำค้างร่วงจากใบ นกบินเหนือพงหญ้า ใบไม้ปลิวสไวไปตามแรงลม ฯลฯ สิ่งเหล่านี้ยิ่ง intensify สถานการณ์ให้ดูน่ากดดันขึ้นอย่างบอกไม่ถูก และสามารถสร้างความน่าหวาดระแวงได้อย่างเป็นธรรมชาติ
โดยที่ไม่ต้องพึ่งพาสิ่งลี้ลับเลยแต่นั่นแหละ ขึ้นชื่อว่าสตีเฟน คิงย่อมมีสิ่งเหนือธรรมชาติอยู่แล้ว ครั้งนี้ก็เช่นกัน โดยตัวหนังจะกระตุ้นให้เราเดาตลอดว่าเหตุการณ์พิลึกพิลั่นนี่เกิดขึ้นได้ยังไง

หนังจะค่อยๆพาเราคลายปริศนาทีละจุด แต่ขณะเดียวกันก็ขมวดปมใหม่เข้าไปด้วย พอดูไปสักพักก็จะพบกับสถานการณ์เหนือธรรมชาติดุจหนังไซไฟ ขณะเดียวกันก็มีเรื่องความเชื่อท้องถิ่นตามตำนานเข้ามาผสมด้วย
ซึ่งเราจะไม่ขอระบุรายละเอียดมากไปกว่านี้ ไม่งั้นจะเป็นการสปอยล์แบบเต็มๆ อยากให้ไปลุ้นเองมากกว่า

หนังมีการดำเนินเรื่องที่ไม่เรียบง่ายสักเท่าไร โดยเฉพาะช่วงกลางๆ ถึงหลังๆ มีความซับซ้อนระดับหนึ่งเลย บางจุดอาจจะทำให้งงๆ ว่า เกิดอะไรขึ้น ไหงลงเอยแบบนี้ อ้าวคนนี้ยังไม่ตายเรอะ อะไรประมาณนั้น ก็ต้องตั้งใจดูระดับหนึ่ง
ไม่งั้นอาจจะหลุดได้ บวกกับช่วงกลางๆถึงท้ายๆ เรื่องมีความอืดเนือยระดับหนึ่ง ประมาณว่าสถานการณ์ไม่ค่อยคืบหน้าเท่าไร ปมไม่ค่อยคลาย ไล่ฆ่ากันอย่างเดียว ซึ่งมันก็อาจจะทำให้นอยด์ๆได้

นอกจากนั้นหนังก็ยังมีเหตุการณ์ชวนให้ลำไยอยู่หลายจุดอยู่ เช่น ทะเลาะกันตอนสถานการณ์หน้าสิ่วหน้าขวาน ทำซึ้งกันตอนหนี แทบอยากหยิบกระทะไปฟาดตัวละครแต่ถึงอย่างนั้น In The Tall Grass ก็ยังถือเป็นหนังที่ลุ้นอยู่ดีนะ
และอย่างน้อยก็ไม่ได้น่าเบื่อชวนง่วง อย่างมากก็แค่อึดอัดที่ปมไม่คลาย หรือคลายไม่สมบูรณ์สักที ตอนจบของหนังก็ถือว่า complete อยู่ แต่ก็อาจจะมีความงงหลงเหลือค้างอยู่บ้าง

ป.ล. พอดูจบก็แอบรู้สึกว่านี่เป็นหนังเชิงสัญลักษณ์เพื่อส่งสารอะไรบางอย่าง เดาว่าเรื่องหนึ่งน่าจะเป็นเรื่องเนื้อแท้ของคน พื้นฐานจิตใจมนุษย์ ที่พอถูกกระตุ้นด้วยพลังอำนาจ ก็จะทำให้มนุษย์เผยธาตุแท้ออกมาได้

ภาพปลากรอบบบบบบ

Celine De Pelissier
โปสเตอร์น่าขนลุก ลุ้นให้ดูมาก
Thedang Veryverycry
มิเกลปะทะป่าหญ้า อยากดูมนุษย์หหญ้าจะต้องตามไปหาดู
Licht Springfield
ให้ฟิลคล้าย Evil Dead แต่ดำเนินเรื่องไปคนละแบบ
Miguel Smith
QUOTE(Thedang Veryverycry @ Nov 12 2020, 02:30 PM) *
มิเกลปะทะป่าหญ้า อยากดูมนุษย์หหญ้าจะต้องตามไปหาดู

ฮั่นแน่ เปลี่นรเป็นมิเกลปะทะพี่ก่อนเลยละกัน หุหุ //อย่าแกงน้อง
#มนุษย์หญ้า หญ้าที่อยู่บนหน้ามันได้ด้วยยย><
Ivy-Ann Londyn
มองแว๊บๆเหมือนเป็นหนังสยองขวัญเลย แต่พออ่านเนื้อหาก็อ้าวไม่ใช่นี่หว่า
.. ดูไปเหมือนหนังเชิงสัญลักษณ์จริงๆ เพราะเนื้อหาเหมือนพยายามสื่ออะไรบางอย่างออกมา
แต่เนื้อเรื่องในป่าแบบนี้ถ้าดูต้องลุ้นจัดๆแน่ๆ
Caroline Kate Miller
มาแนวนี้อีกแล้ว แค่ภาพก็น่ากลัวแล้วค่ะ ต้องขอทำใจก่อนนะคะ
Joachim Woler
เรื่องนี้ปกน่าสนใจ ที่จริงเรื่องแนวๆ นี้ก็ชอบนะครับ ไว้จะหาโอกาสดูล่ะ
Queenland Mardon
คุณเกลเจ้าแม่หนัง horror ของแท้แล้วแหละเราว่า 5555555555555
แต่ภาพประกอบน่ากลัวอะ ถึงอย่างนั้นเนื้อเรื่องก็น่าติดตามมาก
ไหนๆ ก็ยังบ่ายอยู่ ขอแว้บไปดูหน่อยดีมั้ย ถ้ากลัวนี่ขอปิดได้มั้ยคะ 555555555
Reiju Z. Linz
คุณมิเกลท่าทางจะสายหนังสยองขงัญจริงๆ เลย แต่ละเรื่องนี่ถึงพริกถึงขิงจริงๆ เรื่องนี้ก็น่ากลัวไม่แพ้เรื่องอื่นๆเลย
Myrah Eleonal Nyx
เรื่องนี้น่าสนใจมากค่ะ แม้จะเป็นแนวสยองขวัญ แต่เนื้อเรื่องมันน่าดึงดูดมากเลยค่ะ
Ashley Johnson
น่าสนใจมากเลยค่ะ ส่วนตัวชอบแนวนี้มาก ว่างๆต้องไปหาดูบ้างแล้ว
Luby Felton
ช่วงนี้มีหนังแนวนี้มารีวิวบ่อยมากเลย หาเวลาดูไม่ทัน555 แต่ต้องดูให้ได้น่าสนใจมากๆเลยค่ะ
Casey Willow
หนังชวนลุ้นระทึกมากกกก
Captain Boomerang
น่าสนุกแฮะแต่น่ากลัวมากกว่าาา
Charlotte Louise Mccarran
เรื่องนี้ดูตอนแรกแอบงงนะ นี่ต้องดูซ้ำรอบสองถึงจะเข้าใจ เป็นแนวที่ถ้าคนชอบก็ชอบเลย แต่ถ้าไม่ชอบก็คือปิดเลิกดูไปเลย
Julienne De Pelissier
เรื่องนี้มีคนแนะนำมาหลายคนมาก แต่ก็ไม่ได้ดูซักที เดี๋ยว​จะไปดูนะคะ
Michael Pierce Pontia
หนังเรื่องนี้ดูยากมากครับ ขนาดที่ว่าดูจบแล้วไปฟังคนที่จบเอกเกี่ยวกับการทำหนังวิเคราะห์ยังรู้สึกตกหล่นหลายๆ
อย่างเลย
Elijah Mchonde
เคยดูแล้วสนุกมากครับ แอบงงหน่อยๆ แต่พอเข้าใจแล้วรู้สึกอินขึ้นมาเลย
Blizzard Quigley
ไม่รู้นะแต่เห็นโปรเตอร์หนังแล้วแบบไอเรื่องนี้ต้องมีผีหรือเป็นหนังสยองขวัญแน่ๆ555
5 แต่ว่าพออ่านดูก็ไม่รู้แหละว่าเป็นแนวอะไร แต่ก็ขอกลัวไว้ก่อน แฮะๆ
อีกอย่างเลยคือ ได้ยินเสรยงร้องก็คือโทรหาตำรวจก็พอมั้ยคะ จิตใจอยากช่วยเหลือเกินไปหรือเปล่าดงหญ้าขนาดนั่น บรื่ยยย
Anastasia Shadowwalker
หนังแบบนี้คือลุ้นมาก น่าสนุกอ่ะ
Elena Quinlan
รูปปกออกแนวน่ากลัว แต่เนื้อเรื่องน่าสนใจ เดี๋ยวหาคนดูเป็นเพื่อน 555
Jasper Parker
เรื่องนี้ผมดูใน Netflix แล้วครับ ค่อนข้าง งง แต่ท้ายๆก็พอจะเข้าใจได้อยู่ครับ
เกี่ยวกับความเชื่อ ลัทธิอะไรสักอย่าง รวมๆแล้วผมให้คะแนนความลุ้นระทึกครับ
Annie Jinnivara
เป็นหนังไปในทางออกแนวเชิงสัญลักษณ์ ถ้าไม่ตั้งใจดูจริงๆอาจจะแอบ งง นิดหน่อย แต่รวมๆถ้าใครชอบแนวต้องคิดตาม หาความหมายที่แท้จริงที่แฝงไว้ในเรื่อง ก็ต้องตามไปดูจ้าาา
Charlyne Amarys McCarthy
แงงง คือปกติเป็นคนกลัวพวกหญ้าสูงๆแบบนี้อยู่แล้ว แบบไม่กล้าเดินลุยเลย ถ้าดูหนังนี่ จะต้องหลอนมากแน่ค่ะ 55555 ขอบคุณที่มารีวิวนะคะ ไว้มีความกล้าจะไปลองดูค่ะ ^^''
Blake Richardson
ผมดูละ งง ช่องโหว่ มันเยอะจริง ผมเลยดูเอาไม่ซีเรียสหรือหาบทสรุปมาก
สรุปเลยคือ มันเป็นทุ่งคนละทามไลน์ คนละมิติกับบนโลก พอเข้าไปแล้วจะวนลูบซ้ำๆ แต่แล้ว ก็ถูกแก้ไข โดย พระเอก จบ.
Monarika Collins
คุณมิเกลน่าจะเป็นสาย Horror ใช่มั้ยคะเนี่ย รีวิวหนังแนวนี้ตลอดเลย 555 แต่ละเรื่องก็น่าดูมากๆ
เรื่องนี้คือน่าดูสุดๆ เห็นมีใน Netflix ด้วย เราไม่เคยเข้าไปดูเลยเพราะกลัว 555 แต่คุณมิเกลรีวิวได้ดีจนคนขวัญอ่อนอย่างเราอยากไปดูเลยค่ะ
France O'Henry
เรื่องนี้เคยดูแล้ว เป็นหนังสยองขวัญแนวที่เราชอบพอดี เป็นหนังที่สนุกและตื่นเต้นมากๆ แต่เราก็คิดอย่างคุณมิเกลเลย เนื้อเรื่องบางอย่างดูไม่ค่อย make sense เท่าไหร่ อย่างช่วงแรกที่ได้ยินเสียงร้องขอความช่วยเหลือเราก็คิดเหมือนกันว่าหญ้าสูงขนาดนี้ก็กล้าเข้าไปเนอะ ไม่แปลกเลยที่จะหลง แล้วก็อย่างเรื่องลัทธิที่อยู่ในพงหญ้าอย่างนี้ ซึ่งมันค่อนข้างแปลกมากๆ แต่พอบอกเป็นหนังแนวสยองขวัญก็พอเข้าใจได้ ด้วยความที่เราชอบหนังแนวนี้พอดีเลยไม่ได้คิดอะไร ดูสนุกๆ แต่ถ้าคนที่ไม่ชอบพอมันไม่ค่อย make sense ก็อาจจะไม่อยากดูต่อก็ได้ หนังเรื่องนี้เลยยังมีช่องโหว่อยู่บ้าง แต่ยังไงถ้าถามเราก็คิดว่าเป็นหนังที่ดีเรื่องนึงเลยครับ
Jessica Kael
เรื่องนี้ดูจบแล้วยัง งงๆอยู่เลยค่ะ 5555 ไม่เข้าใจว่าหนังจะสื่ออะไร
ฉากตอนป้อนเนื้อให้นางเอกคือหลอนมากก แล้วก็แอบสงสารพระเอกตอนจบด้วยค่ะ ฮืออ
Sherita Nicasio Spencer
เคยดูแล้วค่ะแต่ก็ดูนานแล้ว แหะๆ จำได้ว่าตอนแรกที่ดูคือ "งงมากแม่"
งงจนต้องไปดูสปอยในยูทูปเพราะเขามีคำอธิบายให้ คิกค้ากกก แต่ก็ลุ้นระทึกดีค่ะเล่าเรื่องได้
น่าสนใจ จำได้ว่าดูจบแรกๆไม่กล้าเข้าโพรงหญ้าเลยค่ะแต่พอมานึกดูดีๆ...หญ้าบ้านเรามีแต่
หญ้าเตี้ยนี่หน่า55555+
Milua Lineig
โปสเตอร์น่ากลัว 😂😂😂
Chanel Kidman
เคยเห็นผ่าน ๆ ทาง Netflix ตัวเราเองก็เป็นคนกลัวหนังตุ้งแช่ซะด้วย ;n; แต่จากเสียงคอนเฟิร์มกันว่าสนุกเยอะขนาดนี้สงสัยต้องไปหาเพื่อนมาดูด้วยแล้ว T-T
Jace Evan
เป็นหนังที่เล่นกับใจคนมากครับ
Adele Skylar
เรื่องนี้ดูแบบผ่านๆมาค่ะ พอดีเพื่อนมาสปอยว่างงอย่างแรงเลยไปดูช่วยนางหน่อย สรุปงงเหมือนกันค่ะแต่ก็พอเข้าใจไทม์ไลน์ของหนัง แต่เหมือนหนังก็ยังสื่อมันออกมาได้ไม่ดีพออยู่เลย
Zane Ace Karter
เรื่องนี้น่าดูนะครับแต่น่ากลัวไปหน่อย
Bruno Schmidt
เรื่องนี้น่าดูมากเลยย
Nora Donovan
มองภาพแรกนึกกว่าหนังสยองขวัญ 555 สงสัยต้องไปดูสักสองรอบ มีแต่คนบอกว่าอาจจะงง
Aza Alizabeth
Background หนังให้อารมณ์เหมือนหนัง jeepers creepers

แต่พอได้อ่านลงมานิดนึง เอ่อแหะ น่าสนใจกว่าอันนู้นอีก เดียวดูzoo จบน่าจะต่อด้วยนี้แหละ ขอบคุณมากครับบ
De Rosario
ต้องลองไปดูแน้วววว
Yuki Yamano
นี่ไม่กล้าดูเพราะแอบเห็นผ่านๆ เป็นเพราะโปสเตอร์มันแท้ๆที่ทำให้ไม่กล้าดูฮ่ะๆ ฟีลเหมือนหนังสยองขวัญแต่พอมาอ่านสปอยนี้ก็ชื้นใจมาบ้างสงสัยต้องไปดูละ55 ขอบคุณสำหรับการสปอยนะคะ!><
Bento Akira
เจอโปสเตอร์แบบนี้ ก็คงสยองขวัญแน่ๆ
Gwendolyn Leyman Jr.
ตอนดูได้ปิดตาไปดูไปแน่ๆเลยค่ะ ฮืออออออออออ ;-;
Lavie Isaline
ดูจบแล้วงงมากค่ะ หนังจะสื่ออะไรแทบไม่รับรู้เลยอาจเพราะเราที่ไม่ได้ตั้งใจดูมากพอด้วยแหละ แต่ลุ้นๆดีค่ะ
(เราดูจบแล้วจำชื่อเรื่องไม่ได้ค่ะ5555 เพราะพี่เปิดให้ดู;_;) พอดีอยากอ่านเพิ่มเติมอยากรู้ว่าหนังจะสื่ออะไร แต่ตอนนี้เจอชื่อหนังแล้วขอบคุณนะคะ^^
Blake Richardson
เคยดูแล้วสนุกมากครับ
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิ๊กที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2024 Invision Power Services, Inc.