ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : ไข่ลูกกะตา (Eyeball Deviled Eggs)
HOGWARTS THAI - ฮอกวอตส์ไทย > แฮร์รี่ พอตเตอร์ > ห้องใต้บันไดของแฮร์รี่ พอตเตอร์
หน้า : 1, 2
Dynne Wang

สูตรอาหารที่ใช้ในฮอกวอตส์และโลกเวทย์มนตร์

วันฮาโลวีนปีไหนๆ ฮอกวอตส์ก็ไม่พลาดที่จะจัดงานเลี้ยง
วันฮาโลวีน วันนี้เลยนำเสนอเมนูที่เข้ากับเทศการฮาโลวีน
ในช่วงนี้สุดๆ ก็คือ

Eyeball Deviled Eggs
(ไข่ลูกกะตา)
สำหรับเสริฟ 12 ที่

ส่วนผสม
  • ไข่ไก่ 12 ฟอง
  • แตงกวาดองหวาน 1 ช้อนโต๊ะ
  • มายองเนส 1 ช้อนโต๊ะ
  • ผงเม็ดผักชี 1 หยิบมือ
  • พริกไทย 1 หยิบมือ
  • มัสตาร์ด 1 ช้อนโต๊ะ
  • สีผสมอาหารสีเขียว 2 หยด
  • มะกอกดำเค้นน้ำออก 1 กระป๋อง(6ออนซ์)
  • ซอสพริกศรีราชา

วิธีการทำ
1.ต้มไข่ให้สุกแล้ว พักให้เย็น แล้วปลอกเปือก

2.หั่นไข่ออกเป็นครึ่งฟองแนวยาว ควักไข่แดงออกแล้ว
นำไปใส่ถ้วยขนาดกลาง ใส่มายองเนส ผงผักชี แตงกวาดอง
พริกไทย มัสตาร์ด และสีผสมอาหาร คนให้สวนผสมทุกอย่าง
เข้ากันอย่างดี ใช้ช้อนตักส่วนผสมนี้กลับเข้าตรงกลางของไข่
ขาวที่เดิม วางมะกอกดำตรงกลางของไข่แดงที่ผสมแล้ว

3.นำซอสพริกใส่ในถุงแกงพลาสติก เจาะเล็กๆตรงมุมถุง แล้ว
นำไปบีบตรงพื้นที่ไข่ขาว สร้างเป็นเส้นเลือด หลังจากนั้นนจัดจาน
แล้วน้ำไปเข้าตู้เย็นช่องปกติประมาณ 1 ชั่วโมง หรือจนกว่าจะพร้อมเสริฟ

"เพียงเท่านี้งานเลี้ยงฮาโลวีนก็จะมีอาหารที่อร่อยพร้อมเสริฟแบบนี้ไปทุกๆปีเลย"

ขอขอบคุณสูตรอาหารดีๆที่ได้นำมาบอกต่อ จากหนังสือ Halloween cookbook Halloween party recipes
Susan Miller
*หมายเหตุสูตรอาหารนี้เป็นของจริง สามารถนำไปลองทำกินเองได้ที่บ้าน และระมัดระวังในการทำครัวด้วยนะครับ

Shintoki Yuki
ทำเอาหิวตอนดึกเลยค่ะคุณดีน
Queenland Mardon
โหหหหหห ดึกๆ แบบนี้คือหิวไส้กิ่วรอแล้วนะคะคุณดีน
สูตรนี้เห็นแล้วอยากทำมากๆเลย แต่แอบกลัวว่าไม่มีใครกินด้วย
เพราะต้องประดับตกแต่งให้เป็นลูกกะตาอ่า แต่คือน่ากินมาก *น้ำลายสอ*
Joachim Woler
อันนี้น่ากินมาก มีเพิ่มลูกเล่นเหมาะกับเทศกาลด้วย
Anasta Sia Olivia
ว้าว !!!! เป็นเมนูที่น่าสนใจมากค่ะ แลดูทำได้ง่ายๆเลยด้วย แถมเข้าตรีมเฮโลวีนอีกตังหากกก ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ^^
Anastasia Shadowwalker
ท้องร้องตอนดึกไปอีก แง
Ashley Johnson
น่าสนใจมากเลยค่ะ หิวเลยง่ะตอนนี้
Theris Kendrick
Eyeball Deviled Eggs เป็นเมนูน่าสนใจมากค่ะเหมาะกับเทศกาลเฮโลวีนด้วย
Sinclair Kyra Rei
แล้วมาเห็นกระทู้นี้ตอนเวลานี้ ต้องไปทำแล้วล่ะะ หิวมากๆเลย
Irham Sama-ae
ต้องจัดแล้ว สายดึก555
Emma Malfoy
พายยังไม่ได้ทำอยากทำอันนี้อีก ฮือออ
Nora Donovan
ดีนะมาเปิดดูตอนเช้าไม่งั้นหิวแน่เลย 555 อันเก่ายังไม่ได้ลองทำเลยแต่เหมือนรอบนี้ไม่ยากต้องทำแล้ววว~
Thedang Veryverycry
เล่นลงซ่ะตอนมืดเลยยังดีที่อ่านเช้ากินข้าวแแล้วดูได้
Minnerae Lynz
ตกแต่งสมกับเป็นฮาโลวีนจริงๆ
ถ้าไปทำจริงจะไหวมั้ยเนี่ยเรา555
Sean Morningstar
น่ากินนนนนนนนน
Rosenah Adams
ไม่นะหิวอีกแล้ว สงสัยต้องลองทำบ้างแล้ว555
Nathaniel Sandos Winchester
ถ้าทำจริง ๆ จะกินได้ไหมนะ
France O'Henry
ว้าววว น่าทำทานมากๆ เลยครับ ทำไม่ยากด้วย เหมาะกับเทศกาลฮาโลวีนพอดีเลย รีบออกไปซื้อส่วนผสมเลยครับ ขอบคุณคุณดีนที่มาแบ่งปันสูตรอาหารนะครับ
Sarah N. Miller
เมนูนี้เหมาะกับเทศกาลสุดๆ ต้องลองทำซะแล้ว
Fera Safeera
ไม่กล้ากินกันเลยที่เดียวค่ะ
Bluemarine Logers
ดีนะเห็นตอนเวลานี้ แง้แต่ก็ยังหิวอยู่ดี T^T
Elena Quinlan
เดี๋ยวเย็นนี้ลองทำดูดีกว่า
Pam Grandelling
หิวเลยค่ะ แต่ก็แอบน่ากลัวอยู่หน่อยๆ555
Kwins Charles
ทำเสร็จจะกล้ากินมั้ยล่ะครับเนี่ยทีนี้
Jasper Parker
น่าทำมากครับ เข้าตรีมวันฮาโลวีนพอดีเลย
Eve Felicity
เทศกาลฮาโลวีนนี้ต้องจัดเเล้วล่ะ
Pimrose Jennine Fieres
ทำแล้วจะมีคนกินด้วยมั้ยคะเนี่ย555
Lucas Liberto Clover
Halloween จะมามั้ยน้าา
ต้องลองแล้ววัตถุดิบยิ่งหาง่ายด้วยเดี๋ยวจะมารีวิวให้ดู
Bourne Astor
น่าเอาไปทำดูนะครับเนี่ย น่าสนุกมากครับ เหมาะกับเทศกาลเชียว
Reiju Z. Linz
ขอบคุณสำหรับเมนูและสูตรนะคะ
วันนี้จะลองทำดูค่ะ ดูไม่ยุ่งยากและทำตามได้ง่ายๆเลย
แต่ไม่มีแตกกวาดองคงจะต้องประยุกต์อย่างอื่นมาแทน
Stella Caisidei
น่าอร่อยมาก ช่วงนี่ก็ฮาโลวีนแล้วซ่ะด้วย
Darlene Peverell
เข้ากับวันฮาโลวีนสุดๆ
Scarlett Grace
ดีมากๆเลยค่ะดูวิธีก็ทำไม่ยากมาก วัตถุดิก็พอจะหาได้ เหมาะกันฮาโลวีนแบบนี้จริงๆค่ะ
Sinx Lezgen
อ่านจบแล้วต้องหยิบขนมมากินต่อเลยครับ
อร่อยน่ากินแหะ
Marchmello Anderson
น่าสนใจมากเลยค่ะ ไว้กลับจากเที่ยวเมื่อไหร่ จะลองขอคุณเเม่ทำดูนะคะ แต่คนในบ้านจะกล้ากินกันไหมนะ ;; ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ
Minette Hester Hynes
เห้ยมัยทำออกมาได้สวยดีนะ! ส่วนตัวชอบเมนูที่ทำจากไข่มากๆยิ่งรู้สึกว่าน่าสนใจมั่กก ขอบคุณที่แนะนำนะคะ
Kittinun Aglaea Crevenso
ถ้ามีคนมาช่วยทำด้วย คงจะสนุกน่าดูนะครับ55555
Primrose Quilla Sherlyn
อยากทำนะ เเต่อุปกรณ์ไม่เอื้ออำนวย แถมยังเป็นคนทำอาหารไม่เป็น ครัวไหม้เเน่ๆถ้าทำคนเดียว
Madison Riley Quartier
ดูน่ากลัวมากเลยค่ะแต่ก็อยากจะลองกินสักครั้งดูค่ะ
Wilona Quinci Stanart
ถ้ามีโอกาสก็อยากลองทำนะคะ เเต่ถ้าทำคนเดียวมีหวังตายเเน่ๆ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ
Camila Eve Gracelyn
ว้าว น่าลองทำจัง เเต่อย่างว่าทำอาหารไม่เป็น ตายเเน่ๆ
Adele Skylar
เสียดายที่มาเห็นตอนผ่านฮาโลวีนไปแล้วน่าจะเข้ากับเทศกาลมากๆ ปีหน้าคงต้องมีแล้วล่ะค่ะ!!
Julienne De Pelissier
เอาจริงๆมันก็น่ากินแหละ น่าอร่อยด้วย แต่จะกล้ากินมั้ยนี่อีกเรื่อง
Belion Elandoor
อยากลองทำมั่งจัง แต่ทำอาหารไม่เป็น55555555
Nathaniel Sandos Winchester
เห็นแล้วหิวเลยครับ ขอซักจานนะครับ
Xarles Keisuke Fieres
ส่วนผสมหาง่ายมากต้องลองทำตามละ
Poppin Mahone
น่ากินแต่แอบหลอนนะเนี่ย
ถ้าทำกินเองคงไม่มีมะกอกอ่ะ ตัวทำให้หลอนเลย 555
ถ้ามีเวลาว่างคงลองทำแน่ๆ สูตรดูง่ายมาก ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันค่ะ
Chloe Well Fieres
น่าทำตามมากเลย แต่ทำแล้วจะกล้ากินไหมนี้สิ
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิ๊กที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2024 Invision Power Services, Inc.