ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : คาถาที่มีคำร่ายทั้งหมดใน ภ.สัตว์มหัศจรรย์
HOGWARTS THAI - ฮอกวอตส์ไทย > แฮร์รี่ พอตเตอร์ > ภาพยนตร์สัตว์มหัศจรรย์
Alexander Oswald Morrison

รวบรวมคาถาทั้งหมดใน Fantastic Beasts ฉบับภาพยนตร์

A
Aberto ,Alohomora

*อะ-เบอร์-โต , อะ-โล-โฮ-โม-ร่า* ถูกใช้ครั้งแรกโดย Queenie Goldstien เพื่อเปิดประตูช่วย Newt กับ Tina ออกมาจากห้องประหาร แต่สุดท้าย Jacob ก็เป็นคนถีบประตูเปิดทางให้

Accio

*แอค-คี/ซี-โอ* ถูกใช้อย่างบ่อยครั้งโดย Newt Scamander เพื่อเรียกเจ้านิฟเฟลอร์จอมป่วนกลับมาเข้ากระเป๋า

Ascendio

*แอซ-เซน-ดิ-โอ* ถูกใช้โดย Newt Scamander ในตอนที่กำลังหลบหนีจากมาทาโก ภูติรักษาความปลอดภัยประจำกระทรวงเวทย์มนตร์ฝรั่งเศส
โดย Newt อยู่บนหลังของซูหวู่โดยคาถาแอซเซนดิโอจะทำให้วัตถุลอยขึ้นโดยนิวท์เสกใส่ชั้นเก็บรักษาบันทึกแผนผังตระกู
ล ให้ลอยขึ้นเพื่อให้ซูหวู่กระโจนหลบหนีออกไป
(ส่วนทีน่ากับลีตาก็หลบอยู่ในกระเป๋าของนิวท์)

Avenseguim

*อะ-เวน-เซ-กวิม/กีอุม* อาจจะไม่ค่อยคุ้นเคยกันนักกับคาถานี้ โดย Newt เสกใส่ขนนกบนหมวกของ Yusuf Kama โดยคาถานี้ทำให้ขนนกลอยกลับไปหาเจ้าของของมัน เรียกง่ายๆคือเป็นเครื่องติดตามเลยก็ว่าได้

Arresto Momentum

*อะ-เรส-โต-โม-เมน-ตัม* ในหนังไม่ได้เปล่งเสียงออกมาแต่ในแฮร์รี่ พอตเตอร์ ภาค7 เฮอร์ไมโอนี่ เกรนเจอร์ ร่ายคาถาออกมา เจ้าหน้าที่ของMACUSAใช้เพื่อหยุดตัวเองไม่ให้กระแทกผิวน้ำ

C
Circumrota

*เซอร์-คัม-โร-ทา* ใช้หมุนวัตถุ โดย Leta Lestrange ใช้หมุนชั้นเก็บรักษาบันทึกแผนผังตระกูล แล้วเจอ Newt กับ Tina เกาะอยู่พอดี(เพราะพิกเก้ตโบรวทัคเคิ้ลที่ติดนิวท์มากดันไปปีนเล่นจนลีตาเห็น

Confundo

*คอน-ฟัน-โด/ดัส* ทำให้ผู้ถูกคาถามึนงงไปชั่วขณะ Newt ใช้คาถานี้เพื่อทำให้ยามบนถนนสับสนก่อนที่เขากับ Jacob จะทะลุผ่านฐานของเทพีไป

F
Finestra

*ฟิ-เนส-ตร้า* Newt ใช้สลายกระจกให้เป็นผงขณะตามจับเจ้านิฟเฟลอร์ตัวป่วน

Finite

*ฟิ-นิ-เต้* Nicolus Flamel บอกให้ทุกคนสกัดไม่ให้คาถาเพลิงปีศาจของกรินเดลวัลด์หลุดออกไปทำลายปารีส โดยการเอ่ยคาถาและปักไม้กายสิทธิ์ลงพื้น สร้างกำแพงเพลิงมาปิดกั้นเพลิงปีศาจไว้ (โดยแท้จริงแล้วฟินิเต้เป็นคาถาที่ใช้ลบล้างผลของคาถาส่วนใหญ่ได้การแสดงผลจึงแรากฏอ
อกมาได้หลายรูปแบบ)

N
Nebulus

*เน-บิว-ลัส* Dumbledor ใช้เสกหมอกให้ปกคลุมเมืองเพื่อไม่ให้มีคนมาสะกดรอยตามระหว่างคุยกับ Newt

P
Petrificus Totalus

*เพ็ต-ตริ-ฟิ-คัส -โท-ทา-ลัส* คำสาปมัดตราสัง ทำให้เหยื่อเป็นอัมพาตไปชั่วขณะ Newtใช้เสกใส่คุณบิงลีย์เพื่อไม่ให้เรียกยามมา

R
Revelio

*รี-เวล-ลิ-โอ* ใช้เปิดเผยความลับออกมา ในที่นี้ Newt ใช้เพื่อเปิดเผยตัวจนของ Gellert Grindelwald ใน ร่างของ Percival Graves

S
Surgito

*เซอร์-จิ-โต้* ใช้ถอนมนตร์สเน่ห์ โดยNewtได้ถอนสเน่ห์จาก Jacob ที่ถูกทำสเน่ห์จาก Queenie งานนี้มีไปง้อกันถึงปารีส[/color]

เขียนจากความจำเป็นส่วนใหญ่ขออภัยในข้อผิดพลาดด้วยนะครับ
ภาพบางภาพหายอะเดี๋ยวทุ่มสองทุ่มจะกลับมาแก้นะครับทุกคนน //ไหว้
Supachok Bom
เป็นข้อมูลที่เยี่ยมมาก
Elwynn Bryze Spencer
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะ แต่บางภาพดูไม่ได้อ่ะ
Archer Grayson
ขอบคุณมากครับ
Alisha Wynn Watson
เพิ่งจะได้รู้เจาะลึกนะเนี่ย ดูหนังเพลินอย่างเดียว จำคาถาไม่ค่อยได้เลยค่ะ
Elwin Om Hallewell
รอดูภาคต่อๆ ครับ
Wasser Sone
ว้าว ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ
เห็นอย่างนี้อยากกลับไปดูหนังอีกรอบเลยค่ะ
Supachok Bom
รอชมภาคต่อไป
แก้ไขภาพแล้วนะทุกโคนนน
Cheryl Fawley
ข้อมูลละเอียดมากๆเลยค่ะ บางคาถาเราเองก็ไม่ทันสังเกตุเหมือนกัน ได้รู้เพิ่มเยอะเลยยย~
boom15
ข้อมูลจัดเต็มมาก
Scarlet Rose
ขอบคุณที่รวบรวมให้นะคะ ได้เวลาฝึกร่ายเวทมนต์เพิ่มเติม
Parasatino Pakinsan
ในหนังเรื่องนี้คาถาเยอะเหมือนกันนะเนี่ย ชอบมากๆเลย ไว้ให้เราเจอกัน ดูภาคต่อไปด้วยกันนะ
Myra Alliyana Bai
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ ทำให้อยากกลับไปดูอีกรอบเลย
QUOTE(Myra Cloud @ Jun 14 2020, 11:21 PM) *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ ทำให้อยากกลับไปดูอีกรอบเลย

นี่พึ่งกลับไปดูครับ เกิดสงสัยว่ามีคาถาอะไรบ้างเลยมาทำ ย้อนไปดูอีกรอบก็ไม่เบื่อเลยครับ55555
Miguel Jang
คาถา Newt Scamander ส่วนใหญ่เหมือนมีเอาไว้มาใช้จับนิฟเฟลอร์ตัวป่วนโดยเฉพาะ ถถถถ. ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ.
Eugenia Xaviya Ivanov
ขอบคุณนะคะ เข้ามาเห็นกระทู้นี้แล้วกลับไปดูแฟนทาสติกอีกรอบดีกว่า ><
Gameset R. Buchareat
ขอบคุณ​สำหรับข้อมูลนะคะ เห็นแล้วอยากกลับไปดูเพื่อเก็บรายละเอียดอีกรอบเลย
Elwin Om Hallewell
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม
Perseus Percy Jackson
รายละเอียดจัดเต็มมากเลยจขกท. ทำให้รู้สึกอยากกลับไปย้อนดูหนังอีกรอบ
Annie Leonhart
ส่วนใหญ่เป็นคาถาที่เราจะไม่เห็นกันในแฮร์รี่พอตเตอร์นะคะ แบบเป็นคาถาที่พ่อมดแม่มดผู้ใหญ่ใช้กันอ่ะ ๕๕๕๕๕๕ ได้ความรู้ดีมากเลยค่ะ ขอบคุณนะคะ
Theodore Damien Benoit
โอ๊ะทำไมผมเพิ่งเห็น ตอนดูไม่ทันได้สังเกตุเลยว่ามันมีคาถาเยอะอยู่นะครับเนี่ย
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
Luriel Eternity Herrscher
Ascendio คาถานี้ไม่รู้จริงๆ ว่าเสกไปทำไม ที่แท้เสกให้ตู้ลอยนี่เอง
Selvin Kazevalov Ivanov
ขอบคุณมากเลยครับที่รวบรวมมาให้ได้ดูกัน บางคาถาก็ไม่เจอในภาคหลักก็มาเจอในภาคนี้แทน อ่านแล้วต้องวนกลับไปดูหนังอีกรอบแล้วครับ
Selena Fross
เจ๋งมากเลยค่ะ! นี่ดูแต่หน้าคุณโคลินกับป๋าเดปป์เพลิน 55555555 ละเอียดจนทำให้อยากไปดูอีกรอบเลย ส่วนตัวชอบคาถา Revelio เพราะว่าตอนที่นิวท์ใช้คาถานี้เรากรี๊ดเลย จากคุมโคลินเปลี่ยนเป็นจอนนี่ แบบ อมก ทั้งช็อคทั้งอึ้งและเขินด้วยค่ะ 55555555555
Luciano Rose Kathiella
ชอบคาถาตอนเปิดเผยตัวตนมากเลยค่ะ..ส่วนข้อมูลอื่นเป็นประโยชน์มากเลยค่ะ
Natcha Thuaychan
เป็นข้อมูลที่ดีมากเลยครับ
Annabel Cole
ขอบคุณสำหรับข้อมูล ชอบมากๆเลยฮะ
Kathlyn McCarthy Spencer
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ บางคาถาเราไม่ได้สังเกตเลย จดไว้ก่อนเผื่อออกสอบ55555555
Bluebell Lewis
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะะ
Autumn Nelson
สุดยอดไปเลยค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ
ตอนดูหนังไม่ได้ฟังเลย มัวแต่wowสัตว์วิเศษอยู่55555
Luciano Rose Kathiella
ชอบทุกคาถาที่ทางเรื่องเอาออกมาฉายมาก..ขอบคุณที่แนะนำคาถาบางส่วนจากหนังออกมาค่ะ
Anya Lynch
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ
Beam Persephone
ขอบคุณสำหลับข้อมูลค่ะ :)
Jasper Parker
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
Elizabeth Leo Stella
ขอบคุณที่รวบรวมข้อมูลและรายละเอียดมาให้ฮะ
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิ๊กที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2024 Invision Power Services, Inc.