ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : [แนะนำ] เอกซ์เปกโต พาโตรนุม! มาค้นหาผู้พิทักษ์ของคุณกันเถอะ
HOGWARTS THAI - ฮอกวอตส์ไทย > แฮร์รี่ พอตเตอร์ > โลกเวทมนตร์ (Wizarding World)
หน้า : 1, 2, 3
Credence

ค้นหาผู้พิทักษ์ประจำตัว (Discover your Patronus)

ใครที่อยากรู้ว่าผู้พิทักษ์ประจำตัวเป็นสัตว์ชนิดใด ทาง Pottermore เปิดให้เข้าร่วมมาเป็นเวลานานสักระยะหนึ่งแล้วครับ
โดยจะต้องเป็นสมาชิกของเว็บพอตเตอร์มอร์ก่อน (มีข้อแม้ว่าต้องเป็นผู้ที่มีอายุตั้งแต่ 15 ปีขึ้นไปถึงจะสมัครได้) หากเป็นสมาชิกแล้ว กดที่นี่เลยครับ เพื่อไปทำแบบทดสอบ

จากนั้นเราก็เลื่อนลงมาจนถึงหัวข้อ 'Discover your Patronus' ให้เลือกช่องขวา หากต้องการอ่านข้อมูลเกี่ยวกับคาถาผู้พิทักษ์ ให้กดที่ 'Patronus Charm By J.K. Rowling' ครับ

เมื่อคลิกเข้าไปก็จะเจอหน้าดังรูปข้างล่างนี้ ให้คลิกเลือกปุ่ม 'Begin' เพื่อเริ่มต้นค้นหาผู้พิทักษ์ในป่าต้องห้าม ซึ่งคำถามต่างๆ เป็นคำถามเกี่ยวกับจิตวิทยา แต่ละคนจะเจอชุดคำถามที่ต่างกันออกไปครับ และบางคำถามที่เหมือนกัน ก็อาจจะมีตัวเลือกที่ต่างออกไป หรือก็คือเป็นระบบสุ่ม ข้อควรระวังก็คือ คำถามทดสอบชุดนี้จะมีเวลาจำกัดนะครับ แนะนำให้ศึกษาคำศัพท์ไปก่อนเริ่มทำแบบทดสอบจริง (สำหรับคนที่ไม่แข็งภาษาอังกฤษมากนัก)

การค้นหาผู้พิทักษ์ต่อไปนี้ จะเป็นชุดคำถามและตัวเลือกที่ให้ตอบบางส่วนของผมครับ

ดวงอาทิตย์ (Sun) — สายลม (Wind) — สายฝน (Rain)
ก้อนหิน (Stone) — ป่าไม้ (Wood) — ดิน (Earth)
ส่องสว่าง (Shine) — ระยิบระยับ (Glitter) — เรืองแสง (Glow)
เหนือ (Over) — ข้างใต้ (Under) — รอบข้าง (Around)
ใบไม้ (Leaf) — คมมีด (Blade) — หนาม (Thorn)
เล่น (Play) — เดินด้อมๆ มองๆ (Prowl) — จัดแจงแต่งตัวให้สวย (Preen)
ความหวัง (Hope) — ความเชื่อใจ (Trust) — ความรัก (Love)
นำทาง (Lead) — ช่วยเหลือ (Save) — หลบหนี (Escape)
ดู (Watch) — ฟัง (Listen) — สัมผัส (Touch)
ความคิด (Think) — ความรู้สึก (Feel) — ลางสังหรณ์ (Sense)
สีดำ (Black) — สีขาว (White) — สีเทา (Grey)
เสาะหา (Seek) — ปกป้อง (Protect) — รับใช้ (Serve)

ใคร (Who) — ทำไม (Why)
อิสระ (Free) — ปลอดภัย (Safe)
ขรุขระ (Rough) — ราบรื่น (Smooth)
เลือด (Blood) — กระดูก (Bone)
ไล่ล่า (Hunt) — สร้างสรรค์ (Create)
แสงสว่าง (Bright) — เงามืด (Shadow)
สร้าง (Make) — ปรับปรุง (Improve)
ด้วยกัน (Together) — ตามลำพัง (Alone)
ตลอดไป (Forever) — ครั้งคราว (Sometimes)
อบอุ่น (Warm) — หนาวเย็น (Cold)

ใครทำมาแล้วได้ผู้พิทักษ์ตนไหนอย่าลืมมาแชร์กันนะครับ

SPriteZung
ผมมีผู้พิทักษ์เป็นม้าสีดำ เท่ซะไม่มี555+
Erekia Seere Almaecious
You have previously discovered
Your Patronus, which is a
Black Mamba
iamami
You have previously discovered
Your Patronus, which is a

NEBELUNG CAT
`Zennita

เจอคำถามชุดเดิมตลอดเลย แต่คราวนี้ทำได้ Falcon... ก็เข้ากับตัวเองดี *0*

sunyamycute
ได้แมวล่ะ tokanese cat
pixie3008

I discovered my Patronus is a

Tonkinese Cat
Alexandra Jin
ได้ Manx Cat ค่ะ
Angharad

Morton Wematin Spencer

OmziN si@n...
ผมได้หมาเชาเชาฮะ
RILIGHT
แมวแมงซ์ เหมียวๆ

Prawan
kong gold rug
Ariana Ollerton
เราได้สุนัขเซ็นต์เบอร์นาดค่ะ
Rozabella
Mink
NOTT THITAPHA
ยังเข้าไม่ได้ต้องรอการยืนยันอีเมลล์ก่อคะ แต่เดี๋ยวจะมาแชร์
ว่าได้สัตว์อะไร
Zinlegona
ผมได้เป็น Deerhound ครับ
Neptune Theoflord
ได้ หมา Husky ค่ะ
sunyamycute
Tokeniese Cat ค่ะ
NOEYbood

Black Bear ค่ะ ♥

Veronica Summers
ม้าตัวเมียสีขาว ชอบๆ
Xenophony B. Maura
โลมา (Dolphin) ค่ะ
Katherine Jones
ได้หนูง่ะ
Janna Swan
เราได้ปลา อิอิ
Janna Swan
[---------
Monaina
ผู้พิทักษ์ของฉัน เป็น ผึ้งน่ะ
Amb

ได้สวิฟค่ะ อิมเมจเป็นนกแต่ไม่รู้นกอะไรคำแปลก็ไม่มีเลยไปหาเพิ่มดู
ปรากฏว่า เป็น เป็นนกตระกูลนกแอ่น นกแอ่นบินเร็ว สามาารถบินเร็วได้ 31 เมตร ต่อ 1 วินาที สรุปว่าเป็นนกนางแอ่น 555

ของคนอื่นได้ทั้งแปลกทั้งเท่ทั้งนั้นเลย นี่ได้นกก็รู้สึกว่าทำไมน้อออ มีความหมายยังไง
Sophia Anthony Sherwood
ได้ St. Bernard Dog
Agent Whan

ของเราเป็นไก่ฟ้า ตัวเล็กๆน่ารักๆ ><
Alexiana Kim
JorJy Weasley
Jared Fynn
ผมได้ grey squirrel
Isabell
ผู้อุปถัมภ์ของเรา คือ Chestnut Mare ค่ะ
Allison Hales
ได้ Eagle Owl ฮะ น้องตัวเล็กแต่พลังล้นเหลือแน่นอน ^(OvO)^

Millie
ผู้พิทักษ์ของฉันได้ กระรอกแดง ตัวเล็กๆ น่ารักจัง
Visenya

Demetel Artoria

เอาบ้างจิ ได้มาสมเป็นทาสแมว= w =
Donald Trump
ผมได้นกกระสา

Ashley Sylvester
ของแอชลีย์ ได้ม้าด่างด้วยนะ

แต่อยากได้อันนี้ 5555

Qizay
อันนี้ทำไว้นานแล้วด้วยความโง่อัง แปลได้บางคำ เลยได้น้องงูเขียวมา

John Bercow
ได้Hedgehogมา
NoA
Black Mare ครับ
ong m.
ได้โลมาค่ะ55555555
Cascara Le Controla
D.DARKWELL
ผมได้โลมาคับ น่ารักมากเลย
Theresa Lynn Young
ได้ตัวนาก (otter) ล่ะ !!!!
Darren Orlando
เราได้หมาเทอร์เรียตะวันตก
Naf Malfoy
ทำไม่ได้อะ
Ellie
ได้เป็น Blackbird มา น่ารักใช้ได้เลย5555
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิ๊กที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2024 Invision Power Services, Inc.