ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไมเจ้า 'นิฟเฟลอร์' ถึงควรมีภาคแยกเป็นของตัวเอง
HOGWARTS THAI - ฮอกวอตส์ไทย > แฮร์รี่ พอตเตอร์ > โลกเวทมนตร์ (Wizarding World)
Credence

ทำไมเจ้า 'นิฟเฟลอร์' ตัวตุ่นแสนซนจอมแสบ ควรมีภาคแยกเป็นของตัวเอง

มองดูเจ้านิฟเฟลอร์สิ!

สัตว์วิเศษตัวเล็กมีขนปุกปุยสีดำ และจมูกกลมยาวทำให้มันดูคล้ายกับตัวตุ่นผสมกับตุ่นปากเป็ด ด้วยอุ้งเท้าอันเล็กกระจิ๊ดริด แต่ทว่าเกาะหนึบทนนาน ทำให้พวกปีนป่ายบนวัตถุทุกชนิดได้ ราวกับว่าเป็นบันไดอย่างไรอย่างนั้น นอกจากนี้ลักษณะเฉพาะตัวอย่างการทำจมูกฟุดฟิด เวลาได้กลิ่นอันหอมหวานของเครื่องประดับและเงินที่ส่องแสงระยิบระยับ ทำให้ไม่ต้องสงสัยเลยว่า ใครหลายคนที่ได้ชม ภาพยนตร์สัตว์มหัศจรรย์และถิ่นที่อยู่ ได้ตกหลุมรักกับความน่ารักและซุกซนของเจ้าหัวขโมยตัวน้อยนี้แล้วเรียบร้อย

นอกจากความน่ารัก เจ้านิฟเฟลอร์ตัวนี้เอง ที่เป็นตัวก่อให้เกิดเรื่องวุ่นวายทั้งหมดทั้งมวลในมหานครนิวยอร์ก นอกจากนี้ นิฟเฟลอร์ยังเป็นสัตว์วิเศษเพียงชนิดเดียวในกระเป๋าของสคามันเดอร์ ที่แสดงให้เห็นถึงความกระหายอิสระ เมื่อลองนึกย้อนกลับไป หากเจ้านิฟเฟลอร์ ไม่แอบหนีออกมาจากกระเป๋าเดินทางของ นิวท์ สคามันเดอร์ นักสัตว์วิเศษวิทยา เพื่อแอบขโมยเหรียญเงิน ทองคำ และเครื่องประดับจากลูกค้าที่เข้ามาใช้บริการกับธนาคารแล้วล่ะก็ สคามันเดอร์คงไม่ต้องวิ่งวุ่นไปทั่ว และได้เปิดเผยตัวตนพ่อมดกับโนแมจ อย่าง เจคอบ โควัลสกี อันเป็นเหตุที่ทำให้ในภายหลังพวกเขาก็ได้ถูก มือปราบมารที่ถูกพักงานอย่าง พอร์เพนตินา โกลด์สตีน หรือ ทีน่า จับกุม ซึ่งคิดไปคิดมาแล้ว ฮีโร่ตัวจริงของเรื่องน่าจะเป็นเจ้านิฟเฟลอร์ซะละมั้งแบบนี้

สัตว์วิเศษหลายชนิดมีความเฉลียวฉลาดสูง โดยเฉพาะอย่างยิ่งสิ่งมีชีวิตนับร้อยนับพันที่อาศัยอยู่ในกระเป๋าเดินทางของนิวท์ ที่มักจะเข้าใจคำพูดของเขาเสมอ ยกตัวอย่างเช่น แฟรงค์ ธันเดอร์เบิร์ด ที่เข้าใจคำพูดของนิวท์อย่างชัดเจน เมื่อตอนที่เขาได้ขอความช่วยเหลือจากแฟรงค์ ในการลบความทรงจำของโนแมจที่อาศัยอยู่ทั่วกรุงมหานครนิวยอร์ก หรือจะเป็นหลายต่อหลายฉากที่นิวท์พูดคุยโต้ตอบกับ พิกเค็ต (โบวทรัคเกิล) เช่นเดียวกันกับนิฟเฟลอร์ ที่ดูเหมือนว่ามันจะเข้าใจคำพูดของนิวท์ทุกคำ และเข้าใจอีกด้วยว่าการกระทำโดยธรรมชาติ (อันไม่อาจหลีกเลี่ยงหรือหักห้ามใจ) ที่มักขโมยหรือหยิบสิ่งของลงไปเก็บในกระเป๋าหน้าท้องของตัวเอง เป็นการกระทำที่ผิด และถือเป็นพฤติกรรมที่แย่มากในโลกมักเกิ้ล จึงเป็นเหตุผลที่ว่าทำไม นิฟเฟลอร์ ตัวนี้ จึงหลบหนีนิวท์ทุกครั้งที่สบโอกาส โดยใช้เล่ห์เหลี่ยมมากมย อย่างเช่น การโพสท่าเป็นโมเดลในร้านขายเครื่องประดับ เพราะ มันรู้ดีว่านิวท์กำลังจ้องมองตัวเองอยู่จากด้านนอก

อย่างไรก็ตาม แม้ว่าเจ้านิฟเฟลอร์ตัวน้อยนี้จะ ชื่นชอบการขโมยเป็นชีวิตจิตใจ แต่พวกมันก็เป็นเด็กดีนะ อย่างว่าแหละ ไม่มีใครเกิดมาสมบรูณ์แบบ ถึงแม้ว่ามันออกจะเจ้าเล่ห์อยู่บ่อยครั้ง แต่ทว่า พวกมันก็มีความจงรักภักดีซ่อนไว้อยู่อย่างน่าประหลาดใจเลยทีเดียว

Source : Pottermore (อาจแปลบางส่วนมาไม่ครบนะครับ ถ้ามีเวลาจะมาแก้ไขให้)

iamami
เจ้านิฟเฟลอร์นี่ตลกมากจริงๆ ตรงฉากวิ่งไล่จับในร้านเครื่องเพชร
Visenya
นิฟเฟลอร์ควรมีจริงมากกว่า อยากกอดอยากฟัด
รอนิฟเฟลอร์แอดเข้าสัตว์เลี้ยงอยู่ทุกคืนวัน ;-;
Sedric Wesley
เป็นตัวที่น่ารักมากกกกก
Luciano Rose Kathiella
นิฟดฟลอร์ควรจะมีภาคแยกเป็นของตัวเองมากเพราะน้อนน่ารักชอบหยิบฉวยของแวววาวตลอดเลย
Annabel Cole
น้อนตั้ลลั่กก ชอบมั่กๆ
Olivier Clarence
เพราะน้อนน่ารักคร่าา​ เป็นเอ็นดู
Natcha Thuaychan
น่ารักกกกกกก
James Fowler
น้อนน่ารักมาก
Chiella Regan
ไปแอบเห็นบางภาพในโลกมักเกิ้ลมา เหมือนจะมีลูกๆด้วยหลากสีน่ารักมากค่ะ
Silly Billy
น้อนน่าร้ากกกก
Eve Felicity
น้องน่ารักนะ ชอบประโยคที่ว่าไม่มีใครเกิดมาสมบูรณ์แบบมากเลยค่ะ
Sean Morningstar
นางน่ารักนะเป็นสีสันของเรื่องเลยรักนาง
Angela Vermillion
ชอบน้อนมากค่ะ​ ฮือ​ เจ้าน้อนตั้ลลั่กกกก​ ทำอะไรก็น่าเอ็นดูวไปหมดดด
Pandora Redie Leaf
น้องมีซีน..
และซีนน้องเยี่ยมมาก!
Natsumi Fukato
นิฟเฟลอร์ ตลก ยิ่งดูจากหนังยิ่งเห็นได้ชัดเลย ชอบการพลางตัวของน้อนน เอ็นดู
Anasta Sia Olivia
น้องงงงงงนิฟเฟลอร์ น้องจงรักภัคดี แต่..... เนี่ย ชอบตรงนี้้ตรงที่แม้กระทั่งสัตว์ ก็ไม่มีใครที่จะสมบูรณ์แบบไปสะทุกอย่างหรอก มันมีที่ไหนกันหละเนอะ บนโลกใบนี้เนี่ย

Chita Johnson
นางน่าร้ากกกกกก
Mireal Cruze
น้องน่ารักน้าาา ถ้าทำก็สนับสนุนนะ
Ashley Johnson
น้องน่ารักมากค่าาาา555
Elizabeth Leo Stella
คือน้องน่ารักน่าหมั่นเขี้ยวมากก อยากให้ทำต่อเป็นภาคแยกของน้องเหมือนกันค่ะ
Ivy-Ann Londyn
''ถึงจะร้ายแต่ผมน่ารักนะครับ!'' //นิฟเฟลอร์ไม่ได้กล่าว
.. ทุกๆครั้งที่ดูภาพยนต์สัตว์มหัศจรรย์แน่นอนเลยว่าสิ่งที่คาดหวังอยู่ตลอดคืออยากเจอเ
จ้าตัวน้อยนี่แหละ //ขำแห้ง
ว่ากันว่านิฟเฟลอร์เป็นจอมแย่งซีนของเรื่องเพราะความน่ารักน่าเอ็นดูของมัน
เป็นไปได้ก็อยากเจอเหมือนกันนะ อยากเจอบ่อยๆเลย ควรมีภาคแยกจริงๆนั่นแหละ!
Lostmarry Martha
ใช่ๆเลย ว่าแล้วว่าน้องหน้าเหมือนอะไร นี่มันเจ้าตุ่นปากเป็ดแฮรี่ นี่นา น่ารักๆๆ
Ruby Karishma
เจ้านิฟเฟลอร์น่ารักกกก ดูแบบน่าฟัดจังค่ะขนปุยๆน่ารักน่าเอ็นดู
Marchmello Anderson
ถ้ามีหนังภาคเเยกของน้องจริง คงจะต้องน่ารักมากๆเเน่เลยค่ะ อาจจะได้เห็นครอบครัวของน้องด้วยค่ะ มุเเงง ><
Jasper Parker
น่าตาประหลาดมากครับ แต่น่ารักดีนะครับ ความรู้ตรงนี้ช่วยขยายความน่ารักให้เจ้านิฟเฟลอร์เยอะเลยครับ
Anasta Sia Olivia
เห็นด้วยกับการที่น้องจะมีภาคแยกเหมือนกันค่ะ น้องมีจุดเด่น คาแลคเตอร์น้องเป็นที่น่าสนใจและมีสเน่ห็มากๆ แถมยังน่ารักมากอีกด้วย
Pythonz Aelandez
น้องน่ารักมากจริงๆค่ะ ความเป็นเอกลักษณ์ของตัวละครก็ดี ยิ่งอ่านยิ่งดูน่ารักแบบ น่ารักจนใจเจ็บสมควรมีภาคแยกสุดๆค่ะ!
Minnerae Lynz
น้องงงงง ความซนกับความลื้อเก่งทำปวดหัวเลย
แต่ตอนช่วยงานก็ช่วยจริงๆนั้นแหละ ยอมจ่ะน้อง
Sukanya Yangniyom
น่านักมากกก ยิ่งดูยิ่งชอบ
Cherries Henderson
จริงๆค่ะ น้องมีความเป็นตัวของตัวเองสูง มีเนื้อหาให้ไปต่อได้เยอะเลย เจ้าอ้วนกลมม น่ารักด้วยยย~
Beam Persephone
น้องน่ารักมากค่ะ ตลกด้วย น่ากอดมากกก
Pam Grandelling
เพราะว่าน้องน่ารักมากกกกก
Anastasia Shadowwalker
น้องงงงงง วิ่งเก่งมาก ขำอ่าาา
Miguel Smith
น้อนน่ารัก+ความแสบที่เป็นเอกลักษณ์ ถ้ามีถาคเป้นของตัวเองน่าจะสนุกมากๆเหมือนกันนะคะ
//ฉากตแนที่น้อนขโมยเครื่องเพชนวุ่นวายมาก5555
Ayami Freya
น่ารักกกกก~
Licht Springfield
ขนาดเจ้าของกระทู้ก็ยังเลี้ยง เจ้านิฟเฟลอร์ มันเลยใช่ไหมล่า มันน่ารักดีออก ถึงจะชอบขโมยเงินๆทองๆ เครื่องประดับแวววาว
เอ๊ะ หรือเราจะเลี้ยงนิฟเฟอร์ไว้ ไปขโมยเกลเลียนคนอื่น มาให้เราดีกว่านะ อ้ะ หยอกๆ XD
Elena Quinlan
ทั้งตลก ทั้งน่ารักกกก
Casey Willow
ตลกและน่ารักค่ะ
Sinx Lezgen
น่ารักครับ ไม่ได้ดูเรื่องนี้นานแล้ว คงต้องกลับไปดูแล้ว

นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิ๊กที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2024 Invision Power Services, Inc.