ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : :: พินิจดุสิตนคร :: by LuceLucrase
HOGWARTS THAI - ฮอกวอตส์ไทย > นอกเรื่อง > กราฟิกและแฟนอาร์ต > Gallery & Studio
LuceLucrase

พินิจดุสิตคร
ย้อนรอยประวัติศาสตร์แห่งการปฏิรูปประเทศ

Part I l Part II l Part III l PartIV

Taken by : LuceLucrase [Luce , Lchynus. , LuceSoleil]
Date : 27th Aug 2016 , 3rd Sep 2016

:: Talk ::

สวัสดีอีกครั้งครับ :D ก่อนอื่นคงต้องขอขอบคุณเป็นอย่างมากกับฟีดแบคในคลังภาพที่แล้ว
ซึ่งทีแรกนึกว่าจะร้าง แต่ดูเหมือนจะมีคนสนใจเยอะกว่าที่คิด 55 วันนี้เราเลยมาพร้อมกับ
คลังใหม่ อันสืบเนื่องมาจากงานส่งประกวดของบริษัทชื่อดังแห่งหนึง กับการทำนิตยสาร
ซึ่งแน่นอนว่า.. ไม่ผ่านครับ (เพราะถ้าผ่านคงเอามาลงไม่ได้.-.) ด้วยเหตุผลหลายๆประการ
ดังนั้น..ไหนๆก็ถ่ายมาแล้วเลยจับมาลงคลังใหม่ซะ หาเรื่องปั้มเกล-- /เดี๋ยว

คลังนี้ก็ยังเหมือนเดิมครับ.. หลงเอง ลุยเอง ถ่ายเองไม่มีสูบไม่มีก็อป กรุณาคลิ๊กที่ภาพ
เพื่อเชื่อมต่อลิงค์ไปยังรูปใหญ่ใน deviantart.com เพื่ออรรถรส ทยอยลงเหมือนเดิม
เพิ่มเติมคือความขี้เกียจ/เดี๋ยว! ยังไงก็ฝากติชมเหมือนเดิมด้วยนะครับ
!

LuceLucrase.

LuceLucrase
:: PART I ::
ท่าเรือเทเวศร์ - วัดราชาธิราช

________________________________________________________________________________

________________________________________________________________________________

.. Story Telling ..

เริ่มต้นกันด้วยท่าเรือเทเวศร์ หนึ่งในท่าเทียบเรือที่สามารถเดินทางมาด้วยการนั่งเรือด่วนเจ้าพระยา
และเมื่อเราก้าวลงจากเรือมาก็จะพบกับนกพิราบฝูงใหญ่ที่ยืนรอต้อนรับ#เดี๋ยว

ก็.. ตามนั้นครับ นกพิราบเยอะมาก.. ในส่วนของท่าเรือเทเวศร์เลยออกมาเป็นภาพนกซะส่วนใหญ่ นกเกาะคานบ้าง
เกาะเสาบ้างปนๆกันไป คั่นด้วยรูปปลาสวายเป็นระยะๆ.. (?) : รูปที่2 ด้านขวา แถวสี่ ข้างรูปป้ายแยกเทเวศร์

ท่าเรือเทเวศร์นั้นอยู่บริเวณปากคลองผดุงกรุงเกษม : รูปที่สาม ถัดจากรูปเรือด่วน คลองรอบนอกพระนครซึ่งถูกขุดขึ้นใน
สมัยรัชกาลที่ 4 พร้อมกับการสร้างถนน และอื่นๆ.. โดยเริ่มตั้งแต่บริเวณวัดเทวราชกุญชร ไปเรื่อยๆจนถึงวัดมหาพฤฒาราม
ทำให้คลองสายนี้ กลายเป็นคลองที่มีความยาวมากที่สุดอันดับต้นๆ

และในปัจจุบัน ตามนโยบายอะไรสักอย่างของคุณลุง.. คลองผดุงกรุงเกษมบริเวณช่วงที่ผ่านตึกไทยคู่ฟ้า : ทำเนียบรฐบ.
ได้มีการจัดตลาดน้ำคลองผดุงฯขึ้น ส่วนอีเวนต์ในตลาดน้ำคลองผดุงนั้นก็จะหมุนเวียนสลับสับเปลี่ยนกันไป ใครสนใจสามารถตาม
ข่าวสารได้ที่ FB : ตลาดน้ำคลองผดุงกรุงเกษม ครับ

หมายเหตุ : ไม่มีรูปตลาดน้ำคลองผดุง เพราะวันที่จะไปเขาดันปิดเสียอย่างนั้น..

.. Story Telling II ..

เดินตรงขึ้นมาจากท่าเรือเทเวศน์ เลี้ยวซ้ายเดินไปตามถนนสามเสน ผ่านตลาดเทเวศร์ และ หอสมุดแห่งชาติ
ตรงข้ามกับมรภ.สวนสุนันทาเข้าไปในซอยสามเสนเก้า หรือ ซอยวัดราชา จะพบกับ วัดราชาธิวาส
วัดเก่าแก่สร้างขึ้นตั้งแต่สมัยอยุธยา แต่ได้รับการบูรณะในสมัยพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว

โดยหลังจากการบูรณะเสร็จสิ้น พระองค์ทรงพระราชทานนามใหม่ว่า ราชาธิวาส อันมีความหมายว่า
ที่ประทับของราชา สืบเนื่องมาจากเมื่อครั้งที่พระองค์ทรงผนวช พระองค์เคยได้เสด็จประทับ ณ วัดแห่งนี้

แต่จุดมุ่งหมายของเราวันนี้ไม่ใช่การไหว้พระ ให้อาหารปลา แต่อย่างใด.. หากแต่เป็น

ภาพจิตรกรรมทรงร่างของกรมพระยานริศฯ เรื่อง พระเวสสันดรชาดก

แล้วทำไมเราต้องบากบั่นมาถึงนี่..? แค่ภาพจิตรกรรมฝาผนั่งไม่เห็นจะต่างกันตรงไหน..?

เพราะงานพุทธศิล์ปของที่นี่เป็นงานจิตรกรรมที่เขียนแบบศิลปะตะวันตก ออกแบบโดยกรมพระยานริศรานุวัตติวงศ์
เขียนโดยนายซี รีโกลี Mr:C Rigoli จิตรกรชาวอิตาลี ผู้เขียนภาพจิตรกรรมในพระที่นั่งอนันตสมาคม
และใช้เทคนิคการลงสีบนปูนเปียก หรือ เฟรสโก้ ทำให้ภาพมีความคงทน มีสภาพสมบูรณ์แม้กระทั่งปัจจุบัน

สำหรับผู้ที่สนใจจะไปชมความงามของภาพจิตรกรรมนี้ กรุณาวางแผนให้ดี เพราะพระอุโบสถวัดราชา
จะเปิดวัดละสองรอบ รอบเช้า 6.00-10.00 น. และ รอบบ่าย 13.00-16.00 น. บวกลบเวลาไม่เกินครึ่งชม.
ไม่เช่นนั้นอาจลงเอยด้วยการนั่งตากแดดให้อาหารปลาสามชม.รอโบสถ์เปิดแบบเราก็เป็นได้.
..

หมายเหตุ : ท้ายวัดเป็นท่าน้ำ นกเยอะเหมือนเทเวศร์ ซื้อขนมปังเลี้ยงปลาสวายรอไปเพลินๆได้

Erekia Seere Almaecious
อะไรเนี่ย นก นก นก ? ชีวิตพบเจอแต่นก TOT #เดี๋ยว ๆ นอกเรื่องไปป่ะ 5555555555555
#ลากสติกลับมา พอได้ฟังเสียงระนาด รีบห่มสไบนุ่งโจงกระเบนออกมานั่งพับเพียบร้อยมาลัยทันที -/-
เป็นกุลสตรีที่ไม่มีสตางค์ค่ะ หมดกับกับการเปย์ผู้ต่างเมืองแทบสิ้นเนื้อประดาตัว #เข้าเรื่องเถอะ

เค้าชอบภาพนี้อ่ะ เข้าเบ้าตาจริงจัง ชอบโทนสีที่ตัดกันด้วยมั้ง

ตอนนี้ยืนรอภาพเช็ตต่อไปที่ท่าเรือเทเวศน์ ขอเวียงวังเยอะ ๆ เพราะเราเหมาะกับสถานที่แบบนั้น กรั่ก ๆ
ปล.มีภาพแนวพาโนรามามั้ยอ่า อยากเห็น *^*

โพสต์หน้าขอแนวระนาดฮาร์คอร์นะครัช 5555555555555

Thursday Valerianne Blackburne
จองค่ะะะ เดี๋ยวมาดิทนะคะ
--------------------------------------------
มาดิทแล้วค่ะ สวัสดีวววววิ>< ไม่ได้คุยกับวินานมากเลย
คิดถึงงง :) มาาาา #1 เริ่มจากรูปแรกเลยเนอะ รูปนี้บอกถึงความเชื่องของนกพิราบได้เป็นอย่างดี? 555555
ไม่เคยสังเกตเหมือนกันว่านกพิราบมีขาสีแดง ถ่ายออกมามองแล้วดูแปลกตาดี มองเล่นๆเหมือนหุ่นที่ตั้งในสวนสนุก
ดูอาร์ตๆน่ารักซอฟต์ๆมากกว่าจะดูน่ากลัว กำลังนั่งนึกภาพนกพิราบเป็นฝูงอยู่ 5 เราไม่ค่อยถูกกับนกพิราบเท่าไหร่ มันดูน่ากลัวแปลกๆ
แต่ไม่ได้ถึงขึ้นกลัวขึ้นสมองอะไร เลยไม่ค่อยได้เห็นมันชัดๆ ภาพนี้โอเคดูเป็นขาหุ่นพวกฟิกเกอร์ โมเดล ไรงี้ องค์ประกอบ มุมภาพ แสงงี้ โอเคเลยนาจา
#2 มาต่อกันที่รูปต่อไปปป รูปนี้เราชอบนะ มันดูสะท้อนวิถีชีวิตของคนได้ดี แต่เราคิดว่าถ้าโฟกัสเรือตอนใกล้เข้ามาอีกนิดภาพจะสวยเลย
หรือเบนมุมกล้องอีกนิด มุมนี้เรือไกลไปนิดนึง นิดเดียวจริงๆ มันเลยไปมองเห็นความยาวของช่องแบริเออร์มากกว่า สเปซเลยดูเยอะ เลยมองได้หลายมุม
ข้อดีคือเราสามารถโฟกัสมุมไหนก็ได้ในภาพนี้ ถ้าโฟกัสไปที่เรือจะเห็นเรือสว่างแล้วกำลังแล่นเข้ามา แต่ถ้ามองภาพรวมเราจะเห็นแบริเออร์ยาวๆ
และมีคลองสายนี้เป็นส่วนประกอบ ชอบที่สุดคือโฟกัสเรือที่กำลังแล่นเข้ามามีคลื่นใต้เรือเล็กๆขณะเรือกำลังแล่น (เขาเรียกคลื่นหรือเปล่า?) เห็นน้ำแตกออกเป็นสายๆ
โห้ จะบอกภาพมันโคตรคลาสิคเลยข่ะ ยิ่งธงเหลืองๆกับธงชาติหน้าเรือด้วยงี้ โอโห่ จริงๆรูปนี้โอเคเลยแหละโฟกัสเรืออย่างเดียวรู้เรื่อง องค์ประกอบโอเค แสงได้
ภาพนี้เป็นภาพแรกที่เข้ามาดูรู้สึกว่าเตะตานะ โฟกัสรูปนี้ก่อน
#3 พอทำเป็นภาพขนาดเล็กแล้วรู้สึกว่ามันน่ามองกว่าของจริงที่มันดูค่อนข้างแออัด และไม่เป็นระเบียบเท่าไหร่ ขอชมเลยว่าใช้วิธีการนำเสนอภาพได้ดีมาก
ชอบสะพานตรงกลางมองแล้วมันก็สวยดีมีต้นไม้สีเขียวกับตึกราบ้านช่อง และก็ลำคลองเป็นเครื่องประดับในภาพเล็กๆที่องค์ประกอบครบดูน่ามอง ชอบ :)
#4 รูปมิกซ์รวมสี่ภาพป้ายเทเวศร์ถ่ายแล้วดูน่าสนใจ ถ่ายออกมาแล้วดูสวยดี ถึงจะเป็นแค่ป้ายเฉยๆ ตัดมาที่รูปปลา ดูประชากรปลาจะแออัดและคักคักเป็นพิเศษ
เกล็ดของปลากับน้ำในคลอง สะท้อนกับแสงแดดถ่ายออกมาแล้วเหมือนได้ภาพสไตล์กล้องฟิล์มพวกโลโม่เก๋าๆบางรุ่น กับรุ่นที่มีแผ่นฟิล์มสไลด์สีไว้จ่อตรงหน้าแฟลช
ดูเป็นภาพสะท้อนดูซ้อนๆเบลอๆ เออมันอาร์ตดี มาดูนกพิราบกินโดนัท ใช่เปล่า? โดนัทหรือขนมปัง นั่นแหละ อารมณ์ประกาศจองว่า เฮ้ย พวกเอ็ง ชิ้นนี้ของข้า!
อะไรแบบนี้ สีตาดูจิกแรง ดูภาพใหญ่แล้วสวยดี แสงได้ มุมนี่คือได้จริงอะไรจริง อารมณ์ประกาศความเป็นเจ้าของนี่มาเต็ม ยอมใจ อีกตัวคงไม่กล้าแย่งอะไรงี้
เอ้อแล้วก็จะบอกว่ามือนิ่งดี รูปป้ายเทเวศร์สุดท้ายบอกความเก่าที่ผ่านวันเวลามาได้ดี มองภาเล็กๆแบบนี้แล้วฟีลได้ มีนกเกาะด้วย โอเคเลยดูเป็นภาพฟีลเหงาๆได้อีกรูปนึงเลย
#5 รูปนี้ดูดีมากก นกดูจิกหูจิกตา มุมกล้องได้แสงได้ แสงดีเว่อจะบอกก ด้านหลังเป็นน้ำใช่ไหมมีสะท้อนด้วย งานดี แสงแดดกระทบกับขาของนกแล้วสีขานางก็ยิ่งแดงเข้าไปใหญ่
ดูสว่างขึ้น ดูแป๊ด ดูดี ภาพนี้มาแนวสารคดีได้แบบสุด นกพิราบคือจุดรวมสายตา โฟกัสที่หน้านกพิราบมันมีความคมัด มันมีจุดโฟกัส มีเส้นระดับสายตา มีมิติ สรุปคือดีงามนาจา
มาอัพคลังให้เราดูอีกน้าาาาาวิจังง ยังอยากเห็นผลงานของวิอยู่เรื่อยๆนะ :) รอดูผลงานต่อๆไปของวิอยู่น้า

Erekia Seere Almaecious
สะพรึงกับเม้นบน #เอามือทาบอกแล้วอุทานว่า แม่เจ้า ช่างยาวเหยียดยิ่งกว่าสะพานพระราม 9

ช้ามเรื่องรูปก่อน จะว่าไปอยู่ กทม. มา 10 ปี นอกจากที่ทำงานกับปากซอยหอตัวเองนี่แทบไม่ค่อยได้ออกไปไหน
เฉพาะในเขตกรุงเทพฯ นี่นับสถานที่ได้ ปกติจะออก ตจว. มากกว่าเพราะเบื่อรถติด ถ้าไม่ว้อนท์จริง ๆ
เทเวศน์ได้ยินชื่อมานานมาก แล้วก็ไม่รู้ว่ามันอยู่ตรงไหนของ กทม. รู้คร่าว ๆ ว่าอยู่แถวฝั่งพระนครเท่านั้น
เคยนั่งรถเมล์ผ่านหนนึง ใจจริงอยากทัวร์สถานที่ย่านเก่า ๆ ของเมืองกรุงฯ แต่รู้ตัวเองว่าชอบหลงเป็นอาจิณ
บวกกับความขี้เกียจอย่างหนักเลยเลือกจะนอนขึ้นอืดอยู่ห้องดีกว่า เพราะถ้าออกไปไม่แคล้วต้องเสียทรัพย์ในกระเป๋าแน่นอน

เห็นจิตรกรรมฝาผนังของ ซี รีโกลี ทำให้นึกถึงหนังสือแบบเรียนภาษาไทยสมัยก่อนเมื่อ 20-30 ปีเห็นจะได้
ส่วนเรื่องวัดนี่ไม่สันทัดอะไรเลย
เอาเป็นว่ารอพาสต่อไปเลย -0- #หลบรองเท้า

มีโปรแกรมพาทัวร์ย่านทองหล่อ พัฒน์พงษ์ มั้ยอ่ะ อยากรู้ว่าเป็นยังไง 55555

Gillesray
สวัสดีครับพี่ชาย ธีมคร่าวนี้ทำเอาผมนึกถึงพวกหนังเก่าๆเลยล่ะ ยิ่งฟังเพลงประกอบไปด้วยนี่ใช่เลย555 ยังถ่ายรูปสวยเหมือนเดิมเลยนะครับ รูปวัดรูปสถานที่ยังแสงสีดีเหมือนเคยแต่พีคตรงรูปนกกับพวกสัตว์ตัวเล็กอย่างบอกไม่ถู
กสายตานกดูเล่นกับกล้องดีนะไม่บินหนีแถมจ้องด้วยเท่ชะมัด555 ตรงบอกเล่าเรื่องราวนี่ได้ความรู้มากเลยล่ะครับบางอย่างและเกือบทุกอย่างผมก็รู้จากท
ี่นี่ล่ะ พวกรูปวัดกะเรื่องชาดกนี่ภาพเป๊ะมากน่าเอามาใส่ในหนังสือจริงๆนะ ภาพสวยโปรโมตประเทศไทยได้ดีมากเลย แล้วจะรอติดตามผลงานต่อไปนะครับ^^
Zuzy
ภาพสวยมากเลย มุมกล้องก็ดี สีก็ok ดูเป็นประเทศไทยมากเลย ชอบๆ 😃
Isabell
Beauty มากคะ บรรยากาศในภาพร่มรื่น และที่ Like มากคือ เสียงระนาดในหนังโหมโรงเพราะมากเลยค่ะ ช่วยสร้างสรรค์ผลงานดีๆออกมาเรื่อยๆนะคะ จะรอติดตามคะ
Flynn Yasmine Vorlentino
โห เข้ามาแล้ว รายละเอียดความเป็นไทยชัดเลยค่ะ
Eugenie Patricia Shafiq
สวยมากเลยค่ะ เป็นรูปถ่ายที่สื่อถึงความเป็นไทยเลยค่ะ มุมภาพ แสงโอเคมากเลย สวยมากๆ
Selena Fross
ดีงามพระรามแปดมากค่ะ! การเล่าเรื่อง+มีภาพประกอบทำให้ไม่เบื่อเลย ปล.นกน่ารักมาก
Chen Feifeng
ถ่ายรูปสวยแล้วก็เขียนดีมากเลยค่ะ อ่านเพลิน ได้รับความรู้ไปด้วยเลย
Dylan Middleton Yang
โหถ่ายรูปสวยมากเลยครับ มุมกล่องดีมากๆเลยครับ
Hestia Brown
ภาพสวยสุดๆไปเลยค่ะ เนื้อหาก็ดีมาก! จะรออ่านต่อนะคะ!!
Elwin Om Hallewell
ได้เห็นอีกหลายมุม ในกรุงเทพฯ ถ่ายภาพสวยครับ
Captain Boomerang
ภาพสวยสุดๆมุมถ่ายสวยมากก
Luciano Rose Kathiella
ภาพถ่ายสวยมากเลยค่ะทั้งมุมทั้งแสงที่อยู่ในภาพคือดีมาก
Natsumi Fukato
มีความเป็นสตอรี่ เนื้อเรื่องเล่าไปกับภาพอ่านเพลินน
Anastasia Shadowwalker
ชอบการมองภาพผ่านเลนส์มากค่ะ มีมุมมองที่ดี มีความเป็นไทยเน้นๆ
Thedang Veryverycry
ชอบแนวการถ่ายภาพคะแสงและสีดูเข้ากันมาก จากภาพธรรมดา เป็นภาพที่มีแรงดึงดูด
Rainbow Osmild
ภาพถายแสดงและสือได้ถึงความหมายชัดเจน
Elena Quinlan
โอ้โห้ ละเอียดมากกก ภาพก็สวยย สุดยอดเลยค่ะ
Ashley Johnson
ภาพสวยสตอรี่ดีมากๆเลยค่ะ อ่านเพลินมากๆ
Rosenah Adams
ทั้งเนื้อเรื่องและภาพเข้ากันได้อย่างสุดยอด สตอรี่ไม่น่าเบื่อมีความน่าสนใจภาพก็น่าสนใจมากไม่ใช่ภาพที่แบบถ่ายงั้นๆเอามาวางงั้
นๆ เชื่อมเรื่องได้ดีมากเลยค่ะ
Minnerae Lynz
งานละเอียดดีมากเลยยย จัดมุมเก่งอีก ปรบมือออ
Sinx Lezgen
ผมไม่ค่อยได้ออกไปเที่ยวไหนได้ดูภาพแบบนี้เหมือนได้ออกไปเปิดหูเปิดตาเลยครับ ทำผลงานออกมาอีกนะครับ
Fera Safeera
ชอบภาพโทนสากนี้สวยมากเลยค่ะ
Zane Ace Karter
โทนสีภาพสวยมากๆเลยครับ
Sean Morningstar
.
Theris Kendrick
โทนสีภาพสวยมากๆเลยค่ะ
Minette Hester Hynes
ภาพถ่ายทำเอานึกถึงตอนเด็กๆที่ผ่านแถวนั้นบ่อยเลยแฮะ คิดถึงจังเลย ชอบทั้งภาพถ่ายทั้งการเล่าเลย รอดูอันต่อๆไปเลยค่ะ! สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้นะ^___^
Sean Morningstar
สวยยย อยากไปถ่าบแบบนี้บ้างจังง
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิ๊กที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2024 Invision Power Services, Inc.