IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
> ワンピース MAG.
Cosette
โพสต์ Sep 17 2011, 10:47 PM
โพสต์ #1

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 3

กลุ่ม : นักเรียนฮอกวอตส์
เข้าร่วม : 2-August 09
จาก : Castle on a Cloud
หมายเลขสมาชิก : 4,172
สายเลือด : เลือดผสม
เหรียญตรา:

หีบสัมภาระ

สัตว์เลี้ยง

สวัสดีค่ะ ผู้มาเยือนทุกคน เจ้าของกระทู้โชว์ออฟอันนี้ชื่อ นาว นะคะ :) อายุสิบสี่ปีสองเดือนพอดีเป๊ะ คิดว่าหลายคนก็น่าจะพอรู้จักกันอย
สาเหตุที่ตั้งขึ้นมา ก็คงไม่มีอะไรมาก นอกจากจะมาโชว์ความกาก เอ้ย ความสามารถกราฟฟิกของตัวเอง

อย่างที่หลายคนก็คงรู้กันอยู่ ว่านาวก็ไม่ใช่คนเก่งอะไรด้านนี้ (จะว่าไปก็ไม่เก่งอะไรซักด้าน นอกจากขี้เกียจไปวันๆ)
เพิ่งเริ่มๆจับโปรแกรมกราฟฟิก แต่ถึงไม่เก่งแต่ก็ชอบทำนะ ทำแล้วมีความสุข ถึงผลงานจะออกมากากแค่ไหนก็ยังภูมิใจ

จากความรักในกราฟฟิคของหนู ทำให้ได้ไปลงเรียนวิชา งานผลิตกราฟฟิคและมัลติมีเดีย เป็นเลือกเสรีที่โรงเรียน
ด้วยความหวังเต็มเปี่ยมว่าตัวเองจะเลิกกากโฟโต้ช็อปกับเค้าซักที แต่มันก็ไม่เป็นไปตามความฝันหรอกนะ
เพราะแทนที่วิชานี้จะสอนทางลัดเข้าสู่เทพ PS กลับไปสอนให้ใช้ฟรีแวร์ กากๆ ที่ชื่อว่า GIMP แทน

GIMP คือ โปรแกรมกราฟฟิกตัวนึงค่ะ เป็นฟรีแวร์ ไม่ผิดลิขสิทธ์ โดยความที่โรงเรียนเข้าใจว่านักเรียนคงไม่อยากถูกจับด้วยการไปใช้ PS เถื่อน(?)
เลยจัดการสอนใช้โปรแกรมนี้แทน มันก็ทำงานได้คล้ายก็โฟโต้ช็อปนั่นแหละ แต่ใช้ยากกว่า แล้วงานก็ทำอะไรได้กากกว่า แฮงค์บ่อยกว่า เจ๊งบ่อยกว่า ยุ่งยากมากกว่า แค่นี้เอง
ยกตัวอย่างง่ายๆ จะสโตรกตัวอักษรที ต้องคิดหาวิธีขึ้นมาเอง ทำแบบอ้อมๆ กดประมาณสิบกว่าจึก ในขณะที่ PS กดแค่สามจึก
แต่ก็โหลดฟรีเนอะ ใครสนใจก็ลองโหลดไปใช้กันดูได้ แต่เล่นแล้วจะงงกับ PS มากเลยนะ เพราะจขกท. เป็นขั้นรุนแรง
ใครอยากเสี่ยง ลองของใหม่ ก็ลองไปโหลดเล่นดูได้ แค่เสิร์จอากู๋ง่ายๆ แต่นาวไม่ได้แนะนำนะคะ - -+

งานที่เอามาโชว์ครั้งนี้ คืองาน Final Project ของวิชาที่นาวลงเรียนในภาคต้นค่ะ คำสั่งก็คือทำนิตยสารอะไรก็ได้หนึ่งเล่ม ด้วยโปรแกรม GIMP ซึ่งให้ทำเป็นกลุ่มละสามคน แต่คนในห้องมันดันหารสามไม่ลงตัว นาวกับเพื่อนสนิท (ผู้เกือบจะแอนตี้แฮร์รี่ พอตเตอร์ เพราะมันบอกว่านาวพูดถึงมากเกินไปจนรำคาญ ไม่รู้ไปคบมันได้ไงเนอะ) เลยลงเอยด้วยการต้องทำงานกันแค่สองคน นิตยสารอย่างน้อยสิบห้าหน้า ในเวลาแค่สองสัปดาห์ -0- ซึ่งก็ต้องปั่นกันสุดขีด เนื่องจากใกล้สอบไฟนอลแล้ว การสอบพวกสอวน.อะไรพวกนี้มาคั่น การบ้านก็ท่วมหัว เรียนก็หนัก คุณภาพมันก็เลยคงไม่ใช่นิตยสารดีเด่น

เรื่องที่ทำนิตยสารออกมา คือการ์ตูนเรื่อง วันพีซ ของ อาจารย์เออิจิโร่ โอดะ ค่ะ เนื่องจากบ้าวันพีซด้วยกันทั้งคู่ (ที่จริงเถียงกับเพื่อนตั้งนาน ว่าจะทำพอตเตอร์มอร์ มันบอกว่าถ้างั้นมันจะไม่ทำเลย) งานที่ออกมานี่นอกจากรูปแล้ว ทุกอย่างกลั่นกรองออกมาจากซีรีบรัมของนาวกับเพื่อนแท้ๆ เลยค่ะ ชื่อของนิตยสารนี่ตั้งอย่างสิ้นคิดว่า "ワンピース MAG" เนื้อหาข้างในเหมือนนิตยสารรวมภาพต๊องๆ แต่ก็มาจากหยาดเหงื่อ ทำออกมาแล้วนาวไม่อยากดองไว้เฉยๆ เพราะเหนื่อยทำตั้งนาน เลยจะเอามาโชว์ความกากซะหน่อย ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาดูนะคะ ครั้งนี้นาวตั้งใจทำเท่าที่เวลาเอื้ออำนวย แต่สัญญาว่าเป็นงานเปิดตัวแบบทุลักทุเลแบบนี้ ครั้งหน้ามันต้องมีอะไรมากกว่านี้แน่ แค่อีกกี่ปีครั้งหน้าจะมาเท่านั้น 5555 พล่ามซะนาน เชิญรับชมได้เลยค่ะ

ต่อเรปล่าง

Go to the top of the page
+Quote Post
Cosette
โพสต์ Sep 17 2011, 10:47 PM
โพสต์ #2

เหรียญตรา:

หีบสัมภาระ

สัตว์เลี้ยง

หมดแล้วค่ะ ที่จริงนาวทำสันปกอีกอัน แต่คงไม่ต้องโชว์หรอกมั้ง ขอบคุณที่ยังอุตส่าห์ทนดูมาได้ ใครถูกใจ (มันจะมีเร้อ) เชิญโหลดได้ ที่นี่ ค่ะ
เดี๋ยวเพื่อนจะต้องเป็นคนอัพสู่เว็บ i love library ตามคำสั่งครูเป็นหนังสือออนไลน์อีกรอบค่ะ พออัพเมื่อไหร่จะเอาลิงค์มาลงค่ะ

สุดท้าย อยากบอกว่านี่เรอะนิตยสาร? มันเหมือนอะไรก็ไม่รู้เนอะ แต่ช่างเหอะ อย่างที่ว่า...
อ้อ แล้วก็ ชมได้ ติได้ เต็มที่ค่ะ แต่คงไม่ได้เอาไปแก้งานนี้แล้วเพราะกำลังจะต้องส่งวันอังคาร แต่จะนำคำแนะนำดีๆของทุกคนไปปรับปรุงงานต่อไปค่ะ

+Quote Post
Pxs'yz Here!
โพสต์ Sep 18 2011, 01:38 AM
โพสต์ #3

กลุ่ม : พรีเฟ็ค
เข้าร่วม : 13-March 11
จาก : Black Thorn Manor
หมายเลขสมาชิก : 12,971
เหรียญตรา:

หีบสัมภาระ

ไม้กายสิทธิ์
ไม้: บีช | ยาว: 8"
แกนกลาง: ขนหางเธสตรอล
ความยืดหยุ่น: ไม่ดีดตัว

สัตว์เลี้ยง

เฮ้ย! นาวสุดยอดแล้ว
ถ้าถามพี่ว่าเป็นไง คงบอกได้แค่ว่าเจ๋งว่ะ พี่จะรอฉบับหน้านะ
ถึงมันจะเหมือนการแนะนำประวัติตัวละครมากกว่า แต่พี่เชื่อว่าคนธรรมดาๆอย่างพี่คงทำไม่ได้แบบนาวหรอก
เรื่องสีเสอ ก็โอเคนะ ไม่ได้เยอะเกินไป กำลังพอดีเลยล่ะ
พี่มาตอบแค่นี้แหละ คงไม่ว่ากันนะ

--------------------

+Quote Post
Qoz
โพสต์ Sep 18 2011, 03:27 AM
โพสต์ #4

ผู้จบการศึกษาฮอกวอตส์

กลุ่ม : ผู้จบจากฮอกวอตส์
เข้าร่วม : 17-August 11
หมายเลขสมาชิก : 14,777
สายเลือด : เลือดบริสุทธิ์
เหรียญตรา:

หีบสัมภาระ

ไม้: เรดโอ๊ค | ยาว: 10"
แกนกลาง: เอ็นหัวใจมังกร
ความยืดหยุ่น: ไม่ยอมงอ

สัตว์เลี้ยง

นาวว.. ถึงแม้บางรูป มันอาจจะมั่วๆ ไปนิดแต่ก็ออกมาใช้ได้เน้อออ -0- จะรอ ต่อไป เนอะ 555
+Quote Post
Cosette
โพสต์ Sep 18 2011, 08:23 PM
โพสต์ #5

เหรียญตรา:

หีบสัมภาระ

สัตว์เลี้ยง

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะคะ
สำหรับอันนี้คงจะไม่มีฉบับต่อไปหรอก เพราะใครจะไปมีเวลาว่างนั่งทำ นี่งานที่ครูสั่งหรอก ถึงยอมทำ 55555
แต่อีกนานๆซักพัก นาวคงจะเอางานกราฟฟิกตัวเองมาโชว์อีกบ้าง พร้อมกับความกากที่ลดลง
สุดท้าย ฝากกับคนที่จะกล้าใช้กิมป์ อยากบอกว่ามันตัดรูปยากกว่าโฟโต้ช็อปนะเออ แต่คงเป็นเพราะตัวเองกากด้วยแหละ 555555
ขอบคุณค่ะ
+Quote Post
KaemmieZ Happy
โพสต์ Sep 18 2011, 08:48 PM
โพสต์ #6

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 4

เข้าร่วม : 27-December 09
จาก : ห้องนั้นอะห้องนั้น
หมายเลขสมาชิก : 6,454
เหรียญตรา:

หีบสัมภาระ

สัตว์เลี้ยง

สวยย ทำเหมือนการ์ตูนเลออ ชอบบบ
+Quote Post
clara
โพสต์ Sep 18 2011, 11:46 PM
โพสต์ #7

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 4

เข้าร่วม : 14-July 09
หมายเลขสมาชิก : 3,717
เหรียญตรา:

หีบสัมภาระ

สัตว์เลี้ยง

เลือกเสรีกราฟฟิก อยากเรียนมั่ง
เลือกเสรีคอมเค้าเป็นภาษาซี ปวดหัวมากก คิดซอร์สโค้ดแต่ละที

+Quote Post
Cosette
โพสต์ Sep 19 2011, 10:06 PM
โพสต์ #8

เหรียญตรา:

หีบสัมภาระ

สัตว์เลี้ยง

QUOTE(clara @ Sep 18 2011, 11:46 PM) *
เลือกเสรีกราฟฟิก อยากเรียนมั่ง
เลือกเสรีคอมเค้าเป็นภาษาซี ปวดหัวมากก คิดซอร์สโค้ดแต่ละที

อยากเล่นภาษาซีอ่ะ โรงเรียนหนูไม่มีสอน มีแต่ครีมคอมตอนเย็นที่หนูไม่ว่างไปเรียน TT
มันเป็นยังไงยังไม่ค่อยรู้เลย 5555555 แต่จะลองดูว่าค่ายสอวน.คอมเค้าจะสอนมั้ย (ไม่รู้เรื่องอะไรเลย)
ขอบคุณแก้มมี่เน้อ พี่แพนด้วยค่ะ(?) 5555
+Quote Post
`Zennita
โพสต์ Sep 20 2011, 10:33 AM
โพสต์ #9

ผู้จบการศึกษาฮอกวอตส์

กลุ่ม : ผู้จบจากฮอกวอตส์
เข้าร่วม : 30-March 10
จาก : แวนคูเวอร์, แคนาดา
หมายเลขสมาชิก : 7,659
สายเลือด : เกิดจากมักเกิ้ล
เหรียญตรา:

หีบสัมภาระ

ไม้: มะเกลือ | ยาว: 11"
แกนกลาง: ขนหางเธสตรอล
ความยืดหยุ่น: ยืดหยุ่นกำลังดี

สัตว์เลี้ยง

ว้า เสียดายจัง พี่เข้าไปดูอะไรๆที่ฝากกับ blogspot.com ไม่ได้อ่ะ นาวอัพภาพที่อื่นได้ไหมเนี่ย
แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรนะ เข้าใจว่าภาพมันเยอะอยู่

점점 확실해져 ,내 마지막 첫사랑

+Quote Post
Isabell
โพสต์ Nov 7 2018, 03:36 PM
โพสต์ #10

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 1
*

เข้าร่วม : 29-October 18
จาก : London
หมายเลขสมาชิก : 32,787
เหรียญตรา:

หีบสัมภาระ

ไม้: -- | ยาว: --
แกนกลาง: --
ความยืดหยุ่น: --

สัตว์เลี้ยง

พี่นาวเก่งจัง ภาพสวยดีมากเลย พี่นาวมีภาพอื่นนอกจากวันพีชไหมค่ะอยากให้มีหลากหลายนะคะ Like

Isabell
เป็นน้องใหม่ในเว็บ hogwarts thai
มาเติมเต็มส่วนใจที่ขาดหาย
มาเป็นมิตรชิดใกล้ให้เหงาคลาย
เป็นสายใจมิตรภาพนิรันดร
ด้วยอาวรณ์ฝากกลอนฝากหัวใจ
+Quote Post

Reply to this topicStart new topic

RSS Lo-Fi ; ประหยัดแบนวิธ,โหลดเร็ว เวลาในขณะนี้: 17th November 2018 - 11:29 AM