IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Closed TopicStart new topic
> Regulus' Selection | Battle Royale (2000), trigger warning: murder [18+]
Regulus Claudius...
โพสต์ Jan 27 2024, 03:48 AM
โพสต์ #1

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 1

**

กลุ่ม : นักเรียนบ้านสลิธีริน
เข้าร่วม : 24-January 24
จาก : Haus of Aquaborne
หมายเลขสมาชิก : 63,489
สายเลือด : เลือดผสม
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้กายสิทธิ์
ไม้: วอลนัตสีดำ | ยาว: 13"
แกนกลาง: เอ็นหัวใจมังกร
ความยืดหยุ่น: ยืดหยุ่นกำลังดี

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

BATTLE ROYALE
เกมนรก โรงเรียนพันธุ์โหด

TRIGGER WARNING 18+
การฆาตกรรม, การทรมาน, ความรุนแรงระดับสูง, เลือด, การใช้อาวุธ
" โปรดทราบว่ากระทู้รีวิวนี้อาจมีการเปิดเผยเนื้อหาบางส่วน "

PROLOGUEจินตนาการโลกในศตวรรษหน้า ประเทศสาธารณรัฐมหาเอเชียบูรพากำลังเข้าสู่วิกฤต ปัญหาเยาวชนพุ่งสูงขึ้นจนเป็นปัญหาสำคัญของประเทศ ผู้หลักผู้ใหญ่จึงเริ่มปรึกษาหารือ และออกกฎหมายใหม่เพื่อบังคับใช้กับเยาวชนชั้นม.3 จำนวน 50 ห้องทั่วประเทศ กฎนั้นมีชื่อว่า "กฎหมายปฏิรูปการศึกษาในศตวรรษหน้า" หรือกฎ B.R.

กติกาของเกมนี้ไม่มีอะไรยาก เพียงแค่..
"ชีวิตคือเกม ดังนั้นจงต่อสู้เพื่อความอยู่รอด แล้วมาดูกันว่าเธอสมควรจะรอดไหม"

FROM THE REVIEWER

สวัสดีครับ เป็นครั้งแรกเลยที่ได้มารีวิวที่นี่ ปกติเป็นคนวิจารณ์หนังหรือรีวิวหนังไม่ค่อยเก่งเท่าไรครับ (ถึงเวลาเรียนจะต้องวิจารณ์งานวรรณกรรมนู่นนี่อีกสิบล้านผลงานก็ตาม) เลยไม่อยากให้กระทู้นี้เน้นไปในทางวิจารณ์มากสักเท่าไร เอาเป็นจะขอเรียกว่ามาแนะนำแล้วกันนะครับ สำหรับเรื่องนี้เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่มีความคลาสสิกและเชื่อว่าหลาย ๆ คนอาจจะเคยได้ยิน (?) จากสื่อต่าง ๆ นะครับ แบทเทิลรอยัล ถือเป็นจุดเริ่มต้นของแนวเกมในชื่อเดียวกัน ที่ได้รับความนิยมอยู่ในปัจจุบันไม่ว่าจะเป็น PlayerUnknown's Battlegrounds (PUBG), Free Fire, Naraka Bladepoint ฯลฯ เอาเป็นว่าไม่ขอพูดพร่ำทำเพลงเยอะมาก ไปเข้าเรื่องกันครับ!

STORY REVIEW (8.8/10)

เนื้อเรื่องของแบทเทิลรอยัลโดยมากแล้วจะเน้นไปที่เรื่องของมิตรภาพ ความเป็นเพื่อนที่ถูกแขวนบนเส้นด้าย ในขณะที่ชีวิตของพวกเราตกอยู่ในสถานการณ์อันตราย ตรงนี้ถือว่าทำได้ดีมาก ๆ ครับ ตอนที่ผมนั่งดู (จำนวนครั้งที่ย้อนดูมีค่าเป็นอนันต์) ผมก็ยังแอบคิดตามเสมอเลยว่า ถ้าหากตัวเองตกอยู่ในสถานการณ์แบบนั้น เราจะรู้สึกยังไง ใครบ้างที่จะไว้ใจได้ และในหนังก็ยิ่งขยี้ปมเรื่องนี้ด้วยการใส่ฉากฉากหนึ่ง ที่ตัวละครที่เป็นกลุ่มเพื่อนรักกัน ต้องตกอยู่ในสถานการณ์ที่ความไว้วางใจพังทลายลง ขอแนะนำให้ไปดูด้วยตัวเองจริง ๆ ครับ! ผมว่ามันเป็นผลงานชิ้นโบแดงของวงการภาพยนตร์เลยแหละ
อนึ่ง ด้วยความที่ภาพยนตร์ค่อนข้างเก่าแล้ว ดังนั้นเรื่องของพล็อตและอะไรต่าง ๆ นานา ถ้าเทียบกับในยุคสมัยที่เรากำลังอยู่ บางส่วนอาจจะไม่สมเหตุสมผลไปบ้าง หรือข้อมูลบางส่วนที่ตัวหนังไม่ได้เปิดเผยให้คนดูได้รู้ อย่างเช่น เหตุผลที่ตัวละครหนึ่งที่เคยเข้าร่วมเกมนรกนี้ไปแล้ว แต่กลับถูกนำกลับมาเล่นอีก หรือผู้ที่อยู่เบื้องหลังการแฮ็กระบบส่วนกลาง ว่าเป็นใครกันแน่ ซึ่งข้อมูลพวกนี้เราจะต้องหาอ่านนิยาย หรือมังงะอ่านเพิ่มเติมถึงจะปะติดปะต่อได้ครับ ผมเลยขอหักคะแนนตรงส่วนนี้ไปครับ

CINEMATOGRAPHY REVIEW (8.6/10)

งานองค์ประกอบศิลป์ของแบทเทิลรอยัล ค่อนข้างเป็นไปในแนวที่มองแล้วคลาสสิกมาก แบบถ้าไม่ได้เป็นฉากที่เห็นตัวคน เราก็จะมองออกเลยว่านี่มันต้องเป็นหนังที่มาจากญี่ปุ่นแน่ ๆ แสงที่ใช้ ภาพ การจัดฉากต่าง ๆ มันแบบ ญี่ปุ๊น ญี่ปุ่น แล้วเป็นญี่ปุ่นยุค y2k ยุค 2000 ที่ถ้าเอากลับมาทำตอนนี้ก็เรียกได้ว่า ทำยังไงก็ทำไม่ถึงครับ แต่ที่อยากจะหักคะแนนก็คือ มันจะมีส่วนตรงที่เป็นฉากการต่อสู้ตอนกลางคืน จากที่ผมได้ไปดูเบื้องหลังการถ่ายทำ บางฉากเขาจะใช้การถ่ายตอนกลางวัน แล้วมาปรับสีให้เหมือนตอนกลางคืน ผมว่าอันนี้มันไม่เนียน และมันทำให้อารมณ์ช่วงนั้นดร็อปไปพอสมควรครับ แต่ก็พอจะเข้าใจได้ว่าทำไมต้องถ่ายตอนกลางวัน ด้วยอายุของนักแสดงตอนนี้ พ่อแม่ก็คงไม่ได้อยากให้ลูกกลับบ้านค่ำมืดอะเนอะ

SOUNDTRACK REVIEW (10/10)

ดนตรีประกอบของแบทเทิลรอยัล ถือเป็นตัวชูโรงของภาพยนตร์เรื่องนี้เลยครับ! แค่เพลง Requiem dies irae เวอร์ชั่นของ Verdi ดังขึ้น มันก็ทำให้นึกถึงแบทเทิลรอยัลแล้ว พูดเลยครับว่าหลังจากที่ได้ดูหนังเรื่องนี้แล้ว เวลาได้ยินเพลง Requiem dies irae ที่ไหน ก็จะนึกถึงแบทเทิลรอยัลเป็นอันดับแรก (ไม่จริงหรอกครับผมพูดมั่ว อย่าเชื่อนะ) และนอกจากเพลงข้างต้นที่เป็น Theme Song ของหนังเรื่องนี้แล้ว ยังมี Score เพลงอื่น ๆ ที่ใช้ประกอบเหมือนกันครับ ส่วนมากเพลงในเรื่องนี้จะใช้วงออร์เคสตราบรรเลง เราเลยจะได้ยินเพลงเพราะ ๆ ตลอดทั้งเรื่อง ไม่ว่าจะเป็นเพลงคลาสสิกที่มีอยู่แล้วอย่าง The Blue Danube Waltz, Air on the G String หรือ Radetzsky March หรือเพลงที่แต่งขึ้นมาใหม่ก็เพราะทั้งนั้นเลยครับ งานนี้ต้องยกให้เป็นผลงานคุณ Masamichi Amano วาทยากรผู้ควบคุมการบรรเลงเพลงประกอบเลยครับ ♥

OVERALL (9.1/10)

แบทเทิลรอยัล อาจจะไม่ใช่ภาพยนตร์ที่ดีที่สุดแห่งยุค แต่สำหรับผมแล้วถือว่าเป็นผลงานชิ้นโบแดงที่ควรจะหามาดูสักครั้ง น่าเสียดายมาก ๆ ครับที่ตอนนี้ช่องทางสตรีมมิงในไทย ไม่มีช่องทางไหนคิดจะเอามาลงเลย ส่วนตัวผมซื้อแผ่นไว้นานมาก ๆ แล้ว บวกกับหนังสือนิยาย แล้วก็มังงะ ก็เลยจะพอย้อนดูแล้วเอามารีวิวได้ แต่จริง ๆ แล้วผมมีช่องทางลับเอาไว้ดูอยู่ ถ้าอยากได้ก็ลองแง้ม ๆ ทักมาถามในดิสคอร์ดก็ได้ครับ ยินดีแบ่งปันมาก ๆ สำหรับวันนี้น่าจะมีเรื่องให้พูดเท่านี้ครับ บอกว่าจะไม่เน้นวิจารณ์ก็คือดันมาวิจารณ์ไปเยอะซะแล้ว ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านมาก ๆ และหวังเป็นอย่างยิ่งว่า แบทเทิลรอยัลจะได้เข้าไปอยู่ในอ้อมอกอ้อมใจของทุกคนอีกเรื่องนะครับ : D

Regulus Claudius
✧﹐itsregulus ﹒☆
>< haus of aquaborne ﹐
੭ ⿻﹒he/him 。゚ ☾ ゚ →
★♡ libra boy ﹐ıl
➷ color code #6c9899
୨ৎ merfolk blood ﹒

@imyouroilyx
Go to the top of the page
+Quote Post
Lucas Qariel Sul...
โพสต์ Jan 27 2024, 03:48 AM
โพสต์ #2

HWT Supreme Sorcerer | นักเรียนฮอกวอตส์ปี 3

กลุ่ม : พรีเฟ็ค
เข้าร่วม : 6-March 23
หมายเลขสมาชิก : 61,896
สายเลือด : เลือดบริสุทธิ์
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ
ล็อกเกอร์

ไม้: เรดโอ๊ค | ยาว: 13"
แกนกลาง: ขนยูนิคอร์น
ความยืดหยุ่น: ดัดโค้งงอเล็กน้อย

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

ทำถึงมาก หมายถึงกระทู้นะ ส่วนหนังคือยอดเยี่ยม ชอบ BR มานานมากกก
+Quote Post
Rosalynn Zygmunt...
โพสต์ Jan 27 2024, 04:00 AM
โพสต์ #3

*

กลุ่ม : นักเรียนบ้านเรเวนคลอ
จาก : haus of aquaborne, Elysian Village
หมายเลขสมาชิก : 63,491
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: ยิว | ยาว: 10"
ความยืดหยุ่น: หวดได้เหมือนแส้

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

คือขอชมก่อนเลยว่าโค้ดกระทู้สวยมากกกกกกกกกก ดูเป็นระเบียบสุด ๆ ด้วย — แล้วก็ จริง ๆ หนูไม่ใช่สายนี้อยู่แล้วง่ะจนกระทั่งได้มีโอกาสดู BR พร้อมกับพี่เรกูลัส รู้สึกว่ามันค่อนข้างคลาสสิค เน้นไปทางเรื่องมิตรภาพจริง ๆ ถึงแม้จะมีช่วงที่ไม่เมคเซ้นต์ 555555555555 แต่มันสนุกมากนะ ฆ่ากันมันส์กระจาย ! !

Rosalynn
little miss rosalynn 𓂃 ✿
𐙚 ִ haus of aquaborne
⸝ 𓇼 she/her ✩ 𓈒⠀ ✩
tulip girl ﹐
𓂂 𓏸 trying so hard to be a slytherin
୨ৎ merfolk blood ⋆

@softhomie
+Quote Post
Claire Hagan
โพสต์ Jan 27 2024, 04:19 AM
โพสต์ #4

*

หมายเลขสมาชิก : 63,494
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: -- | ยาว: --
แกนกลาง: --
ความยืดหยุ่น: --

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

โห คุณเรกูลัสโค้ดสวยมากคับ ชอบเลยดูเข้ากับตัวหนังมาก ๆ แบทเทิลรอยัลเหมือนเคยดูเมื่อนานมาแล้ว จำได้แค่เด็กต้องแบบว่าจัดการกัน แต่ใด ๆ คือรีวิวดีคับ ชอบ ๆ yy
+Quote Post
Puppet Ocelfa Ra...
โพสต์ Jan 27 2024, 07:03 AM
โพสต์ #5

**

เข้าร่วม : 10-January 24
หมายเลขสมาชิก : 63,457
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: เกาลัด | ยาว: 14"
แกนกลาง: ขนนกฟีนิกซ์
ความยืดหยุ่น: ไม่ยอมงอ

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

มาถึงคือเปิดกระทู้เลย ใครมันจะสู้ได้ เรื่องนี้ผมเหมือนเคยเห็นผ่านๆต้องลองไปดูบ้างแล้วครับ
+Quote Post
Jeong Jaehyun
โพสต์ Jan 27 2024, 06:26 PM
โพสต์ #6

*

เข้าร่วม : 17-January 24
จาก : Connecticut, USA
หมายเลขสมาชิก : 63,469
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: โรวัน | ยาว: 14"
ความยืดหยุ่น: โก่งเล็กน้อย

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

ไม่เคยดูเรื่องนี้มาก่อนเลยครับ แต่คิดว่าสนุกแน่ ๆ เพราะว่าแค่อ่านรีวิวก็สนุกแล้ว
กระทู้ก็ทำออกมาสวยมาก ๆ ครับ เสียดายที่ยังไม่มีสตรีมมิ่งไหนเอามาลงให้ดูอย่างถูกลิขสิทธิ์
สงสัยคงต้องหาดูตามข่องทางธรรมชาติซะแล้ว 5555

+Quote Post
Charlyne Amarys ...
โพสต์ Jan 27 2024, 07:26 PM
โพสต์ #7

Produce HWT Idol - Center l นักเรียนฮอกวอตส์ปี 6

กลุ่ม : เซเลบริตี้
เข้าร่วม : 16-October 20
จาก : ✩
หมายเลขสมาชิก : 43,842
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ
ล็อกเกอร์

ไม้: แอช | ยาว: 10"
ความยืดหยุ่น: แข็งเล็กน้อย

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

ถึงจะไม่ค่อยชอบดูหนังแนวเลือดสาด แต่เรื่องนี้ก็เป็นหนึ่งเรื่องในดวงใจที่เคยดูตอนเด็กๆแล้วติดตามากๆเลยค่ะ (น่าจะเพราะเลือดนั่นแหละ 555) เหมือนเคยอ่านเวอชั่นมังงะด้วย เพราะตอนเด็กๆเป็นเด็กติดร้านเช่าหนังสือการ์ตูนอ่าดิ ขอบคุณที่มารีวิวให้อ่านกันน้าา แถมกระทู้ก็สวยสุดสุดดดอ่านสบายตามากเลยคั้บบบ !

✧ THE HAPPINESS OF MCCARTHY ✧
THEON ⠀•⠀ KATHLYN ⠀•⠀ MILIN ⠀•⠀ CHARLYNE
ROMMIE ⠀•⠀ DIANA ⠀•⠀ ROSEANNE ⠀•⠀ PIERRE ⠀•⠀ BERNA
+Quote Post
Regulus Claudius...
โพสต์ Jan 27 2024, 08:21 PM
โพสต์ #8

**

จาก : Haus of Aquaborne
หมายเลขสมาชิก : 63,489
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ความยืดหยุ่น: ยืดหยุ่นกำลังดี

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

QUOTE(Lucas Qariel Sulvatore @ Jan 27 2024, 03:48 AM) *
ทำถึงมาก หมายถึงกระทู้นะ ส่วนหนังคือยอดเยี่ยม ชอบ BR มานานมากกก

ขอบคุณครับ อาจจะเพราะได้คุณลูคัสสอนด้วยมั้งเลยเขียนโค้ดเก่ง หรือเปล่า? ไม่บอก

QUOTE(Rosalynn Zygmunt Aquaborne @ Jan 27 2024, 04:00 AM) *
คือขอชมก่อนเลยว่าโค้ดกระทู้สวยมากกกกกกกกกก ดูเป็นระเบียบสุด ๆ ด้วย — แล้วก็ จริง ๆ หนูไม่ใช่สายนี้อยู่แล้วง่ะจนกระทั่งได้มีโอกาสดู BR พร้อมกับพี่เรกูลัส รู้สึกว่ามันค่อนข้างคลาสสิค เน้นไปทางเรื่องมิตรภาพจริง ๆ ถึงแม้จะมีช่วงที่ไม่เมคเซ้นต์ 555555555555 แต่มันสนุกมากนะ ฆ่ากันมันส์กระจาย ! !

จริงมากยัยน้องสาวชาวคูเวียง เก่งมากที่ทนนั่งดูกับพี่ได้

QUOTE(Claire Hagan @ Jan 27 2024, 04:19 AM) *
โห คุณเรกูลัสโค้ดสวยมากคับ ชอบเลยดูเข้ากับตัวหนังมาก ๆ แบทเทิลรอยัลเหมือนเคยดูเมื่อนานมาแล้ว จำได้แค่เด็กต้องแบบว่าจัดการกัน แต่ใด ๆ คือรีวิวดีคับ ชอบ ๆ yy

ขอบคุณครับคุณแคลร์ ถ้าอยากลองดูอีกรอบก็ทักมาหลังไมค์ได้นะครับ : D

QUOTE(Puppet Ocelfa Rafelia @ Jan 27 2024, 07:03 AM) *
มาถึงคือเปิดกระทู้เลย ใครมันจะสู้ได้ เรื่องนี้ผมเหมือนเคยเห็นผ่านๆต้องลองไปดูบ้างแล้วครับ

ถูกกกกกกก บ้านสลิคือมาแรงเกินไปไหม? ขอบคุณที่ให้ความสนใจนะครับ อยากดูก็หลังไมค์ดิสคอร์ดมาได้เลย

QUOTE(Jeong Jaehyun @ Jan 27 2024, 06:26 PM) *

ไม่เคยดูเรื่องนี้มาก่อนเลยครับ แต่คิดว่าสนุกแน่ ๆ เพราะว่าแค่อ่านรีวิวก็สนุกแล้ว
กระทู้ก็ทำออกมาสวยมาก ๆ ครับ เสียดายที่ยังไม่มีสตรีมมิ่งไหนเอามาลงให้ดูอย่างถูกลิขสิทธิ์
สงสัยคงต้องหาดูตามข่องทางธรรมชาติซะแล้ว 5555

สนุกมากครับ แนะนำมาก ๆ เลย ขอบคุณนะครับที่ให้ความสนใจแล้วก็ขอบคุณสำหรับคำชมกระทู้มากครับ! ปล. ผมมีช่องทางธรรมชาติอยู่นะ

QUOTE(Charlyne Amarys McCarthy @ Jan 27 2024, 07:26 PM) *
ถึงจะไม่ค่อยชอบดูหนังแนวเลือดสาด แต่เรื่องนี้ก็เป็นหนึ่งเรื่องในดวงใจที่เคยดูตอนเด็กๆแล้วติดตามากๆเลยค่ะ (น่าจะเพราะเลือดนั่นแหละ 555) เหมือนเคยอ่านเวอชั่นมังงะด้วย เพราะตอนเด็กๆเป็นเด็กติดร้านเช่าหนังสือการ์ตูนอ่าดิ ขอบคุณที่มารีวิวให้อ่านกันน้าา แถมกระทู้ก็สวยสุดสุดดดอ่านสบายตามากเลยคั้บบบ !

เรื่องนี้ที่บ้านผมก็เปิดตอนผมเด็ก ๆ เหมือนกันครับ ไม่รู้ว่าเปิดให้เด็กดูได้ไง 55555 เวอร์ชั่นมังงะจะมีรายละเอียดบางส่วนที่ต่างไปอีกครับ ขอบคุณที่เข้ามาคอมเมนต์และขอบคุณสำหรับคำชมเรื่องกระทู้ด้วยนะครับ <3

Regulus Claudius
✧﹐itsregulus ﹒☆
>< haus of aquaborne ﹐
੭ ⿻﹒he/him 。゚ ☾ ゚ →
★♡ libra boy ﹐ıl
➷ color code #6c9899
୨ৎ merfolk blood ﹒

@imyouroilyx
+Quote Post
Renata Glasc Aqu...
โพสต์ Jan 30 2024, 11:50 PM
โพสต์ #9

*

หมายเลขสมาชิก : 63,497
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

แกนกลาง: ขนนกฟีนิกซ์
ความยืดหยุ่น: เปราะ

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

มาแล้ว ! ก่อนอื่นต้องขอชมก่อนเลยว่าทำโค้ดสวยมากกก (ก.ไก่สองพันล้านแปดเก้าตัว)
เอาจริง ๆ แบทเทิลรอยัลเป็นหนังที่ไม่ค่อยดูเลย เพราะไม่ค่อยชอบหนังแนวนี้สักเท่าไหร่ ขนาดแม้แต่ว่าเรื่องอลิซอินอร์เดอร์แลนด์ยังไม่ดูเลย
แต่บอกเลยว่าหลังจากอ่านรีวิวแล้ว ชอบมาก ! วันหลังมาสตรีมให้ดูในดิสคอร์ดนะ
+Quote Post
Ralph Ethan Aqua...
โพสต์ Jan 31 2024, 07:29 PM
โพสต์ #10

หมายเลขสมาชิก : 63,496
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: ปอปล่าร์ | ยาว: 13"
ความยืดหยุ่น: อ่อนนุ่ม

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

ทำถึงมากครับน้า จริงๆรู้จักเรื่องนี้มานานมากแล้ว แต่ไม่เคยมีโอกาสได้ดูสักครั้ง ก็เลยเห็นด้วยกับพี่สาววอนยองข้างบนครับว่า ไว้มาสตรีมในดิสคอร์ดดูกันครับ
+Quote Post

Closed TopicStart new topic

RSS Lo-Fi ; ประหยัดแบนวิธ,โหลดเร็ว เวลาในขณะนี้: 27th April 2024 - 03:23 PM