เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
อัลบัมสอนถ่ายภาพแบบง่ายๆ สไตล์มิคาเอล
3 หน้า    1 2 3  
Hardin Scott
นักเรียนฮอกวอตส์ปี 1

กลุ่ม : นักเรียนบ้านสลิธีริน
สายเลือด : เลือดผสม

ไม้กายสิทธิ์
ไม้: -- | ยาว: --
แกนกลาง: --
ความยืดหยุ่น: --

สัตว์เลี้ยง

• #41 Dec 3 2020, 07:37 PM
คุณมิคาเอลเก่งมากครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ เป็นประโยชน์มากๆ
Casey Willow
นักเรียนฮอกวอตส์ปี 2

กลุ่ม : นักเรียนบ้านเรเวนคลอ

ไม้: เร้ดวู้ด | ยาว: 10"
แกนกลาง: ขนหางเธสตรอล
ความยืดหยุ่น: ไม่ยอมงอ

สัตว์เลี้ยง

• #42 Dec 3 2020, 07:56 PM
ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆนะ จะลองเอาไปใช้ ไปปรับเปลี่ยนดู ยังถ่ายรูปไม่ค่อยสวยเลย
Irina De Bereaux

สายเลือด : เลือดบริสุทธิ์

ไม้: มะเกลือ | ยาว: 13"
แกนกลาง: ขนนกฟีนิกซ์
ความยืดหยุ่น: โก่งเล็กน้อย

สัตว์เลี้ยง

• #43 Jan 3 2021, 03:44 PM
เทคนิคดี มีประโยชน์มากๆเลยค่ะ เข้าใจง่าย เราผู้ซื้อกล้องมาเก็บเข้าตู้ ไม่เคยได้จับ สงสัยหมดโควิดคงต้องหยิบออกมาปัดฝุ่นบ้าง
Baekbeom Berthelsen Blafjella

ไม้: วอลนัตสีดำ | ยาว: 14"
แกนกลาง: เอ็นหัวใจมังกร
ความยืดหยุ่น: ดีและนุ่ม

สัตว์เลี้ยง

• #44 Jan 4 2021, 03:46 PM
เทคนิคนี้คือได้ผลจริงๆ สัดส่วนของภาพคือทำให้ได้ ในมือถือเมื่อเวลาถ่ายแล้วใช้จุดตัดเก้าช่อง

Blåfjella

Erik Ivar | Winstella Blank | Wenderlin Ciel |
Mirabelle Catrina | Harris Louvois | Baekbeom Berthelsen l Michael Vendicheshire

. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .
Elwin Om Hallewell
นักเรียนฮอกวอตส์ปี 3

ไม้: แอสเพน | ยาว: 11"
แกนกลาง: ขนยูนิคอร์น
ความยืดหยุ่น: แข็ง

สัตว์เลี้ยง

• #45 Jan 4 2021, 03:59 PM
ขอบคุณที่นำความรู้มาแชร์นะครับ เป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่เริ่มเรียนรู้การถ่ายรูปมากครับ ทฤษฎีกริด 9 ช่องนี่ จริงๆ ก็มีพวก ทฤษฎีเส้นนำสายตา ก็มีส่วนช่วยให้ภาพถ่ายมีความน่าสนใจมากขึ้นครับ

Seth Vysander

ไม้: วอลนัตสีดำ | ยาว: 12"

สัตว์เลี้ยง

• #46 Jan 4 2021, 05:38 PM
เคยเห็นวิธีการถ่ายแบบนี้ผ่านตาเหมือนกันแต่ไม่เคยตั้งใจอ่าน พอได้มาอ่านก็นับว่าได้เทคนิคในการถ่ายรูปเพิ่มเลย เพราะส่วนใหญ่จะถ่ายไปตามอารมณ์ความรู้สึกตอนนั้นเก็บเป็นสตอรี่ของภาพๆนั้นมากกว่า

● 𝐒𝐞𝐭𝐡 𝐕𝐲𝐬𝐚𝐧𝐝𝐞𝐫 ●
Valentina Valentinovna Kotova

ไม้: ยิว | ยาว: 14"
แกนกลาง: เอ็นหัวใจมังกร

สัตว์เลี้ยง

• #47 Jan 4 2021, 07:47 PM
ขอบคุณสำหรับเทคนิคการถ่ายภาพที่อ่านแล้วเข้าใจง่ายมากและทำให้รู้สึกว่าการถ่ายภาพด
้วยเทคนิคกริด 9 ช่องไม่ได้ยากอย่างที่คิด สามารถนำไปใช้กับการถ่ายภาพผ่านมือถือและผ่านทางกล้องดิจิตอลได้เลย
Michael P. Pontia

สายเลือด : ไม่แน่ชัด

ไม้: ฮอร์นบีม | ยาว: 12"

สัตว์เลี้ยง

• #48 Jan 5 2021, 09:02 PM
🌷แค่จะไปเลือกตั้ง แต่ดันลืมว่ามีงานพรรณไม้🌷
สวัสดีปีใหม่ครับทุกคน ผมมิคาเอล นะ
หลังจากห่างหานไปนาน ตอนนี้ผมกลับมาแล้วครับ ด้วยช่วงคริสต์มาสที่ผ่านมา โรงเรียนของเราก็จัดกิจกรรมอย่างสนุกสนาน ทำให้ผมเห็นควรว่าพักอัปกระทู้ดีกว่า ประจวบกับวันนั้นผมพาเพื่อนกลับบ้านไปเลือกตั้ง แล้วดันลืมว่ามีงานมหัศจรรย์พรรณไม้ที่ขอนแก่น ผมเลยแวะไปงานสักหน่อย ตามที่มีคนขอให้ผมไปจากการทู้ก่อน ๆ

∗*﹡∗*﹡∗*﹡∗*﹡∗*﹡∗*﹡∗*﹡∗*﹡

สำหรับฟิลเตอร์ที่จะแนะนำในวันนี้ คือ GOLD 200 จากแอป FIMO ครับ ที่เลือกใช้เพราะผมคิดไม่ออกว่าจะใช้ไรดี แล้วเห็นว่าฟิล์มตัวนี้ดึงสีได้ดี เลยเลือกตัวนี้แหละ
ฟิล์ม KODA GOLD 200
คุณสมบัติ : Color Negative ISO 200
แนวการถ่ายภาพของฟิล์ม
#Vintage #Warm-tone #Sunlight #Portrait #Backlight
ข้อมูลรายละเอียด
ซีรีส์ GOLD เปิดตัวในปี 1997 กลายเป็นหนึ่งในม้วนฟิล์มที่น่าเชื่อถือที่สุดหลังจากหลายปี
ของการเพิ่มประสิทธิภาพแบบวนซ้ำ (ประมาณว่าใช้ดีบอกต่อ)
ด้วยอิมัลชั่นไวแสงที่พัฒนาโดย บริษัท Kodak ทำให้ GOLD 200 มีความไวต่อแสงสีแดงและสีเหลืองมากขึ้น ทำให้โทนสีแดงและสีเหลืองในภาพถ่ายมีความโดดเด่นยิ่งขึ้นซึ่งทำให้เกิดโทนสีอบอุ่นแบ
บคลาสสิกโดยรวม (แปลโดย translate.google.co.th)

ปีนี้ต่างจากปีที่แล้วตรงซุ่มทางเข้ามีการตกแต่งด้วยฉากการจำลองการค้าขายแบบคลาสสิก เช่น ร้านตัดผม ร้านขายน้ำ มีการนำของเก่า ๆ มาจัดแสดง ทำให้คนแน่นตั้งแต่ทางเข้าเลยครับ

ผมงุนงงกับภาพนี้เพราะIGหาว่าผมขายของ แล้วก็ลบรูปนี้ผมทิ้งเฉยเลย

เพื่อนผมเอง

บ้านเทเลทับบี้ไม่อยู่แล้วครับ เขาทำเป็นบ้านฮอบบิทไปแล้ว และ คนเยอะผมเลยไม่ได้เข้าไปถ่าย แต่คุณยักษ์ยังอยู่พร้อมกับหน้ากากอนามัย และ เครื่องวัดอุณหภูมิอันใหญ่

ผมชอบรูปนี้ที่สุดเพราะมันเหมือนวอลเปเปอร์โทรศัพท์ดี 5555

สำหรับใครที่ได้ลองเล่นแอปFIMO ฟิลเตอร์นี้ ผมอยากให้เพื่อนๆแบ่งปันภาพถ่าย
ของเพื่อน ๆ ในฮอกวอตส์ได้ชมกันในคอมเมนต์ด้านล่างกันครับ หรือใครไปงานก็เอามาแบ่งผมดูหน่อยเพื่อแบ่งปันมุมมองในการถ่ายภาพกันครับ

ขอบคุณสำหรับพื้นที่แสดงออกครับ กระทู้นี้ไม่ได้สอนอะไร แต่กระทู้หน้ามีแน่นอนครับ (ノ≧ڡ≦)