ฮอกวอตส์ไทย :. สานต่อจินตนาการแฮร์รี่ พอตเตอร์

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
> The Picture of Dorian Gray, RWZP; ชวนมาอ่านหนังสือ ep.1
Ze-Pang 'hz
โพสต์ Apr 27 2017, 03:27 AM
โพสต์ #1

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 1

กลุ่ม : นักเรียนฮอกวอตส์
เข้าร่วม : 23-February 11
จาก : #popparazzi
หมายเลขสมาชิก : 12,717
สายเลือด : เลือดบริสุทธิ์
เหรียญตรา:

หีบสัมภาระ

ไม้กายสิทธิ์
ไม้: ซิกคามอร์ | ยาว: 11"
แกนกลาง: เอ็นหัวใจมังกร
ความยืดหยุ่น: โก่งมาก

สัตว์เลี้ยง

The Picture of Dorian Gray

12345678อะแฮ่ม .. ฮาาา สวัสดีนะคะทุกๆ คนที่เข้ามาอ่านกระทู้แรกของดิฉันในรอบหลายปี(?) วันนี้ภูมิใจนำเสนอสุดๆ กับช่วงส่วนตัวที่มโนเอาเองว่ามี ฮิฮิ
12345678และนี่คือช่วง READ WITH ZEP; I highly recommended นั่นเอง วู้วหู้วว {ปรบมือรัวๆ เป็นจังหวะงานโรงเรียนและอย่าได้ลืมตะโกนคำว่า เฮ้ ตบท้าย}
12345678เอาล่ะค่ะ มาเริ่มด้วยหนังสือเล่มนี้ที่ตัวดิฉันนั้นพราวพรีเซ้นต์สุดๆ แม้ว่าจะอ่านครั้งแรกแล้วไม่เก็ทหากไม่อ่านฉบับแปลไทยซ้ำอีกครั้ง ขอออกตัวยอมรับก่อนเลย
12345678ว่าการแปลภาษาของดิฉันนั้นยังไม่ถึงขั้นเท่าไหร่ แม้ว่าจะเริ่มอ่านหนังสือหลายๆ เรื่องในเวอร์ชั่นต้นฉบับก็ตาม และโดยเฉพาะหนังสือที่มาจากยุคเก่าแล้วล่ะก็
12345678ภาษาที่ใช้ค่อนข้างแตกต่างออกไปจากนวนิยายหรือนิยายในยุคปัจจุบัน ก็คงจะเห็นมาจากชื่อกระทูู้กันแล้วสินะคะ ว่าหนังสือเล่มนี้มีชื่อว่าอะไร ใช่แล้วค่ะ
12345678หนังสือที่จะมาแนะนำในวันนี้คือ " The Picture of Dorian Gray " หรือชื่อเรื่องตามฉบับแปลไทยก็คือ " ภาพวาดโดเรียนเกรย์ " นั่นเอง
12345678โดยหนังสือเล่มนี้เป็นผลงานการประพันธ์ของ Oscar Wilde และยังเป็นนิยายเพียงเรื่องเดียวของเขาด้วย แถมยังเป็นนวนิยายที่เรียกได้ว่าเป็น
12345678นวนิยายที่อื้อฉาวที่สุดในศตวรรษที่ 19 เลยทีเดียว
12345678อาจจะมีบางคนคุ้นๆ ชื่อสินะคะ โดยหนังสือเล่มนี้เคยได้นำมาจัดทำเป็นภาพยนตร์ ในปี 2009 โดยมีชื่อภาพยนตร์ว่า โดเรียน เกรย์ (Dorian Gray)

[อันนี้เป็น Trailer ของภาพยนตร์นะคะ]

12345678ข้ามเรื่องของหนังไป เรามาพูดต่อถึงเรื่องหนังสือดีกว่า เพราะกระทู้นี้ ดิฉันเน้นเวอร์ชั่นหนังสือมากกว่า เพราะอะไรน่ะเหรอ? ก็คงจะทราบๆ กันดี
12345678ว่าหากได้มีการนำเรื่องราว Based on Novel มาสร้างแล้วล่ะก็ มักจะ ห่วย กว่าเกือบๆ ทุกเรื่องไป ยกตัวอย่างตามความเห็นส่วนตัวดิฉัน ย้ำว่า ส่วนตัว
12345678เพอร์ซี่ แจ๊คสัน {Percy Jackson} พูดได้เลยว่าผิดหวังค่ะ ตัวดิฉันเป็นแฟนหนังสือเรื่องนี้ค่ะ แต่กลับต้องผิดหวังมากกับตัวหนัง แม้ว่าตัวหนัง
12345678จะมีทั้งคุณ Logan Lerman สุดหล่อยอดยาหยีอย่าง Jake Abel ก็ตาม หนังพังมากค่ะ ดิฉันเศร้า หากคำพูดดิฉันทำร้ายจิตใจใครไปก็ขอโทษด้วยนะคะ
12345678เพราะดิฉันคาดหวังไว้มาก ตอนที่ได้มีการทำหนังเรื่องนี้ออกมา แต่สุดท้ายก็ ก็สมควรแก่การกลับมาพูดถึงเรื่องหลักของเราอย่างจริงจังเสียที ฮ่าๆ
12345678ขอโทษค่ะ นอกเรื่องตลอดเลย ไม่ไหวจริงๆ แหะๆๆๆ

12345678เนื้อเรื่องย่อ :
12345678__________ เป็นเรื่องราวที่เกี่ยวกับชายหนุ่มรูปงามที่มีชื่อว่า "โดเรียน เกรย์" เขาเติบโตและถูกเลี้ยดูมาอย่างลูกเศรษฐีทั่วไป ชีวิตวัยเด็กที่
12345678ได้รับการประคมประหงมมาอย่างดี การใช้ชีวิตของโดเรียนก็เลยค่อนข้างจะไร้แก่นสาร ทำตัวเหลวไหล ไม่ทำงานทำการ แสดงตนอย่างกับว่า
12345678ตัวเองนั้นเป็นศิลปินที่ทุ่มเททุกอย่างไปกับมัน ไม่เชื่อในความรักแถมยังเป็นไบเซ็กซวลอีกด้วย และด้วยความที่ไม่เชื่อในความรักของเขานี่แหละ
12345678ทำให้เขาไม่คิดจะจริงจังกับใคร บรรดาคนรักเก่าของโดเรียนก็เลยจบไม่ค่อยจะสวย บางคนก็ฆ่าตัวตาย หรือบางคนก็ถูกพบศพแบบไม่ทราบสาเหตุ
12345678โดเรียนไม่เคยรู้สึกผิดอะไรทั้งนั้น ใช้ชีวิตต่อไป ผู้คนต่างไม่ใส่ใจ เพราะด้วยหน้าตาอันหล่อเหลาของเขา ทำให้ผู้คนต่างหลงใหลและลืมเลือน
12345678เรื่องราวน่าสะอิดสะเอียนของพวกนั้น {ความบ้าผู้ชายหน้าตาดีมันมีมาทุกยุคทุกสมัยแหละค่ะคุณๆ} และในวันหนึ่งก็มีศิลปินคนนึง เขาก็เหมือน
12345678กับผู้คนรอบตัวโดเรียน ที่หลงใหลในรูปโฉมของโดเรียน จนถึงขั้นเอ่ยปากยืมตัวโดเรียนมาเป็นแบบ โดเรียนที่ค่อนข้างจะภูมิใจในหน้าตาของตนแล้ว
12345678ก็ตอบรับอย่างเต็มใจ จนเมื่อภาพวาดเสร็จ ด้วยความที่ภาพนั้นเหมือนตัวเขาซะจนโดเรียนที่ไม่พอกับความเป็นไปของธรรมชาติมนุษย์ ที่
12345678ต้อง เกิด แก่ เจ็บ ตาย ก็ได้ตัดพ้อออกมา และเป็นผลให้เกิดเรื่องราวเลวร้ายอีกหลายๆ อย่างตามมา ฯลฯ

12345678 อ่านเรื่องย่อแล้วน่าสนใจไหมคะ ? ดิฉันจัดเรทตามที่ได้อ่านเองของเรื่องนี้อยู่ในช่วง 16+ เพราะเนื้อเรื่องมีทั้งที่เกี่ยวกับความเชื่อ การบรรยายไปในทางเซ็กซี่ๆ ?
12345678การพูดถึงเรื่องกายวิภาค อะไรเล่านั้น ส่วนตัวแล้วเกี่ยวกับการบรรยายไปในทางนั้นดิฉันชอบค่ะ -..- แต่มันจะมีเนื้อเรื่องในส่วนที่เกี่ยวกับความเชื่อเกี่ยวกับปิศาจ
12345678ความรุนแรง การฆาตรกรรม แอบลอบฆ่า ฆ่าตัวเองพวกนี้มากกว่าที่ดิฉันคิดว่า หนังสือเรื่องนี้เหมาะกับวัยเลย 15 ก็ว่าได้
12345678แล้วก็คำแนะนำสำหรับคนที่อยากจะหาหนังสือเรื่องนี้มาอ่านนะคะ อยากจะบอกว่า หนังสือเรื่องนี้ได้ทำการรีเมคใหม่จากหลากหลายสำนักพิมพ์ {ต้นฉบับ}
12345678ซึ่งคุณๆ สามารถเลือกหาอ่านกันได้ อย่างมากหน้าหลายตาเลยล่ะค่ะ ส่วนตัวดิฉันนั้น มีฉบับภาษาอังกฤษ 1 เล่มของสำนักพิมพ์ wordsworth ซื้อมาในราคาจำไม่ได้แล้วค่ะ
12345678แต่ไม่แพง เพราะเล่มที่ดิฉันมี ขนาดไม่ใหญ่มาก แล้วก็มีฉบับภาษาไทย 1 เล่ม เป็นของสำนักพิมพ์ฟรีฟอร์ม แปลโดย กิตติวรรณ ซิมตระการ
12345678ซึ่งดิฉันก็ไม่ทราบเหมือนกันค่ะว่า ฉบับภาษาไทยของหนังสือเล่มนี้จะยังคงมีอยู่ไหม เพราะเท่าที่หามานั้นมีแปลไทยแค่เจ้าเดียวและจัดพิมพ์ในปี 2009 ด้วย
12345678แต่เชื่อเถอะค่ะ อ่านเวอร์ชั่นอังกฤษแล้วฟิน แม้จะยากหน่อยก็ตาม

#_______________________________________________________________________

เป็นไงกันบ้างคะกับการนำเสนอของดิฉัน หากว่าเนื้อหาไม่ครบถ้วนหรือดูพูดล้นเกินไปสามารถติเตียนหรือติชมได้ค่ะ ยินดีรับฟัง
และนำไปปรับปรุงเพื่อเป็นแนวทางในการนำเสนอหนังสือเรื่องอื่นๆ แล้วก็สุดท้าย หากรู้สึกว่าดิฉันพูดมากไป บอกกล่าวได้ค่ะ
แล้วจะลดๆ การเวิ่นเว้อลงเพื่อให้สามารถได้รับอรรถรสตามสมควร แล้วก็ถ้าหากต้องการให้ลดความคิดเห็นลงก็ได้นะคะ
สามารถตอบกระทู้บอกดิฉันได้เลยค่ะ ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขอให้สนุกกับการอ่านหนังสือนะคะ

เครดิจภาพ ; Google
เรียบเรียง ; Ze-Pang 'hz@hogwartsthai.com

--------------------
Go to the top of the page

Quote Post
Jinnie Iverson
โพสต์ Sep 29 2017, 03:03 PM
โพสต์ #2

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 2
**

เข้าร่วม : 26-September 17
จาก : Winchester, UK
หมายเลขสมาชิก : 31,402
สายเลือด : เลือดผสม
เหรียญตรา:

หีบสัมภาระ

ไม้: ซิกคามอร์ | ยาว: 10"
แกนกลาง: ขนยูนิคอร์น
ความยืดหยุ่น: ดีและนุ่ม

สัตว์เลี้ยง

เป็นเรื่องราวที่น่าสนใจมากค่ะ น่าไปหาอ่านบ้างจัง
ขอบคุณสำหรับการแนะนำหนังสือดีๆ นะคะ ^^

R A V E N C L A W _ C R E W
Jinnie Iverson

"The problem is not the problem, The problem is your attitude about the problem."
― Jack Sparrow

Quote Post
เจ้าหญิงสีน้ำเงิ...
โพสต์ Sep 30 2017, 02:46 PM
โพสต์ #3

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 7

กลุ่ม : กองทัพดัมเบิลดอร์
เข้าร่วม : 22-January 09
จาก : 서울특별시
หมายเลขสมาชิก : 1,758
เหรียญตรา:

หีบสัมภาระ

ไม้: ไพน์ | ยาว: 11"
แกนกลาง: เอ็นหัวใจมังกร
ความยืดหยุ่น: ดีดตัว

สัตว์เลี้ยง

QUOTE(Ze-Pang 'hz @ Apr 27 2017, 03:27 AM) *
12345678การพูดถึงเรื่องกายวิภาค อะไรเล่านั้น ส่วนตัวแล้วเกี่ยวกับการบรรยายไปในทางนั้นดิฉันชอบค่ะ -..- แต่มันจะมีเนื้อเรื่องในส่วนที่เกี่ยวกับความเชื่อเกี่ยวกับปิศาจ

#แท็กมือ รสนิยมเดียวกัน -.,-
ชอบอะไรที่มันสื่อถึงความต่ำตมของมนุษย์
ทั้งด้านมืด ความโสมม กิเลส ตัฒหา ราคะ #พอ ๆ
โลกสวยเชิญชิดในค่ะ 555

เห็นด้วยนะที่อ่านในหนังสือจะฟินกว่าเป็นภาพยนตร์
คือบางเรื่องนิยายอย่างดัง ขายดีเป็นเททิ้ง พอทำเป็น ภ. อยากจะถอดรองเท้าแล้วปาใส่
ไม่เข้าใจว่าอิคนเขียนบทภาพยนตร์ กับผู้กินกับอะไรเข้าสิงถึงได้ยำซะเละเป็นโจ๊กเยี่ยงนั้น
ฉาว ๆ คาว ๆ ของชอบค่ะ

Quote Post
Katherine Jones
โพสต์ Dec 29 2017, 01:43 AM
โพสต์ #4

**

เข้าร่วม : 25-December 17
หมายเลขสมาชิก : 31,777
เหรียญตรา:

หีบสัมภาระ

ไม้: -- | ยาว: --
แกนกลาง: --
ความยืดหยุ่น: --

สัตว์เลี้ยง

ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันนะคะ ><

♕close friend forever♕

Veronica Summers & Katherine Jones

we are friend since long time ago

★☆★☆★☆★☆★☆★☆★☆★☆★☆★☆★☆★☆★☆★☆★

*รับจ้างทำลายเซ็น ราคา 5 เกลเลียน*

Quote Post
Veronica Summers
โพสต์ Feb 17 2018, 08:55 AM
โพสต์ #5

*

เข้าร่วม : 28-December 17
หมายเลขสมาชิก : 31,783
เหรียญตรา:

หีบสัมภาระ

สัตว์เลี้ยง

เนื้อเรื่องน่าสนใจมากเลยจ้า น่าไปหามาอ่าน
ขอบคุณที่มาแนะนำนะคะ

PROUD TO BE RAVENCLAW

♕close friend forever♕

Veronica Summers & Katherine Jones

we are friend since long time ago

★☆★☆★☆★☆★☆★☆★☆★☆★☆★☆★☆★☆★☆★☆★☆★☆★☆★☆★

Quote Post
Chiffon-FairChil...
โพสต์ Feb 19 2018, 06:19 PM
โพสต์ #6

*

เข้าร่วม : 8-January 18
หมายเลขสมาชิก : 31,821
สายเลือด : เกิดจากมักเกิ้ล
เหรียญตรา:

หีบสัมภาระ

สัตว์เลี้ยง

หนูเคยดูหนังด้วยค่ะ สนุกดีนะคะ พระเอกหล่อมากกก กรี๊ดดดดดด ><

Quote Post
Alli Hales
โพสต์ Jan 5 2019, 08:31 PM
โพสต์ #7

**

เข้าร่วม : 26-November 18
จาก : Winterfell
หมายเลขสมาชิก : 32,900
เหรียญตรา:

หีบสัมภาระ

สัตว์เลี้ยง

เพิ่งรู้ว่ามีฉบับหนังสือด้วยนะเนี่ย น่าหาซื้อมาอ่านสักเล่มมม
ตอนดูฉบับภาพยนตร์ยังชอบมาก เพราะตัวละครดูลึกลับ คาดเดายาก
และมีเสน่ห์น่าติดตามมากๆ ถ้าเป็นหนังสือคงได้รู้ความรู้สึกนึกคิดเบื้องหลัง
ของตัวละครในหลายแง่มุมมากขึ้นเยอะเลย ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันน้าา >..<

꿈을 꾸는 걸음 그댄 나만의 아름다운 나비

Quote Post
Millie
โพสต์ Jan 7 2019, 10:13 AM
โพสต์ #8

*

เข้าร่วม : 22-November 18
จาก : คฤหาสน์ Knightshayes
หมายเลขสมาชิก : 32,878
เหรียญตรา:

หีบสัมภาระ

สัตว์เลี้ยง

เป็นหนังสือที่มีเรื่องราวน่าติดตามมากเลยค่ะ ขอบคุณสำหรับเนื้อหาดีๆแบบนี้นะคะ อยากหามาอ่านสักเล่มบ้างจังค่ะ

Millie.

Happiness can be found
even in the darkest of times if one
only remembers to turn on the light

Quote Post

Reply to this topicStart new topic

RSS Lo-Fi ; ประหยัดแบนวิธ,โหลดเร็ว เวลาในขณะนี้: 18th January 2019 - 08:56 AM