IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

> Aladdin (2019) | Disney+, Adventure , Fantasy [G]
Joseph Vasellius...
โพสต์ Dec 5 2021, 11:17 PM
โพสต์ #1

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 3

กลุ่ม : นักเรียนบ้านสลิธีริน
เข้าร่วม : 9-January 16
หมายเลขสมาชิก : 28,256
สายเลือด : เลือดบริสุทธิ์
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้กายสิทธิ์
ไม้: แอช | ยาว: 13"
แกนกลาง: เอ็นหัวใจมังกร
ความยืดหยุ่น: ไม่ยอมงอ

สัตว์เลี้ยง

🎬 Aladdin (2019) | 128 mins
🍿 วันที่เข้าฉายในไทย ▶ 22 May 2019
🍿 ประเภท ▶ ผจญภัย , แฟนตาซี [G]
🍿 ช่องทางการรับชม ▶ Disney+ , Apple TV , Google Play Movies & TV

🎬 เรื่องย่อ
▶ เรื่องราวของเด็กหนุ่มยากจนนามว่า อะลาดิน (มีนา มาซูด) เขาถูกพ่อมดจาฟาร์หลอกล่อให้เข้าไปเอาตะเกียงในถ้ำสิงห์กลางทะเลทราย ที่นั่นอะลาดินได้ถูตะเกียงปลดปล่อยวิญญาณของยักษ์จีนี่ที่มาพร้อมกับพร 3 ประการ อะลาดินขอพรข้อแรกให้เขาได้เป็นเจ้าชายอาลี เพื่อจัดขบวนขันหมากสุดอลังการไปสู่ขอเจ้าหญิงจัสมิน เขาไปพร้อมกับพรมวิเศษและพาเจ้าหญิงออกเหาะชมโลกในเพลง a whole new world ภาพยนตร์เต็มไปด้วยการผจญภัย การแย่งชิงบัลลังก์ของจาฟาร์ และความอลังการของโปรดักชั่น
ฉ Major Cineplex

🎬 ตัวอย่างภาพยนตร์

🎬 รีวิว By ซันนี่ไนท์โซลแอนโจเซฟ ʕᵔᴥᵔʔ
ผมว่าทุกคนน่าจะรู้จัก Walt Disney Pictures กันดีอยู่แล้ว หนังขึ้นชื่อของค่ายนี้คงหนีไม่พ้นบรรดาหนังตระกูลเจ้าหญิง และที่ผมยกมารีวิววันนี้ก็คือหนึ่งในนั้น อะลาดิน นั่นเองครับ ส่วนตัวแล้วผมเองเป็นคนชอบดูหนังแนวแอคชั่น / แฟนตาชีเป็นส่วนใหญ่ ซึ่งในตอนแรกที่ดูหนังเรื่องนี้ผมไม่ได้คาดหวังอะไรนัก เพราะมันเป็นหนังที่สร้างใหม่จากการ์ตูนที่มีตั้งแต่ผมยังไม่เกิด แต่พอได้ดูมันผมกลับไปดูซ้ำในโรงอีกประมาณ 3 รอบได้

ด้วยความที่มันเป็นหนังจากดิสนีย์เลยเหมือนกับละครเพลงสั้น ๆ ตอนแรกผมก็แอบคิดว่ามันจะไม่แปลก ๆ เหรอที่แสดงกันอยู่แล้วก็ร้องเพลง แต่ดิสนีย์ทำมันออกมาได้ดีและมีเสน่ห์มาก ๆ นักแสดงหลักทุกคนทำให้หนังเรื่องนี้ลงตัว อะลาดินในปี 2019 ยังคงเส้นเรื่องคล้ายเวอร์ชันออริจินอลแต่ก็มีการปรับบทในหลาย ๆ จุด ทั้งเขียนเพลงเพิ่ม เปลี่ยนฉากตอนเริ่มเรื่อง เป็นต้น ซึ่งผมว่ามันเสริมให้การรีเมคครั้งนี้ดีขึ้นกว่าเดิม ใครจะไปคิดว่ายักษ์วิเศษอายุพันปีจะสามารถแรปและทำบีทบอกซ์ได้

เพลงประกอบภาพยนตร์ทุกเพลงดีและดีมาก ๆ ผ่านมาสองปีแล้วผมยังกลับไปฟังซ้ำ ๆ อยู่ตลอด และคิดว่าหลายคนก็คงเคยฟังกันมาบ้างแล้ว (ex. Speechless , Friend Like Me , A Whole New World etc. ) ฉะนั้นหากคุณรู้สึกว่าง ไม่มีอะไรทำ อยากจะดูหนังดี ๆ สักเรื่อง อะลาดินก็เป็นอีกเรื่องนึงที่ผมอยากฝากไว้ในลิสต์หนังน่าดู

เนื้อเรื่องแสดงให้เห็นชัดเจนถึงความเลื่อมล้ำทางสังคม ความโลภของคน การไม่พอใจในสิ่งที่ตนมี การหลงระเริงในอำนาจ Gender-Role ปิตาธิปไตย และอื่น ๆ ในตอนเด็กที่ผมเคยดูออรินอลผมคิดเพียงแค่ว่าเจ่าหญิงต้องคู่กับเจ้าชาย ลูกต้องเชื่อฟังพ่อแม่ แต่พอโตขึ้นและได้วนกลับมาดูเรื่องนี้ซ้ำในแบบใหม่ถึงได้รู้ว่าการ์ตูนบางครั้งมันก็
ไม่ใช่เพียงแค่การ์ตูน ผมหวังว่าคุณจะสนุกและได้เห็นอะไรหลาย ๆ อย่างจะหนังเรื่องนี้

การรีวิวของผมอาจจะไม่ค่อยมีสาระเท่าไหร่นัก แต่ผมอยากให้ทุกคนได้ลองสัมผัสกับหนังเรื่องนี้ด้วยตัวเอง ยืนยันได้เลยครับว่าเวลา 2 ชั่วโมงของคุณจะไม่เสียเปล่าอย่างแน่นอน ขอขอบคุณที่อ่านมาจนถึงตรงนี้ และหากใครที่ได้ดูเรื่องนี้แล้วรู้สึกอย่างไรหรือได้อะไรกลับไปบ้าง (แอบสุ้บสิ้บมาบอกผมได้นะครับ ᵔᴥᵔ )

🎬 คะแนน By ซันนี่ไนท์โซลแอนโจเซฟ ʕᵔᴥᵔʔ
🍿 เนื้อเรื่อง 🍿
8.5 / 10
🎞
🍿 เพลงประกอบ 🍿
100 / 10
🎞
#หนังที่ฉันเลิฟ

คุณ Soul Vladimir Ivanov ได้แก้ไขข้อความนี้ ครั้งล่าสุดเมื่อ Dec 5 2021, 11:43 PM
Go to the top of the page
+Quote Post

โพสต์ในหัวข้อนี้
- Soul Vladimir Ivanov   Aladdin (2019) | Disney+   Dec 5 2021, 11:17 PM
- - Albidus   เป็นหนึ่งในภาพยนตร์ที่ผมชอบมากที่สุดและมักจะเลือกม...   Dec 6 2021, 12:33 AM
- - Marc Rey   ผมเห็นกระแสของแฟนคลับดิสนีย์หลายคนที่ไม่ค่อยโอเคกั...   Dec 6 2021, 02:33 AM
- - Julien Delacroix   เราคิดว่าอะลาดิน live action เวอร์ชั่นนี้ทำออกมาได...   Dec 6 2021, 08:18 AM
- - Myra Lamour Alliyana   ส่วนตัวแล้วไมร่าชอบการ์ตูน รวมถึงหนังของดิสนีย์อยู...   Dec 6 2021, 11:28 AM
- - Hwang Pyeonju   เรื่องนี้เพลงเพราะมากเลยยย เพลงติดหูมากเลยค่าา ดูเ...   Dec 6 2021, 11:09 PM
- - Pheobe Jane Lawson   Speecless คือตำนานของเรื่องนี้จริงๆค่ะ ตอนฟังครั้ง...   Dec 6 2021, 11:27 PM
- - Vanessa De Vazendria   ต้องบอกก่อนว่าส่วนตัวเป็นแฟนคลับดิสนีย์ คือดูทุกเร...   Dec 7 2021, 09:50 AM
- - Valentine Martel   ตอนแรกก็มีกระแสมากมายเลยครับ ต่างฝ่ายต่างเสียงกัน ...   Dec 7 2021, 11:35 AM
- - Yumiko Umixko   โอววว ว่าจะดูหลายรอบแล้ว ยังไม่ได้ดูสักทีเลยค่ะ ต้...   Dec 7 2021, 11:38 AM

Closed TopicStart new topic

RSS Lo-Fi ; ประหยัดแบนวิธ,โหลดเร็ว เวลาในขณะนี้: 1st May 2024 - 02:09 PM