IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Closed TopicStart new topic
> รีวิว : GET ON UP, Directed by Tate Taylor
GuestMarcus Patroclus_*
โพสต์ Jan 23 2023, 02:44 AM
โพสต์ #1

บุคคลทั่วไป

Get on Up
เจมส์ บราวน์ เพลงเขย่าโลก

เรื่องย่อ : Get on up สารคดี เจมส์ บราวน์ เพลงเขย่าโลกเป็นภาพยนตร์ที่ดัดแปลงจากชีวิตจริงอันน่าเหลือเชื่อ ของเจ้าพ่อแห่งดนตรีโซล ที่เล่าเรื่องอย่างตรงไปตรงมาโดยเข้าถึงแก่นแท้ของดนตรี ชีวิต และอารมณ์ของ เจมส์ บราวน์ ตั้งแต่เด็กจนกลายเป็นศิลปินเพลงที่มีอิทธิพลอย่างสูงคนหนึ่งของศตวรรษที่ 20
©mono29

9 / 10

รีวิว : ก่อนอื่นเลยผมอยากจะชื่นชมแชดวิก โบสแมนนักแสดงที่ล่วงลับไปแล้ว เขาแสดงได้ดีมาก จนทำให้ผมลืมไปเลยว่าคนนี้ก็คือคนที่แสดงแบล็คแพนเธอร์ไปเลย เข้าเรื่องเลยในส่วนของเนื้อเรื่องจะเกี่ยวกับความเป็นมาของเจมส์ บราวน์นักร้องที่โด่งดัง ผมเชื่อว่าใคร ๆ หลาย ๆ น่าจะเคยฟังหรือได้ยินเพลงเขาแบบผ่าน ๆ โดยไม่รู้ตัว ในเรื่องจะเล่าตั้งแต่ชีวิตวัยเด็ก การพบเจอเพื่อนที่ทำให้มาเป็นเจมส์ บราวน์ จุดสูงสุดและจุดต่ำสุดของอาชีพนักร้อง เนื่องจากผมไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับเจมส์ บราวน์เลย รู้แค่ว่าเขาคือนักร้องที่ร้อง อ๊าวววว ไอฟีลกู๊ด แต่พอดูหนังเรื่องนี้ทำให้ผมรู้เรื่องราวที่ผมไม่รู้มาก่อน ไม่ว่าจะเป็นเรื่องที่ดีหรือแย่ และก็ทำให้ผมค่อนข้างตะลึง โดยเฉพาะเรื่องที่ว่าเจมส์ บราวน์เกิดมาแล้วไม่หายใจ และฉากที่เจมส์ บราวน์แว๊นรถหนีตำรวจในช่วงขาลงของอาชีพนักร้อง ตอนแรกผมคิดว่ามันคือเรื่องแต่ง แต่พอค้นแล้วมันคือเรื่องจริง!! ตลอดการดูทั้งเรื่องผมรู้สึกว่านี่คือเจมส์ บราวน์ เพราะว่าเหมือนมากกกกกกกกก และผมค่อนข้างชอบและรู้สึกแปลกใหม่ในการเล่าเรื่องมากเนื่องจากระหว่างเรื่องนั้น ตัวละครเจมส์ บราวน์มีการหันมาคุยกับผู้ชมเหมือนเป็นการสอนบทเรียนชีวิตอยู่เป็นช่วง ๆ และบางฉากตัวละครนั้นส่งสายตาให้ตัวละครอีกตัว แต่พอเป็นภาพย้อนอดีต กลับกลายเป็นว่าตัวละครกำลังจ้องมองเราที่เป็นผู้ชมอยู่ ผมคิดว่าเป็นหนังชีวประวัติที่เล่าได้ถึงเครื่อง ทำให้เรารู้สึกถึงความยิ่งใหญ่ในการเป็นเจมส์ บราวน์ เจ้าพ่อแห่งเพลงโซล
ข้อคิดที่ได้จากเรื่องนี้ผมคิดว่าคือการต่อสู้กับอุปสรรคในชีวิต ยอมเผชิญหน้ากับบทเรียนชีวิตถึงแม้มันจะยากขนาดไหนก็ตาม อาจจะมีจุดที่สูงสุดแต่ก็มีวันที่เราประมาทที่ตกลงมาอยู่ที่เดิมได้ แต่เมื่อตกมาก็ไม่ได้หมายความว่าเราจะไม่สามารถปีนขึ้นไปอยู่จุดสูงสุดได้อีกครั้ง เหมือนประโยคในหนังที่กล่าวว่า
"I can’t never quit cause it get hard. You quit, you going backwards. You going backwards, you dead. So, I take it. But I take it and flip it. I go forward. And I live."

สามารถดูได้แล้วที่

และ

CODE By : Vegas

Go to the top of the page
+Quote Post
Pheobe Jarome Fi...
โพสต์ Jan 23 2023, 03:58 AM
โพสต์ #2

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 6

กลุ่ม : พรีเฟ็ค
เข้าร่วม : 27-September 21
จาก : Vientiane, Laos
หมายเลขสมาชิก : 58,036
สายเลือด : เกิดจากมักเกิ้ล
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ
ล็อกเกอร์

ไม้กายสิทธิ์
ไม้: เฟอร์ | ยาว: 13"
แกนกลาง: ขนหางเธสตรอล
ความยืดหยุ่น: ดีและนุ่ม

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

มาค๊าดดดดดดดดดดดด มาดึก ๆ ดื่น ๆ อีกแล้วน้าาา จะบอกว่า เราใจตรงกันอีกแนะ เพราะฟี๊บก็เคยดูเรื่องนี้เหมือนกัน หลังจากข่าวการจากไปของคุณโบสแมนก็คือ ไล่ตามหาหนังอื่น ๆ ที่เขาเคยแสดงมาลองดูให้หายคิดถึง จนกระทั้งเรามาเจอเรื่องนี้ และเราไม่คิดว่ามันจะดีมาก ๆ ยังไงล่าาาา! ขอบคุณที่นำมารีวิวและขายให้เพื่อน ๆ ต่อด้วยนะคะ <3

+Quote Post
Byron Illalix
โพสต์ Jan 28 2023, 04:10 PM
โพสต์ #3

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 2

*

กลุ่ม : นักเรียนบ้านเรเวนคลอ
เข้าร่วม : 29-November 22
หมายเลขสมาชิก : 61,533
สายเลือด : เลือดบริสุทธิ์
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: -- | ยาว: --
แกนกลาง: --
ความยืดหยุ่น: --

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

ไม่เคยรู้มาก่อนเลยครับว่าแชดวิกเคยเล่นหนังแนวนี้ด้วย น่าสนใจและน่าตามไปดูมากเลยครับ จากรีวิวก็ดูเป็นหนังที่ดีและให้ข้อคิดในการใช้ชีวิตได้ดีมากครับ

THE FIRST WOLF HEIR OF LYRVAYLO FAMILY

— .I'm an alpha wolf, Always have been and always will be. —

Byron | Eryx | Kyler

+Quote Post
Cassidy Udulutch
โพสต์ Jan 28 2023, 09:49 PM
โพสต์ #4

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 2

**

เข้าร่วม : 16-August 22
หมายเลขสมาชิก : 60,555
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: ลาร์ช | ยาว: 10"
แกนกลาง: ขนหางเธสตรอล
ความยืดหยุ่น: โก่งมาก

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

Chadwick Boseman แสดงได้สุดยอดมากค่ะ ได้ดูฝีมือการแสดงก็คือคุ้มแล้วนะ ตื่นเต้นเวลามีฉากร้องเพลงทุกฉากเลยค่ะ บางเพลงแบบโคตรมันนนส์ อยากลุกขึ้นยืนเต้นเลยค่ะ ขอตัวไปดูเก็บตกอีกรอบแล้วจะมาเสริมนะคะ
+Quote Post
Christian Iorwer...
โพสต์ Jan 31 2023, 07:12 PM
โพสต์ #5

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 1

*

เข้าร่วม : 5-November 22
หมายเลขสมาชิก : 61,452
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

เห็นแล้วก็คิดถึงแชดวิกเลยครับ สมกับเป็นนักแสดงมืออาชีพจริงๆ ไม่ว่าจะบทไหนแกก็เอาอยู่ เข้าถึงบทบาทและอารมณ์ของตัวละครได้ดีมากครับ
+Quote Post
Mercy Kythera Jo...
โพสต์ Jan 31 2023, 09:13 PM
โพสต์ #6

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 1

**

กลุ่ม : นักเรียนบ้านกริฟฟินดอร์
เข้าร่วม : 27-December 22
หมายเลขสมาชิก : 61,594
สายเลือด : เลือดผสม
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

ส่วนตัวแล้วชอบคุณ Chadwick Boseman มาก ๆ เลยล่ะค่ะ ยิ่งคุณมาร์คัสมาป้ายยาเรื่องนี้แล้วด้วยนะคะ ก็ยิ่งทำให้รู้สึกเลยว่าพลาดไม่ได้เลยเด็ดขาด ขอบคุณที่เอามาแนะนำให้ได้รับชมกันนะคะ
+Quote Post
Hannah Darlene
โพสต์ Feb 2 2023, 01:28 PM
โพสต์ #7

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 3

กลุ่ม : นักเรียนบ้านฮัฟเฟิลพัฟ
เข้าร่วม : 26-August 20
จาก : คฤหาสน์แฟรีแยร์ ประเทศฝรั่งเศส
หมายเลขสมาชิก : 38,636
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: ซีดาร์ | ยาว: 12"
แกนกลาง: ขนยูนิคอร์น
ความยืดหยุ่น: ดีดตัว

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

ก่อนอื่นต้องขอบคุณที่มารีวิวหนังดี ๆ ที่แถมมาด้วยข้อคิดที่สามารถปรับไปใช้ในชีวิตประจำวันได้อย่างยอดเยี่ยมแบบนี้นะคะคุ
ณMarcus ถ้ามีเวลาว่างต้องหามาดูซะแล้วว

+Quote Post

Closed TopicStart new topic

RSS Lo-Fi ; ประหยัดแบนวิธ,โหลดเร็ว เวลาในขณะนี้: 28th March 2024 - 09:13 PM