IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

> Move to Heaven (2021)
Mercy Kythera Jo...
โพสต์ Jan 3 2023, 08:52 PM
โพสต์ #1

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 1

**

กลุ่ม : นักเรียนบ้านกริฟฟินดอร์
เข้าร่วม : 27-December 22
หมายเลขสมาชิก : 61,594
สายเลือด : เลือดผสม
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้กายสิทธิ์
ไม้: -- | ยาว: --
แกนกลาง: --
ความยืดหยุ่น: --

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

"คุณเคยมีความทรงจำที่อย่างบอกเล่าให้ใครฟัง หลังจากที่ตนเองไม่อยู่บนโลกนี้ไหม?"

Move to Heaven จะมาถ่ายทอดเรื่องราวของ ฮันกือรู (รับบทโดย ทังจุนซัง) เด็กหนุ่มผู้มีอาการ แอสเพอร์เกอร์ ผู้ซึ่งทำงานเป็นพนักงานเก็บกวาดที่เกิดเหตุหลังความตาย กับผู้เป็นพ่อ ฮันจองอู (รับบทโดย จีจินฮี) ภายใต้บริษัทที่ชื่อว่า "Move to Heaven" แต่เพราะโชคชะตาเล่นตลกกับชีวิตของเด็กน้อยมากเกินไป ทำให้พ่อของกือรูจากไปอย่างไม่มีวันกลับอย่างกะทันหัน ทำให้โจซังกู (รับบทโดย อีเจฮุน) อาของเขาที่เพิ่งพ้นโทษจากการจำคุกมาหลายปี กลายมาเป็นผู้ปกครองจำเป็นให้กับเด็กหนุ่ม และเป็นจุดเริ่มต้นให้กับความสัมพันธ์ในครอบครัวหลาย ๆ อย่างที่เกิดขึ้นภายใต้บ้านหลังคาเดียวกัน
โดยเรื่องราวเองก็แบ่งออกเป็นตอน ๆ ให้ทุกคนได้รับชมพร้อมทั้งยังถ่ายทอดเรื่องราว ๆ ที่แสนอบอุ่นและชวนให้น้ำตาไหลเป็นทางได้ดีมาก ๆ เลยทีเดียวค่ะ ในระหว่างที่ก็ยังพูดถึงเรื่องราวความสัมพันธ์ที่ไม่ลงรอยกัน ว่าทำไมผู้เป็นอาของกือรูถึงจงเกลียดจงชังพ่อตนเองนัก โดยซีรีส์เรื่องนี้เองก็มีด้วยกันทั้งหมด 10 ตอนด้วยกัน โดยแต่ละตอนเองก็มีเวลาประมาณ 50-60 นาที ซึ่งส่วนตัวเราถือว่าเป็นเวลาที่ไม่นานเลยล่ะค่ะ สามารถดูได้เพลิน ๆ เลย แต่ขอเตือนว่าให้เตรียมทิชชู่ไว้ให้ดี เพราะว่าซีรีส์เรื่องนี้แหละค่ะที่ทำให้ตัวเราร้องไห้และเคว้งมาก ๆ หลังจากที่ดูจบไป
เอาล่ะคะเนื้อเรื่องคราว ๆ พอประมาณโจก็เขียนไว้ให้ทุกคนได้อ่านแค่เท่านี้ เพราะว่าถ้ามากกว่าอาจจะต้องเป็นการสปอยล์นอกเหนือจากที่ตั้งใจไว้แล้วก็ได้ โจอยากชวนทุกคนคุยนิดหน่อยค่ะ ว่าทุกคนมีตอนที่ชอบภายในซีรีส์เรื่องนี้โดยส่วนตัวหรือเปล่าคะ ส่วนตัวแล้วเราชอบตอนของคุณนักดนตรีและคุณหมอมาก ๆ เลยค่ะ มันประทับใจและตราตรึงมาก ๆ ไม่ว่าจะดูกี่ทีก็สามารถทำให้เราร้องไห้ได้เสมอ ๆ เลยค่ะ ถ้าทุกคนมีตอนไหนที่ชอบเป็นพิเศษอย่าลืมมาแชร์กันนะคะ

ในส่วนนี้เราขอนอกเรื่องหน่อยนะคะ ส่วนตัวแล้วตัวเราชอบน้องที่แสดงเป็นฮันกือรูมาก ๆ เลยล่ะค่ะ เพราะสำหรับเรื่อง Move to Heaven เองเนี่ยนะคะ น้องเองก็ได้ศึกษาอะไรหลาย ๆ อย่างเลยทีเดียวในการรับบทเป็นเด็กที่มีโรคแอสเพอร์เกอร์ ซึ่งตัวน้องเองก็เคยให้สัมภาษณ์กับสื่อไว้ว่า "ผมรับบทเป็น ฮันกือรู เขาทำอาชีพ Trauma Cleaner ซึ่งคืองานเก็บกวาดข้าวของที่เหลืออยู่ และทำความสะอาดพื้นที่เกิดเหตุ เก็บเพียงแค่สิ่งของสำคัญ ส่งคืนให้กับครอบครัวผู้เสียชีวิต ตัวผมเองก็เพิ่งได้รู้จักกับอาชีพนี้ครั้งแรกตอนอ่านบทเลยครับ ผมก็เลยได้ไปศึกษากับผู้กำกับเพิ่มเติม และก็ได้อ่านหนังสือที่เกี่ยวกับ Trauma Cleaner อีกด้วย เป็นการเปิดโลกของผมจริง ๆ ครับ" เห็นได้ชัดเลยว่าน้องทุ่มเทให้กับบทนี้มาก ๆ เลยทีเดียว และท้ายที่สุดมันก็ออกมาดีมาก ๆ จนเราดีใจไปกับน้องด้วยเลย ซึ่งก็มีอีกเรื่องที่อยากแนะนำให้ทุกคนไปดู นั่นก็คือ Racket Boy และ Crash Landing on You นั่นเองค่ะ บอกเลยว่าสนุกมาก ๆ เห็นการต่อยอดบทบาทในการแสดงที่แตกต่างกันมาก ๆ ของน้องจุนซังมากทีเดียวค่ะ ☺

ปล.เราเพิ่งหัดทำโค้ดจากแฟนถ้ามันโล่งยังไงก็ขอโทษด้วยนะคะ สามารถติชมได้เสมอเลยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เรื่องนี้สนุกมาก ๆ ค่ะ ฝากเด็ก ๆ ด้วยนะคะ เดี๋ยวถ้ามีโอกาสจะกลับมาเขียนรีวิวให้ได้อ่านกันอีกค่ะ

Go to the top of the page
+Quote Post

โพสต์ในหัวข้อนี้
- Mercy Jomaal   Move to Heaven (2021)   Jan 3 2023, 08:52 PM
- - Pheobe Jarome Fieres   "บ้า ใครมันจะไปเสียน้ำตาให้ซีรีส์เกาหลีวะ?...   Jan 4 2023, 12:40 AM
- - Lilah Qadira Sulvatore   แว้บมาเจิมคุมเมอร์ซีคนสวย ก่อนอื่นอยากจะบอกว่ากระท...   Jan 4 2023, 09:10 AM
- - Theo Thomson   แวะมารีวิวครับ ดีใจมากที่มีคนชอบเรื่องนี้เหมือนกัน...   Jan 4 2023, 10:49 AM
- - Ramsay Bradley   Ramsay Bradley ✿ ▶..Comment จำได้ว่า ...   Jan 4 2023, 02:09 PM
- - Valentine Martel   ชอบการรีวิวมากเลยครับ อ่านง่าย จับใจความได้ดี ...   Jan 10 2023, 02:43 PM
- - Raeliana Lebovny Sulvatore   เรื่องนี้มีคนแนะนำมาเยอะมาก ยังไม่มีโอกาสได้ดู แต...   Jan 24 2023, 10:18 AM
- - Byron Illalix   แค่คำโปรยของซีรี่ส์ขึ้นมาก็ขนลุกแล้วครับ การจัดแสง...   Jan 24 2023, 04:59 PM
- - Christian Iorwerth   ผมเสียน้ำตาให้กับเรื่องนี้เหมือนกันครับ องค์ประกอบ...   Jan 30 2023, 04:23 PM
- - Esso Indaeyo   เป็นซีรีส์ที่หยุดดูไม่ได้เลยมันปริ่มหัวใจ ถ้าใครไม...   Jan 30 2023, 06:05 PM
- - Dominic Kwon   โอ้ นานๆจะเจอคนที่ดูเรื่องนี้นะครับเนี่ย ถึงแม้มัน...   Jan 30 2023, 08:10 PM
- - Hannah Aglaea Crevenso   ยังไม่ได้มีโอกาสไปดูซีรีย์เรื่องนี้ แต่ชอบการรีวิว...   Jan 31 2023, 02:18 PM

Closed TopicStart new topic

RSS Lo-Fi ; ประหยัดแบนวิธ,โหลดเร็ว เวลาในขณะนี้: 23rd April 2024 - 02:04 PM