IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

> Review | American Born Chinese, By Mr.Willow
Willowaziel Zimm...
โพสต์ Jul 23 2023, 08:04 PM
โพสต์ #1

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 1

*

กลุ่ม : นักเรียนบ้านฮัฟเฟิลพัฟ
เข้าร่วม : 2-March 23
จาก : Rosewood
หมายเลขสมาชิก : 61,864
สายเลือด : ไม่แน่ชัด
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้กายสิทธิ์
ไม้: -- | ยาว: --
แกนกลาง: --
ความยืดหยุ่น: --

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

Review : American Born Chinese
by Mr.Willow

เรื่องย่อ - เรื่องราวของ จิน หวัง เด็กหนุ่มวัยรุ่นชาวอเมริกันเชื้อสายจีนคนหนึ่งที่เรียนอยู่ในระดับไฮสคูล ท่ามกลางนักเรียนหลากหลายเชื้อชาติร่วมสถาบัน มีเพียง อนุช เด็กหนุ่มเชื้อแขกที่เขาพอจะเรียกว่าเพื่อนได้ แต่มีเหตุที่ทำให้ต้องห่างกันไปในช่วงปิดเทอมฤดูร้อนที่ผ่านมา เมื่อวันเปิดเทอมใหม่มาถึง เขารู้สึกถูกชะตากับ อมิเลีย เด็กสาวชาวอเมริกันที่ดูเป็นมิตรมากกว่าเด็กอเมริกันคนอื่นที่เขาเคยเจอ เธอทำให้ชีวิตที่แสนน่าเบื่อของเด็กเชื้อสายเอเชียอย่างเขาดูมีสีสันขึ้นมา แต่นั่นก็ยังไม่เท่ากับการมาของเพื่อนคนใหม่อีกคน เว่ยเฉิน นักเรียนใหม่ที่ย้ายมาจากจีนเช่นเดียวกัน ถึงเขาจะดูเป็นแค่เด็กชายชาวเอเชียธรรมดา แต่ที่แท้จริงเป็นบุตรชายของเทพเจ้าที่มีพลังเหนือมนุษย์ แถมยังพาความวุ่นวายยุ่งเหยิงมาให้กับชีวิตของจินอีกต่างหาก จากนั้นทุกอย่างเกิดขึ้นราวกับโลกถล่ม เพราะเขาต้องเข้าไปข้องเกี่ยวกับการต่อสู้ของเหล่าเทพเจ้าในตำนานของจีน โดยที่เขายังไม่ทันตั้งตัวเลยแม้แต่น้อย
Cr. Patsonic

Review : ผมได้บังเอิญเรื่องนี้เพราะตามมาดูมิเชล โหย่ว หลังจากที่ดู Everything Everywhere All at Once มาครับ ส่วนตัวผมไม่ได้ตามทางตำนานของเทพเจ้าจีนมากขนาดนั้น ในตอนแรกที่ได้ดูเลยมีความรู้สึกที่แปลกไปบ้าง แต่พอได้ดูไปสักประมาณ 3 ตอนแล้วผมก็รู้สึกว่าเป็นซีรีส์เรื่องหนึ่งที่สนุกมาก ๆ แต่อีกเรื่องที่ผมชอบที่สุดนอกจากฉากการต่อสู้สุดแฟนซี ก็คือการ Represent เรื่องของครอบครัวเอเชียนในมุมมองของสายตาโลกนี่แหละครับ ผมว่ามันเป็นเรื่องที่ทางผู้จัดทำได้ทำการค้นคว้าและทำข้อมูลตรงส่วนนี้เป็นอย่างดี ผมชอบที่บทของ จิน หวัง ที่แสดงออกมาได้สมกับเด็กอเมริกันเชื้อสายจีน ได้เหมือนกับว่าเขากำลังแสดงเป็นบริบทนั้นจริง ๆ และอีกคนมี่ไม่พูดถึงไม่ได้เลยคือ มิเชล โหย่ว ครับ การปรากฏตัวของ เซนเซอร์ นั้นออกมาในจังหวะที่ดีอยู่หลายครั้ง แต่ก็มีหลายฉากที่ผมรู้สึกว่าไม่จำเป็นที่จะต้องใส่บทนี้มาเลยก็ได้ โดยรวมคือดีมากเลยครับ แนะนำให้ทุกคนไปดูกัน คะแนน 9/10 ไปเลยครับผม

ลิงค์ถูกลิขสิทธิ์ HERE!

Go to the top of the page
+Quote Post
2 หน้า V  < 1 2  
Start new topic
คำตอบ (20 - 21)
Poolom August
โพสต์ Aug 17 2023, 01:36 PM
โพสต์ #21

*

กลุ่ม : นักเรียนบ้านเรเวนคลอ
เข้าร่วม : 3-August 23
จาก : ดินแดนที่อยู่ระหว่างน้ำกั
บท้องฟ้า
หมายเลขสมาชิก : 62,810
สายเลือด : เลือดผสม
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: ปอปล่าร์ | ยาว: 13"
แกนกลาง: ขนนกฟีนิกซ์
ความยืดหยุ่น: แข็งเล็กน้อย

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

ยังไม่เคยดูเรื่องนี้เลยค่ะ แต่ดูจากการรีวิว ต้องไปหาดูสะแล้ว ขอบคุณสำหรับการรีวิวและแนะนำหนังดีๆนะคะ
+Quote Post
Dominic Kwon
โพสต์ Aug 18 2023, 01:31 AM
โพสต์ #22

กลุ่ม : นักเรียนบ้านสลิธีริน
เข้าร่วม : 5-March 22
จาก : Seoul, South Korea
หมายเลขสมาชิก : 58,952
สายเลือด : ไม่แน่ชัด
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: แอสเพน | ยาว: 12"
แกนกลาง: ขนนกฟีนิกซ์
ความยืดหยุ่น: โก่งเล็กน้อย

สัตว์เลี้ยง

เว่ยเฉินสำหรับผมเป็นตัวละครที่น่าสนใจที่สุดในเรื่องนี้เลยครับ อีกคนก็มิเชลโหย่วที่ผมชอบ คนอื่นอยู่ในระดับที่เฉย ๆ โดยรวมคือสนุกครับ

Dominic Kwon
+Quote Post

2 หน้า V  < 1 2
Closed TopicStart new topic

RSS Lo-Fi ; ประหยัดแบนวิธ,โหลดเร็ว เวลาในขณะนี้: 19th May 2024 - 08:16 AM