IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

> แนะนำ Black Clover
Eddy Wincer
โพสต์ Sep 14 2021, 06:55 PM
โพสต์ #1

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 1

**

กลุ่ม : นักเรียนบ้านฮัฟเฟิลพัฟ
เข้าร่วม : 29-April 21
หมายเลขสมาชิก : 56,635
สายเลือด : เลือดบริสุทธิ์
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้กายสิทธิ์
ไม้: แอสเพน | ยาว: 13"
แกนกลาง: เอ็นหัวใจมังกร
ความยืดหยุ่น: ไม่ยืดหยุ่น

สัตว์เลี้ยง

สวัสดี มิตรรักแฟนอะนิเมะทุกท่านครับ หลังจากห่างหายไปนาน และไม่มีที่ดินให้ขุดเพิ่ม

วันนี้ผมจะมารีวิวถึง อะนิเมะ เรื่องยาว นามว่า....

BLACK CLOVER

........... แบล็กโคลเวอร์ (ブラッククローバー; Burakku Kurōbā; Black Clover) เป็นมังงะญี่ปุ่นประเภทผจญภัยแฟนตาซีที่เขียนเรื่องและวาดภาพประกอบโดยทาบาตะ ยูกิ เริ่มตีพิมพ์ลงนิตยสารโชเน็งจัมป์รายสัปดาห์ ของสำนักพิมพ์ชูเอชะ ตั้งแต่วันที่ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2558 และได้รับการจัดพิมพ์เป็นหนังสือรวมเล่มในปัจจุบันจำนวน 25 เล่ม ส่วนที่ประเทศไทยได้มีการเผยแพร่เป็นหนังสือรวมเล่มโดยสำนักพิมพ์สยามอินเตอร์คอมิกส์ ปัจจุบันมีการทำเป็นอะนิเมะ ฉายอยุ่ในเนตฟลิกซ์ ถึง 3 ซีซัน

เรื่องย่อ: ในอดีตมนุษย์นั้น เกือบถูกเทพอสูรทำลายล้าง แต่ว่าก็มีชายคนหนึ่งได้ทำการปราบเทพอสูรตนนั้น และรักษาโลกไว้ได้ และถูกขนานนามว่า จักรพรรดิเวทมนตร์ นำไปสู่การก่อตั้งอาณาจักรโคลเวอร์ขึ้นมาและกลายเป็นตำนาน

..............เวลาผ่านไป ราว 500 ปี หลายยุคสมัยไป อาณาจักรโคลเวอร์เติบโตขึ้นมาก มีการแบ่งชนชั้นตามเวทมนตร์ ในการผจญภัยครั้งนี้กล่าวถึง เด็กหนุ่มกำพร้าจากหมู่บ้านฮาจ 2 คนนามว่า อัสตากับยูโน ทั้งคู่สนิทกัน แต่อัสตากลับเป็นผู้ที่ใช้เวทมนตร์ไม่ได้เลย ซึ่งยูโนนั้นใช้เวทมนตร์ได้อย่างชำนาญ จนทั้งคู่อายุได้ 15 ปี ทั้งคู่เข้าร่วมพิธีรับ 'กริมัวร์' หนังสือเวทมตร์ที่เด็กทุกคนจะถูกเลือกเป็นเจ้าของ โดยตัวกริมัวร์ของอาณาจักรโคลเวอร์จะมีรูปดอกจิกบนตัวเล่มจะบ่งบอกถึงความซื่อตรง ความหวังและความรัก ผู้ที่ถูกเลือกจะได้รับการยอมรับเป็นจอมเวทย์อย่างเต็มตัว ซึ่งทุกคนที่เข้าร่วมนั้นจะถูกกริมัวร์เลือกกันคนละเล่ม ยูโนถูกเลือกโดยกริมัวร์ โคลเวอร์ 4 แฉก ที่ว่าจักรพรรดิเวทมนตร์(รุ่นแรก)ได้รับซึ่งบ่งบอกถึงความโชคดี มีแต่อัสตาเพียงคนเดียวที่ไม่ได้รับเลือก หลังจากนั้นอัสตารู้สึกเสียใจที่ไม่ได้รับเลือกจึงตัดสินใจรออีก 1 ปี แต่ว่ายูโนก็ถูกอดีตอัศวินเวทมนตร์ที่โจรหวังชิงกริมัวร์เอาไปขายให้นักสะสมแล้วอัสตาที่มาเห็นก็พยายามช่วยแต่สู้ไม่ไหวกับถูกทำร้ายอย่างง่ายดายกับโจรมาบอกว่าอัสตาไม่มีพลังเวทในตัวอัสตาก็หมดกำลังใจแต่ยูโนก็บอกว่าอัสตาคือคู่แข่งของตนอัสตาพอได้ยินที่ มีกำลังใจก็ไม่ยอมแพ้แล้ว ทันใดนั้นมีกริมัวร์สีดำปริศนาที่สภาพเก่ามากลอยมาหาอัสตากับมีดาบสีดำออกมาจากกริมัวร์ โดยกริมัวร์เล่มนั้นมี 5 แฉกที่บ่งบอกถึงมีปีศาจอยู่ในนั้นแล้วอัสตาใช้ดาบฟันเวทช่วยยูโนได้สำเร็จ จากนั้นทั้งคู่ก็สาบานต่อว่าจะแข่งกันว่าใครได้เป็นจักรพรรดิเวทมนตร์ก่อนกัน

............ ครึ่งปีต่อมา การสอบเข้าอัศวินเวทมนตร์ โดยทุกการทดสอบทุกอย่างคือใช้เวทมนตร์ อัสตานั้นไม่ผ่านแม้แต่อย่างเดียว ผิดกับยูโนนั้นผ่านมาได้อย่างง่ายดายทุกอย่าง ในบททดสอบสุดท้ายเป็นการจับคู่อีกฝ่ายมาสู้กัน ถ้าแพ้จะส่งผลต่อคะแนนในการตัดสิน อัสตากับยูโนชนะอย่างง่ายดาย พอจบการสอบผู้ที่ถูกเรียกตามหมายเลขจะเดินออกมา หัวหน้าหน่วยที่ต้องการตัวผู้เข้าสอบคนนั้นจะยกมือขึ้น ผู้เข้าสอบจะเข้าหน่วยที่ยกมือ ในกรณีที่มีหลายหน่วยต้องการตัวผู้เข้าสอบสามารถเลือกได้อย่างอิสระ ถ้าไม่มีหน่วยไหนยกมือถือว่าสอบตก ทางยูโนถูกเลือกจากทุกหน่วย ซึ่งยูโนเลือกเข้าหน่วยรุ่งอรุณสีทองที่เป็นหน่วยที่แข็งแกร่งที่สุด แต่ทางอัสตานั้นไม่มีใครยกมือ แต่พอถูกยามิหัวหน้าหน่วยกระทิงดำเลือกเป็นหน่วยที่ต่ำช้าที่สุด แล้วการผจญภัยของอัสตาเพื่อที่จะได้เป็นจักรพรรดิเวทมนตร์ก็ได้เริ่มต้นขึ้น....

รีวิว: เป็นอีกอะนิเมะ ที่ผมชอบมากเลยครับ ครบทุกรสชาติ ทั้งสนุก เอาใจช่วย ดูไม่เบื่อเลย ตอนนี้มีประมาณร้อยกว่าดอน แต่ผมดู 1 สัปดาห์ก็ปาไปเกือบครึ่งนึงแล้ว แนะนำเลยครับผม :D อีกอย่าง เพลงประกอบของอนิเมะเรื่องนี้ โดยเฉพาะเพลง open theme ในแต่ละ season มีความเพราะมากๆเลยครับ ผมชอบสุดคือเพลง Guess Who Is Back ที่เปิดให้ฟังด้านล่างนะครับ

คุณ Eddy Wincer ได้แก้ไขข้อความนี้ ครั้งล่าสุดเมื่อ Sep 14 2021, 06:57 PM

Go to the top of the page
+Quote Post

โพสต์ในหัวข้อนี้
- Eddy Wincer   แนะนำ Black Clover   Sep 14 2021, 06:55 PM
- - Diana Fernandeze   สนุกจริงค่ะ ขอการันตีตรงนี้เลย!!!...   Sep 14 2021, 07:16 PM
- - Justin Cho Stella   เป็นการ์ตูนที่น่าสนใจอีกเรื่องเลยครับขอบคุณนะครับท...   Sep 14 2021, 07:16 PM
- - Kenshi Wales   เรื่องนี้ผมชอบมากๆ รอภาคต่อเลยครับ ครบทุกรสชาติจริ...   Sep 14 2021, 07:21 PM
- - Kailin Toeru   เรื่องนี้ผมยังไม่ได้อ่านมังงะเลย แต่เคยดูที่เป็นอน...   Sep 14 2021, 08:17 PM
- - Miharu Oshiyo   เรื่องนี้น่าสนใจมากเลยค่ะเคยเห็นโฆษณามานานๆอยู่ค่ะ...   Sep 14 2021, 10:58 PM
- - Merliah Lynn Cavendish   น่าสนใจมากค่ะ ไว้จะไปหาดูนะคะ ขอบคุณที่มาแนะนำค่ะ   Sep 14 2021, 11:37 PM
- - Berna Madve   เป็นการ์ตูนอีกเรื่องที่ผมสนใจมากครับดูไปแล้วประมาณ...   Sep 14 2021, 11:37 PM
- - Valentine Martel   รอคอยการกลับมาแนะนำอนิเมะของคุณเสมอเลยนะครับ และอี...   Sep 14 2021, 11:43 PM
- - Idalia Destiny-Aulluring   อ่ย ปกติชอบดูแนวผจญภัยแฟนตาซีอยู่แล้ว กำลังหาเลยว่...   Sep 15 2021, 12:02 AM
- - Darwin Libra Stella   เรื่องนี้สนุกจริงๆ ครับเคยดูมากแล้วชอบแม่ชีที่สุดเ...   Sep 15 2021, 12:04 AM
- - Natsumi Fukato   - แวะเข้ามาอ่านค่ะ เเละจากหลายๆความเห็นที่บอกสนุก ...   Sep 15 2021, 01:34 AM
- - Sophia Velez Everett   หึย ต้องดูละ   Sep 15 2021, 07:08 AM
- - Charming Clarence Vorlentino   ' พวกพ้องน่ะ เป็นคนสำคัญของฉัน !! ...   Sep 15 2021, 11:20 AM
- - Sherlyn Walker   ร้อยกว่าตอน ดูกันจนตาแฉะไปเลยนะคะ ส่วนตัวชอบหนังแบ...   Sep 16 2021, 07:32 AM
- - Sorias Gwendolyn Hudson   เป็นอนิเมะที่สนุกมากๆครับ ปัจจุบันผมไม่รู้แล้วว่าต...   Sep 16 2021, 08:09 AM
- - Ruby Karishma   ขอบคุณที่นำมาแนะนำนะคะ เห็นเพื่อนผู้ชายที่รู้จักชอ...   Sep 16 2021, 08:38 AM
- - Chaelin Carlyn Quinn   โหหหห ลายเส้นของอนิเมะเรื่องนี้สวยจังเลยค่ะ ชอบลาย...   Sep 16 2021, 10:13 AM
- - Zawsar Dovander Hudson   ชอบอนิเมะเรื่องนี้มากครับ เคยดูไปไม่กี่ตอนเพราะไม่...   Sep 16 2021, 10:19 AM
- - Miguel Claire   ต้องหาดูแล้วขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ   Sep 16 2021, 11:26 AM
- - Tatiana Monica Westminster   เหมือนว่าจะเคยเห็นผ่านๆ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ   Sep 16 2021, 02:12 PM
- - Hendery Charles   เนื้อเรื่องน่าสนใจ น่าติดตามจริงๆครับ ขอบคุณนะครับ...   Sep 16 2021, 08:27 PM
- - Christine Saunders   เคยฟังเพลงประกอบของเรื่องนี้ที่ชื่อว่า beautiful ด...   Sep 20 2021, 06:02 AM

Closed TopicStart new topic

RSS Lo-Fi ; ประหยัดแบนวิธ,โหลดเร็ว เวลาในขณะนี้: 23rd April 2024 - 10:10 PM