IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Closed TopicStart new topic
> รีวิวซีรี่ย์: Obi-Wan Kenobi, การกลับมาอันยิ่งใหญ่ของซีรี่ย์ในจักรวาลสตาร์วอร์ส
Electra Lokasand...
โพสต์ Jun 3 2022, 02:25 PM
โพสต์ #1

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 1

*

กลุ่ม : นักเรียนบ้านกริฟฟินดอร์
เข้าร่วม : 25-May 22
จาก : รัสเซีย,มอสโก
หมายเลขสมาชิก : 60,328
สายเลือด : เลือดผสม
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้กายสิทธิ์
ไม้: ฮอลลี่ | ยาว: 13"
แกนกลาง: ขนนกฟีนิกซ์
ความยืดหยุ่น: ยืดหยุ่น

สัตว์เลี้ยง

Electra Review

Obi-Wan Kenobi

แนว : ไซไฟ,แอคชั่น,การเมือง
ฉายทาง : Disney+
เรท : ดูได้ทุกวัย

รีวิว โดย อิเล็กตร้า โลคาซันเดอร์

การกลับมาของซีรีย์ภาคต่อหนังแฟรนไชส์ชื่อดังที่มีฐานแฟนคลับอยู่ทั่วทุกมุมโลก

โดยในครั้งนี้ตัวซีรีย์ได้เล่าเรื่องราวของ'โอบีวีน เคโนบี' อาจารย์เจไดผู้มากความ

สามารถต่อจากในภาค3ของหนังใหญ่

*คำเตือน* ใครที่คิดจะดูซีรีย์เรื่องนี้แนะนำให้ตามเก็บหนังจักรวาลสตาร์วอร์ส

ภาค1,2,3ให้ครบก่อนเพื่ออรรถรส และการเข้าใจเนื้อเรื่องที่มากขึ้น

หลังจากที่หนังใหญ่ภาค7,8,9 รวมถึงหนังภาคหลังๆในยุคใหม่ไม่ประสบความ

สำเร็จและได้รับคำด่าทอจากแฟนๆอย่างล้นหลาม ทีมงานก็ได้พยายามสร้างซีรีย์

ในจักรวาลสตาร์วอร์สออกมากลบเกลื่อนคำด่าทอของแฟนๆและ

พยายามทำให้ผลงานซีรีย์ออกมาเป็นที่พึงพอใจของแฟนมากขึ้น โดยซีรีย์The

Mandalorian ก็ได้รับผลตอบรับที่ดีจากแฟนๆมากๆจนทำให้มีซีรีย์ในจักรวาลนี้ได้

ไฟเขียวสร้างต่อ เป็น The Book of Boba fett แต่ทว่าซีรีย์เรื่องหลังนี้กระแสตอบรับ

และเรตติ้งจากผู้ชมก็ถดถอย ไม่เป็นไปตามคาดหวังของทีมงาน ประกอบกับแฟนหนังที่

เริ่มผิดหวังกับผลงานรุ่นใหม่ๆของจักรวาลนี้ทำให้ความคาดหวังตกไปที่ Obi-wan Kenobi

ซีรีย์เรื่องต่อไปที่กำลังจะเข้าฉายเต็มๆ

แต่เมื่อซีรีย์เข้าฉายไปได้แค่สองตอน เสียงฮือฮา และคำชมที่ดีที่ได้มากจากผู้ชมก็กลบคำคร

หาของเหล่าผู้คนที่คาดหวังไปเสียหมด โดยตัวซีรีย์ได้ดำเนินเรื่องราวต่อจากภาค3อย่างไม่มี

การยืดเยื้อ รวมถึงมีการเล่นปมและประเด็นต่างๆได้น่าสนใจ มีการนำตัวละครเก่าๆในหนัง

ออกมาเผยโฉมให้แฟนๆหายคิดถึง เรียกได้ว่าเป็นซีรีย์ที่ตอบสนองความต้องการของเหล่า

แฟนๆจักรวาลสตาร์วอร์สได้เต็มที่

ซีรีย์เรื่องนี้อาจจะไม่เหมาะกับคนที่ไม่เคยดูหรือรู้จักจักรวาลสตาร์วอร์สมาก่อน อาจจะไม่ได้

เป็นมิตรกับคนนอกแฟนด้อมเหมือนThe Mandalorian แต่ซีรีย์เรื่องนี้ถือเป็นการเปิด

โอกาสอันดีสำหรับใครที่ไม่เคยดูหนังจักรวาลสตาร์วอร์สมาก่อนได้ลิ้มลองดู เผื่อว่าคุณ

อาจจะเจอหนังแฟรนไชส์ที่เหมาะกับคุณเข้าแล้วก็ได้

แล้วเนื้อเรื่องคร่าวๆในจักรวาลสตาร์วอร์สเป็นยังไง?

วันนี้เราขอมาเกริ่นเนื้อเรื่องพื้นฐานให้กับคนที่ไม่เคยดูหนังแฟรนไชส์นี้มาก่อนได้
พอรู้จัก

และทำความคุ้นเคยกัน...สตาร์วอร์ส เป็นหนังไซไฟการเมือง เกี่ยวกับสงครามระหว่าง

ดวงดาวของฝ่ายจักรวรรดิและฝ่ายกบฏหรือถ้าเปรียบง่ายๆคือฝ่ายเผด็จการและ

ประชาธิปไตยนั่นเอง แม้ในแต่ละภาคอาจจะมีตัวนำเรื่องที่ต่างกันออกไป แต่แกนหลัก

ของเรื่องไม่เคยหนีพ้นเรื่องนี้

แล้วสตาร์วอร์สแตกต่างจากหนังสงครามอวกาศเรื่องอื่นๆยังไง?

คำตอบของคำถามนี้อาจจะคุ้นหูหลายๆคนดี...เพราะสตาร์วอร์สมีเหล่าตัวละครที่เรียกว่า

'เจได' และ 'กลุ่มซิธ' อยู่ โดยเจไดคือกลุ่มคนที่ฝึกตนด้วยพลังในแง่ดีจนสามารถใช้พลัง

ได้เหนือสิ่งมีชีวิตอื่นๆ เช่นมีพลังจิต อ่านใจคน และที่สำคัญที่สุดอาวุธของเหล่าเจไดคือดาบ

ไลท์เซเบอร์หรือดาบเลเซอร์ที่เป็นสีๆเหมือนไฟฉายนั่นเอง555 ส่วนกลุ่มซิธ คือกลุ่นด้านมืด

ที่เป็นคู่ปรับกับเจได พวกเขามีพลังที่คล้ายๆกันแต่เลือกใช้พลังนั้นไปในทางที่ไม่ดี โดยดาบ

เลเซอร์ของพวกซิธจะเป็นสีแดง ในเรื่องนี้ใครดาบแดงคือรู้เลยว่าชั่วแน่นอน555

กิมมิคของจักรวาลนี้ไม่เคยหนีพ้นการประมือระหว่างเจไดและซิธ กับฉากฟันดาบในตำนาน

อันเลื่องลือ โดยสตาร์วอร์สภาคแรกๆทำฉากฟันดาบเลเซอร์ได้มันส์หยดมากๆจนคนเอาไป

พูดถึงกันบ่อยๆโดยเฉพาะภาค3ที่มีโอบีวันเป็นตัวเอก อีกอย่างหนึ่งคือฉากขับยานอวกาศ

ไล่ล่ากันของฝ่ายจักรวรรดิและฝ่ายกบฏ เป็นอีกสิ่งนึงที่ต้องมีทุกภาค และมันส์ไม่แพ้ฉากฟัน

ดาบเลยทีเดียว(เล่าแล้วก็อยากกลับไปวนดูอีกเลย)

สำหรับใครที่ไม่เคยดูหนังจักรวาลนี้มาก่อน อิลคิดว่านี่เป็นโอกาสอันดีแล้วที่จะได้ลองเปิดใจให้กับมันดูนะคะ ส่วนสำหรับแฟนหนังสตาร์วอร์ส...โอบีวันสนุกมากจริงๆค่ะ ใครยังไม่ดูต้องรีบดูแล้ว ไม่ผิดหวังแน่ๆ

10/10

Electra L.

คุณ Electra Lokasander ได้แก้ไขข้อความนี้ ครั้งล่าสุดเมื่อ Jun 3 2022, 02:45 PM

Go to the top of the page
+Quote Post
Wynn Blaze
โพสต์ Jun 3 2022, 02:34 PM
โพสต์ #2

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 3

กลุ่ม : นักเรียนบ้านสลิธีริน
เข้าร่วม : 2-October 20
จาก : On the moon ☽
หมายเลขสมาชิก : 38,819
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: ด็อกวูด | ยาว: 14"
แกนกลาง: ขนยูนิคอร์น
ความยืดหยุ่น: ไม่ดีดตัว

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

ผมชอบเรื่องนี้มากเลยครับ กำลังดูอยู่เลยแต่ยังดูไม่จบ เดี๋ยวคงต้องรีบไปดูต่อให้จบแล้ว!

ขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยนะครับบ <3
+Quote Post
Pheobe Jarome Fi...
โพสต์ Jun 3 2022, 02:44 PM
โพสต์ #3

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 6

กลุ่ม : พรีเฟ็ค
เข้าร่วม : 27-September 21
จาก : Vientiane, Laos
หมายเลขสมาชิก : 58,036
สายเลือด : เกิดจากมักเกิ้ล
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ
ล็อกเกอร์

ไม้: เฟอร์ | ยาว: 13"
แกนกลาง: ขนหางเธสตรอล
ความยืดหยุ่น: ดีและนุ่ม

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

ฟี๊บยังไม่ได้มีโอกาสได้ดูเรื่องนี้จนจบเลย แต่ตอนที่รู้ว่าโอบีวันได้กลายเป็น spin off ออกมาแล้วคือกรี๊ดมากกกกกกกกกกกกก เดี๋ยวจะรีบไปตามดูให้จบเลยค่ะ ขอบคุณที่นำมาแนะนำกันนะคะ

+Quote Post
Quinlynn Zane Zy...
โพสต์ Jun 4 2022, 02:53 AM
โพสต์ #4

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 5

เข้าร่วม : 7-March 22
จาก : Montreux, Switzerland
หมายเลขสมาชิก : 58,959
สายเลือด : เลือดบริสุทธิ์
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ
ล็อกเกอร์

ไม้: วอลนัต | ยาว: 11"
ความยืดหยุ่น: อ่อนนุ่ม

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

ไม่เคยดู Star Wars มาก่อนเลยครับ แต่อ่านรีวิวแล้วรู้สึกน่าดูมากกก

ไว้รอวันหยุดยาวๆเดี๋ยวจะไล่เก็บให้ครบเลยครับ !

ขอบคุณสำหรับรีวิวค้าบ

คุณ Summer Zane ได้แก้ไขข้อความนี้ ครั้งล่าสุดเมื่อ Jun 4 2022, 02:54 AM

THE ZYNAXALIA
Cynthia • Sephiroth • Isaline • Chryses
Albrigtsen • Yrene • Ullynaze • Melanie
Valentine • Quinlynn • Gauvain • Theo
GOD OF WILD ❖ KING OF LAND ❖ BREATH OF WORLD

+Quote Post
Hammond Rodrigo
โพสต์ Jun 4 2022, 03:04 AM
โพสต์ #5

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 3

กลุ่ม : นักเรียนบ้านฮัฟเฟิลพัฟ
เข้าร่วม : 22-March 22
จาก : หมู่เกาะปลาซาร์ดีน
หมายเลขสมาชิก : 59,028
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: เกาลัด | ยาว: 12"
ความยืดหยุ่น: ดีดตัว

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

ทำตาปริบ ๆ เมื่อเห็นคำแนะนำให้ดูจักรวาลของสตาร์วอร์ส ผมไม่เคยดูด้วยสิฮา ๆ อ่านรีวิวแล้วดูทีเซอร์ ก็รู้สึกน่าสนใจมากเลยครับ
สงสัยต้องลองเปิดโลกใหม่แล้วสิเพราะเนื้อเรื่องน่าสนใจมากเลย ขอบคุณที่นำมาแนะนำและรีวิวให้ชมกันนะครับ

Hammond
Rodrigo
✦ Someday. . . I'll make a dream unchained ✦
+Quote Post
Audrey Ilin Alvi...
โพสต์ Jun 4 2022, 03:16 AM
โพสต์ #6

*

กลุ่ม : นักเรียนบ้านกริฟฟินดอร์
เข้าร่วม : 20-April 22
หมายเลขสมาชิก : 60,114
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: -- | ยาว: --
แกนกลาง: --
ความยืดหยุ่น: --

สัตว์เลี้ยง

ส่วนตัวไอรินยังไม่เคยดู Star Wars มาก่อนเลยแต่พออ่านรีวิวแล้วรู้สึกสนใจขึ้นมามากเลยค่ะ ไว้ว่างๆต้องไปดูแล้ว
+Quote Post
Zadkiel Skender
โพสต์ Jun 4 2022, 11:19 AM
โพสต์ #7

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 2

**

เข้าร่วม : 12-March 22
จาก : House of Lyvaylo
หมายเลขสมาชิก : 58,982
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: มะเกลือ | ยาว: 12"
ความยืดหยุ่น: ยืดหยุ่นกำลังดี

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

ผมเคยดู Star Wars เมื่อนานมากๆจนลืมเนื้อเรื่องไปเกือบหมด พอเห็นรีวิวกระทู้นี้แล้วก็อยากกลับไปดูเลยครับ

THE SECOND WOLF HEIR OF LYRVAYLO FAMILY

— .You’re not a daydreamer but I’m your fantasy. —

Byron | Eryx | Kyler

+Quote Post
Duke Dylan Aller...
โพสต์ Jun 4 2022, 11:40 AM
โพสต์ #8

*

เข้าร่วม : 9-April 22
หมายเลขสมาชิก : 60,052
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

สัตว์เลี้ยง

ผมยังไม่มีโอกาสที่จะดูหนังเรื่องนี้เลยครับ เพราะยุ่งมากๆเลยฮ่าๆๆ ไว้ผมจะไปดูนะครับ
+Quote Post
Arcana Thalia Cr...
โพสต์ Jun 4 2022, 12:11 PM
โพสต์ #9

แม่มด

กลุ่ม : พ่อมดแม่มด
เข้าร่วม : 3-January 21
จาก : Jiuzhaigou country
หมายเลขสมาชิก : 54,793
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: แอสเพน | ยาว: 13"
แกนกลาง: ขนนกฟีนิกซ์
ความยืดหยุ่น: ยืดหยุ่น

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

จักรวาลนี้เป็นจักรวาลที่สนุกมาก ๆ ค่ะ บิลชอบนะ สงสัยบิลได้ซีรีย์ไว้ดูเพิ่มแล้วค่ะ วันหยุดทั้งทีไม่ดูไม่ได้แล้วววว

THALIA CREVENSO

Arcana

FERITAMESKITTINUNARCANAGARCIASHIGANEAYARAYSOULANGELICA
+Quote Post
Yizhan Wang
โพสต์ Jun 4 2022, 05:26 PM
โพสต์ #10

*

กลุ่ม : นักเรียนบ้านฮัฟเฟิลพัฟ
เข้าร่วม : 20-September 21
หมายเลขสมาชิก : 57,824
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: วอลนัต | ยาว: 12"
ความยืดหยุ่น: ยืดหยุ่นกำลังดี

สัตว์เลี้ยง

สำหรับผม ผมคิดว่า สตาร์วอร์ส เป็นซีรีย์ที่น่าดูและน่าติดตามมากเลยครับ เพราะว่าตัวซีรีย์มีความโดดเด่นในเรื่องของอาวุธ ใช่ครับ ผมหมายถึงดาบเลเซอร์นั่นเอง ผมว่าเท่ดีนะ และแน่นอนครับว่าผมจะต้องตามดูสตาร์วอร์สภาคต่อ ๆ ไปอย่างแน่นอนครับ ขอบคุณที่มารีวิวให้ผมฟังนะครับ ขอบคุณครับ
+Quote Post
Texas Kashet
โพสต์ Jun 5 2022, 11:23 AM
โพสต์ #11

*

เข้าร่วม : 4-March 21
หมายเลขสมาชิก : 56,041
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

สัตว์เลี้ยง

ขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยนะครับ ผมกำลังลังเลว่าจะดูดีไหม นำมาต่อคิวดูต่อเลยครับ รีวิวได้น่าสนใจมากเลย
+Quote Post
Pheobe Jarome Fi...
โพสต์ Jun 11 2022, 03:26 AM
โพสต์ #12

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 6

เข้าร่วม : 27-September 21
จาก : Vientiane, Laos
หมายเลขสมาชิก : 58,036
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ
ล็อกเกอร์

ไม้: เฟอร์ | ยาว: 13"

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

QUOTE(Pheobe Jarome Fieres @ Jun 3 2022, 02:44 PM) *
ฟี๊บยังไม่ได้มีโอกาสได้ดูเรื่องนี้จนจบเลย แต่ตอนที่รู้ว่าโอบีวันได้กลายเป็น spin off ออกมาแล้วคือกรี๊ดมากกกกกกกกกกกกก เดี๋ยวจะรีบไปตามดูให้จบเลยค่ะ ขอบคุณที่นำมาแนะนำกันนะคะ
แวะกลับมาเพื่อที่จะบอกว่า ไปดูมาแล้วค่ะ กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด สนุกมาก! แค่ตอนแรกก็ทำให้รู้สึกน่าสนใจแล้ว แต่มันยังมีบางจุดที่ยังรู้สึกแปลกๆกับมันบ้าง แต่ยังไงก็สนุกอยู่ดี แนะนำให้ไปตามคั้บ!

+Quote Post
Jordan Medison
โพสต์ Jun 11 2022, 02:30 PM
โพสต์ #13

*

เข้าร่วม : 7-August 21
จาก : Monte Carlo,Monaco
หมายเลขสมาชิก : 57,421
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

สัตว์เลี้ยง

กำลังคิดเลยครับว่าจะดูเรื่องนี้ดีไหมพอเห็นมีคนมาแนะนำแบบนี้คงต้องไปดูแล้วแหละครั

JORDAN
#730d0d

JORDAN
+Quote Post
Rasalas Francia
โพสต์ Jun 15 2022, 12:22 AM
โพสต์ #14

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 2

*

เข้าร่วม : 21-April 22
หมายเลขสมาชิก : 60,121
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: เชอร์รี่ | ยาว: 12"

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

ผมกำลังคิดอยู่เลยครับว่าจะดูเรื่องนี้ เพราะส่วนตัวก็ดูจักรวาลสตาร์วอล์อยู่แล้ว ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ จะรีบไปตามดูให้เร็วที่สุดเลยครับ

Rasalas Francia
+Quote Post
Gideon Vinchevsk...
โพสต์ Jun 18 2022, 12:50 AM
โพสต์ #15

**

กลุ่ม : นักเรียนบ้านเรเวนคลอ
เข้าร่วม : 21-May 22
หมายเลขสมาชิก : 60,315
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

สัตว์เลี้ยง

ความเห็นส่วนตัว ระวังเสียอรรถรส

ดู ep.1-4 แล้ว ผมว่าเหมือนยำรวมเกม Star Wars Jedi: Fallen Order กับ STW ภาคอื่นๆมา บางซีนก็เล่นมุกเดียวกัน
โดยรวมมีที่ชอบหลายจุด แต่บทยังไม่ดีเท่าที่ควร (สมการรอคอย) การถ่ายภาพและเล่าเรื่องเนือยๆยืดๆ

ถ้าคนชอบยวนแบบฟีลลิ่งโอบีวัน ลองไปดู Doctor Sleep ครับ เรียลโอบีวัน
+Quote Post
Hyuna Homer
โพสต์ Jul 9 2022, 03:50 AM
โพสต์ #16

**

เข้าร่วม : 17-June 22
จาก : Homer's Mansion
หมายเลขสมาชิก : 60,400
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

สัตว์เลี้ยง

ส่วนตัวเราว่าเฉยๆกับการเดินเรื่องนะ ไม่ได้รู้สึกว้าวอะไรขนาดนั้น จนบางครั้งก็รู้สึดว่าเรื่องมันเดินเป็น rabbit plot ด้วยซ้ำ ยังไงก็ต้องตามต่อไปเนอะ
+Quote Post
Camille Kythera ...
โพสต์ Jul 13 2022, 01:09 AM
โพสต์ #17

**

เข้าร่วม : 17-February 22
จาก : Paris, France
หมายเลขสมาชิก : 58,888
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: ซิลเวอร์ไลม์ | ยาว: 14"

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

ขอบคุณคุณอิลมาก ๆ เลยนะคะ ที่มาแนะนำหนังเรื่องนี้ ถึงเวลาต้องไปตามดูซะแล้วล่ะค่ะ
เพราะว่าเรื่องนี้รีวิวมันน่าติดตามมาก ๆ เลยทีเดียวเลยล่ะค่ะ

+Quote Post

Closed TopicStart new topic

RSS Lo-Fi ; ประหยัดแบนวิธ,โหลดเร็ว เวลาในขณะนี้: 29th March 2024 - 02:59 AM