IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
> เลธิโฟลด์
Nellarys Shanks ...
โพสต์ Apr 4 2015, 10:38 PM
โพสต์ #1

อาจารย์ฝ่ายกิจกรรม

กลุ่ม : ศาสตราจารย์
เข้าร่วม : 13-March 11
จาก : Thetworth Dimension
หมายเลขสมาชิก : 12,971
สายเลือด : เลือดบริสุทธิ์
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้กายสิทธิ์
ไม้: บีช | ยาว: 8"
แกนกลาง: ขนหางเธสตรอล
ความยืดหยุ่น: ไม่ดีดตัว

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

Lethifold
เลธิโฟลด์

ชื่อ : เลธิโฟลด์ (Lethifold)
ชื่อเรียกอื่น : ผ้าคลุมมีชีวิต หรือลีฟวิ่ง เชราด์
สายพันธุ์ที่เกี่ยวข้อง : ผู้คุมวิญญาณ (อาจเป็นไปได้)
สีผิว : ดำ
ถิ่นกำเนิด : พบได้เฉพาะแถบภูมิอากาศเขตร้อนเท่านั้น
ลักษณะเด่น : คล้ายผ้าคลุมสีดําประมาณครึ่งนิ้ว กินมนุษย์
หนังสือที่เกี่ยวข้อง : สัตว์มหัศจรรย์และถิ่นที่อยู่
ความเกี่ยวพัน : ศาสตร์มืด
ประเภทที่ ก.ว.ม. จัดไว้ : XXXXX
สถานะ : ยังคงมีอยู่

เลธิโฟลด์ โชคดีที่เลธิโฟลด์เป็นสัตว์หายาก พบได้เฉพาะแถบภูมิอากาศเขตร้อนเท่านั้น เลธิโฟลด์มีลักษณะคล้ายผ้าคลุมสีดําประมาณครึ่งนิ้ว (จะหนาขึ้นหลังจากล่าและกินเหยื่อเข้าไปแล้ว) ลอยละล่องไปตามพื้นดินยามค่ำคืน เราได้รู้จักสัตว์ชนิดนี้ครั้งแรกจากบันทึกที่เขียนโดยพ่อมดเฟลเวียส เบลบี ผู้โชคดีรอดชีวิตจากการโจมตีของเลธิโฟลด์มาได้ ขณะกําลังพักผ่อนอยู่ที่เกาะปาปัวนิวกินีเมื่อปี ค.ศ. 1782

เกือบตีหนึ่งแล้วในตอนนั้น พอผมเริ่มง่วงก็ได้ยินเสียงอะไรบางอย่างเบา ๆ ดังอยู่ใกล้ ๆ ผมคิดว่าคงเป็นแค่เสียงใบไม้ที่อยู่ข้างนอก ก็เลยนอนพลิกตัวหันหลังให้หน้าต่าง ตอนนั้นเองที่เห็นอะไรบางอย่างเหมือนเงาสีดำลอดเข้ามาใต้ประตูห้องนอน ผมนอนตัวแข็งทั้ง ๆ ที่ง่วงแต่ก็พยายามเดาว่าเงานั้นเกิดขึ้นได้อย่างไร ในห้องนอนที่มีเพียงแสงจันทร์จาง ๆ อาการนิ่งของผมคงทำให้เจ้าเลธิโฟลด์เชื่อสนิทว่า เหยื่ออันโอชะของมันกำลังหลับสนิทดี

เจ้าเงาดำเริ่มเข้ามาใกล้เตียง ผมตกใจกลัวมาก รู้สึกได้ถึงน้ำหนักที่เบาหวิวของมันอยู่เหนือตัว มันเหมือนกับเสื้อคลุมสีดำที่พลิ้วไปมาไม่ผิดเพี้ยน ขณะที่เคลื่อนขึ้นเตียงมาหาผม ขอบของมันกระพือเล็กน้อยด้วย ผมตัวแข็งด้วยความกลัว รู้สึกถึงความเย็นชืดของมันที่คาง ก่อนที่ผมจะดีดตัวลุกขึ้นนั่ง

มันพยายามทำให้ผมหายใจไม่ออกโดยเคลื่อนมาปิดหน้าอย่างคุกคาม มันปิดปากและจมูก แต่ผมก็ยังคงดิ้นรนต่อสู้ รู้สึกได้ถึงความเย็นเยียบของมันที่ห่อพันรอบตัวผมอยู่ ผมจะร้องให้ใครช่วยก็ไม่ได้ เลยควานไปคว้าไม้กายสิทธิ์มาถือไว้ ขณะนั้นผมตาลายไปหมดเพราะมันพันหน้าจนหายใจไม่ออก ผมทุ่มเทพลังทั้งหมดเสกคาถาสะกดนิ่ง ซึ่งไม่สามารถปราบเจ้าตัวประหลาดได้ แต่ทำให้ประตูห้องนอนผมเป็นรูเบ้อเริ่มแทน ตามมาด้วยคาถาสกัดภัย ซึ่งก็ช่วยไม่ได้เช่นเดียวกัน ผมยังคงต่อสู้อย่างดุเดือด พอพลิกตัวไปด้านข้างก็หล่นลงไปอยู่บนพื้นห้อง ตอนนี้ผมจึงถูกเจ้าเลธิโฟลด์พันไว้ทั้งตัวแล้ว

ผมรู้ตัวว่ากำลังจะหมดสติแน่แล้วเพราะขาดอากาศหายใจ แต่ก็ยังรวบรวมกำลังที่เหลืออยู่เฮือกสุดท้ายอย่างสิ้นหวัง ผมหันไม้กายสิทธิ์ไปยังเจ้าสัตว์มรณะตัวนั้น พลางนึกย้อนไปถึงวันที่ผมได้รับเลือกให้เป็นประธานสโมสรก็อบสโตนประจำเมือง แล้วจึงร่ายคาถาผู้พิทักษ์ออกไป

เกือบจะในทันใดนั้นเอง ผมรู้สึกถึงอากาศบริสุทธิ์พุ่งมาปะทะใบหน้า มองไปเห็นเงานั้นถูกผู้พิทักษ์ใช้เขาเสยเหวี่ยงลอยออกไป มันลอยข้ามแล้วจึงพลิ้วหายไปจากสายตา

ตามที่เบลบีได้เขียนเล่าอย่างได้อารมณ์นี้ จะเห็นได้ว่าคาถาผู้พิทักษ์เป็นคาถาเพียงบทเดียวที่ปราบเลธิโฟลด์ได้ แต่เนื่องจากมันจะเล่นงานคนที่หลับอยู่ เหยื่อจึงแทบไม่มีโอกาสใช้เวทมนตร์ใด ๆ เลย เมื่อเหยื่อหมดสติเพราะขาดอากาศหายใจแล้ว เลธิโฟลด์ก็จะกินเหยื่อบนเตียงนอนนั่นเอง จากนั้นก็จะออกจากบ้านของเหยื่อไปโดยมีขนาดที่ค่อนข้างหนาขึ้น อ้วนขึ้น และจะไม่ทิ้งร่องรอยใด ๆ ทั้งของตนเองและของเหยื่อไว้เลย1

เชิงอรรถ
1 จำนวนเหยื่อของเลธิโฟลด์แทบคํานวณไม่ได้เพราะจะไม่มีร่องรอยใด ๆ ของมันเหลือทิ้งไว้ แต่ที่คํานวณได้ง่ายกว่า คือจํานวนพ่อมดที่แกล้งทําเป็นว่าถูกเลธิโฟลด์ฆ่าเพื่อประโยชน์ส่วนตัว ตัวอย่างล่าสุดของการเสแสร้งนี้เกิดขึ้นใน ค.ศ. 1973 เมื่อพ่อมดเจนัส ทิกกีย์หายตัวไป ทิ้งไว้แต่โน้ตที่เขียนหวัด ๆ บนโต๊ะข้างเตียงความว่า “โอ๊ย โดนเลธิโฟลด์เล่นงาน หายใจไม่ออกแล้ว” เตียงที่ว่างเปล่าไร้ร่องรอยใด ๆ ทําให้เชื่อว่าเจ้าเลธิโฟลด์ได้ฆ่าเจนัสไปแล้วจริง ๆ ภรรยาและลูกของเขาร้องไห้คร่ำครวญอย่างหนัก แต่ก็ถูกขัดจังหวะอย่างไม่คาดฝัน เมื่อมีผู้พบว่าเจนัสยังมีชีวิตอยู่ดีในสถานที่ซึ่งห่างออกไปห้าไมล์ โดยขลุกอยู่กับหญิงเจ้าของโรงแรมมังกรเขียว

ข้อมูลจาก Harry Potter Wiki
และหนังสือ Fantastic Beasts and Where to Find Them

รวบรวมโดย ฮอกวอตส์ไทย (http://hogwartsthai.com)
หากนำข้อมูลนี้หรือส่วนหนึ่งส่วนใดของข้อมูลนี้ไปเผยแพร่ กรุณาให้เครดิตฮอกวอตส์ไทยด้วย

Go to the top of the page
+Quote Post

Reply to this topicStart new topic

RSS Lo-Fi ; ประหยัดแบนวิธ,โหลดเร็ว เวลาในขณะนี้: 28th March 2024 - 10:34 PM