IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Closed TopicStart new topic
> (รีวิว) หนังสือ 30-Second Ancient Rome : โรมโบราณใน 30 วินาที
Selena Fross
โพสต์ Jun 16 2020, 01:39 PM
โพสต์ #1

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 2

**

กลุ่ม : นักเรียนบ้านสลิธีริน
เข้าร่วม : 27-May 20
จาก : Somewhere in North Europe
หมายเลขสมาชิก : 35,109
สายเลือด : เลือดผสม
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้กายสิทธิ์
ไม้: เอล์ม | ยาว: 11"
แกนกลาง: ขนหางเธสตรอล
ความยืดหยุ่น: แข็ง

สัตว์เลี้ยง

หนังสือ 30-Second Ancient Rome : โรมโบราณใน 30 วินาที

"คุณรู้ว่ากรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียว แต่หมู่บ้านเล็ก ๆ ตามเชิงเขาขยายตัวเป็นหนึ่งในจักรวรรดิยิ่งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์ได้อย่างไร โรมิวลุสสังหารเรมุสน้องชายตนเองเพราะเหตุใด กองทหารลีเจียนมีการบริหารจัดการอย่างไร ผู้คนพูดภาษาละตินกันจริงหรือ สิ่งบันเทิงใดที่คุณจะได้เห็นในโคลอสเซียม
และชีวิตประจำวันของพลเมืองโรมันเป็นอย่างไร หนังสือเล่มนี้ใช้ลีลาการเขียนแบบนวนิยายเพื่อตอบคำถามทั้งหมดนี้และคำถามอื่น ๆ"

คำโปรยสั้น ๆ ของหนังสือปกแข็งอย่าง 30-Second Ancient Rome : โรมโบราณใน 30 วินาที ทำให้ดิชั้นตัดสินใจซื้อหนังสือเล่มนี้โดยแทบไม่ต้องคิด!

ทุกคนคงจะรู้จักกรุงโรมจากเมืองหลวงของประเทศอิตาลี หรือจากในภาพยนตร์ในเรื่องต่าง ๆ ที่กล่าวถึงกรุงโรมอยู่บ่อยครั้ง นั่นก็รวมถึงปรัมปราของโรมันที่ดูคล้ายกับกรีกอย่างกับจับวางและเปลี่ยนชื่อ หรือที่เราคุ้นเคยกันดีในนามของ " เทพกรีก-โรมัน " หรือบางคนอาจจะเคยได้ยินประโยคประโยคนึงที่ดูจะ...ขี้โอ่ไปหน่อยอย่างประโยค

" All roads lead to Rome "

และมันคือความจริงค่ะทุกคน! ถนนทุกเส้นในยุคนั้น นำพาผู้คนมุ่งหน้าไปสู่โรมจริงๆ (ก็สร้างเองอะเนอะ 555555555)

ใครหลาย ๆ ก็คนคงรู้จักซีซาร์เช่นเดียวกัน แต่ไม่ใช่ซีซาร์ที่เป็นน้ำสลัดนะคะ แต่เป็น จูเลียส ซีซาร์ นายพลเผด็จการที่ยิ่งใหญ่ที่มีแพลนจะเป็นจักรพรรดิคนแรกของโรม แต่โดนแทงตายซี้แหงแก๋ไปก่อน สร้างความเข้าใจใหม่ค่ะ!

ทั้งหมดที่ดิชั้นได้กล่าวไป นั่นเป็นส่วนหนึ่งในหน้าประวัติศาสตร์ที่ยาวนานเป็นพันกว่าปีของโรมล่ะค่ะ! เพราะหนังสือเล่มนี้พาดิชั้นได้ไปพบกับเรื่องราวมากมายของกรุงโรมอันยิ่งใหญ่ ใหญ่ ใหญ่

หนังสือปกแข็งขนาด 175 x 233 x 16 มม. / 560 กรัม / 160 หน้า และราคา 480 บาท!!!!!!!!!

จัดว่าเป็นหนังสือที่แพงมากสำหรับคนเบี้ยน้อยหอยน้อยอย่างดิชั้น แต่โชคดีไปค่ะที่ซื้อตอนโปรโควิด เลยได้ลดตั้ง 50เปอร์เซ็นต์

ด้วยความที่หนังสือเล่มนี้เป็นสีทั้งเล่มและมีรูปอยู่ทุกหน้า!!!! คงเป็นที่หวานหมูไม่น้อยสำหรับผู้ที่หลงใหลในประวัติศาสตร์อย่างเรา ๆ ล่ะค่ะ ตะ...แต่ สำหรับผู้ที่จะเริ่มหัดอ่านหนังสือประวัติศาสตร์อ่านจะมีเบื่อ ๆ ไปบ้าง (ตามคำบอกเล่าของคนที่เกลียดปวศอย่างเพื่อนอิชั้น) แต่นั่นคงไม่เป็นปัญหาที่จะเปิดใจเปิดสมองรับความรู้เรื่องใหม่ ๆ ใช่มั้ยล่ะคะ
ดิชั้นอยากให้ทุกท่านได้ไปสัมผัสกับความสีสันและความรู้ที่อยู่ในนั้นมาก ๆ เลยค่ะส่วนในด้านเนื้อหา ตามชื่อคอนเซปต์ของหนังสือ แต่ละเรื่องหนังสือจะทำให้เราอ่านจบภายใน 30 วินาที พร้อมมีเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยแทรกบ้าง บางเรื่องอาจจะน่าเบื่อ บางเรื่องอาจจะน่าสนใจ

มีเรื่องหลายเรื่องมากที่ดิชั้นว้าวสุด ๆ อย่างกรุงโรมเขาก็
มีน้ำปลาขายค่ะเธ๊ออออออ!!!! เรียกว่ากาลุมและอัลเลค

อยากอ่านเพิ่มเชิญ*จิ้ม*

หรือไม่ก็โรงอาบน้ำสุดเก๋ที่บางบ้านก็มีเป็นของตัวเอง 0^0
อยากรู้ก็*จิ้ม*เลยย

มีเรื่องว้าวก็มีเรื่องไม่ว้าว นั่นก็คือผู้หญิงอย่างเรา ๆ ก็ถูกกดขี่มาตั้งนานเลยแหละค่ะะ (ว่ากันว่าตั้งแต่ยุคเริ่มแรกของการเกษตรกรรมเลยก็ว่าได้ ฮื่อ Y-Y)

ถ้าใครว่าง ๆ และมีเงินเยอะ ๆ จนไม่รู้จะเอาไปทำอะไร ซื้อหนังสือเล่มนี้มาอ่านก็ได้นะคะ! แน่นอนค่ะว่ามีเป็นเซ็ตเลยทั้ง อียิปต์โบราณ จีนโบราณ และเทพปกรณัมกรีก

สำหรับวันนี้ดิชั้นเซลีน่า ฟรอส ขอลาไปก่อน สวัสดีค่า

******เกร็ดน่ารู้ - รู้หมือไร่! ชื่อของ Remus Lupin นั้น ก็เป็นชื่อของสองพี่น้องอย่าง Remus และ Romulus ที่เชื่อว่าเป็นผู้สร้างกรุงโรมที่ถูกแม่ลอยน้ำทิ้ง

และได้รับความช่วยเหลือโดยหมาป่า!

ปล. จบแล้วค่ะ อ่านแล้วงงมั้ยคะ เพราะคิดว่าตัวเองเขียนงงๆ ไว้จะมาใหม่กันหนังสือเล่มต่อไปนะคะะ
ปล.2 ตัวหนังสือขี่กันหนักมาก ไม่เหมือนกับตอนดราฟเลย เลยทำให้แก้ใหม่บ่อย ๆ u-u

คุณ Selena Fross ได้แก้ไขข้อความนี้ ครั้งล่าสุดเมื่อ Jun 16 2020, 01:45 PM

Go to the top of the page
+Quote Post
Ilknur Ira Intin...
โพสต์ Jun 16 2020, 02:10 PM
โพสต์ #2

เข้าร่วม : 20-March 20
จาก : Atlantis
หมายเลขสมาชิก : 34,150
สายเลือด : เลือดบริสุทธิ์
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: ด็อกวูด | ยาว: 13"
แกนกลาง: ขนนกฟีนิกซ์
ความยืดหยุ่น: ดีและนุ่ม

สัตว์เลี้ยง

ลด 50% ต้องสอยแล้วค่ะ ชอบอ่านแนวประวัติศาสตร์โลกเหมือนกันเลย คุณ selena อ่านประวัติศาสตร์ประเทศอื่นบ้างหรือเปล่าเอ่ย สนใจแนวเดียวกันทักมาคุยด้วยได้นะคะ ^^ ติดตามรีวิวเล่มถัดไปค่ะ
+Quote Post
Theodore Damien ...
โพสต์ Jun 16 2020, 02:27 PM
โพสต์ #3

สังกัดกองออกกฎระเบียบและควบคุมสัตว์วิเศษ

กลุ่ม : เจ้าหน้าที่กระทรวงเวทมนตร์
จาก : Somewhere I belong
หมายเลขสมาชิก : 35,488
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ
ล็อกเกอร์

ไม้: ไซเปรส | ยาว: 10"
แกนกลาง: ขนยูนิคอร์น
ความยืดหยุ่น: เปราะ

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

จะซื้อเพราะซีซาร์สลัดเย้ย...ไม่ใช่ ^^;
เข้ามาอ่านรีวิวจากคุณเซลแล้วเดี๋ยวลองไปหาดูดีกว่า หนังสือสีทั้งเล่มน่าสนใจ ว่าแต่โปรโควิทมันจะยังอยู่ไหมน้อว
+Quote Post
Perseus Percy Ja...
โพสต์ Jun 16 2020, 02:33 PM
โพสต์ #4

ปลัดอาวุโสกระทรวงเวทมนตร์

กลุ่ม : คณะรัฐมนตรีกระทรวงเวทมนตร์
เข้าร่วม : 17-April 12
จาก : Seoul, South Korea
หมายเลขสมาชิก : 16,839
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ
ล็อกเกอร์

ไม้: แบล็กทอร์น | ยาว: 14"

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

อ่านคำโปรยแล้วรู้สึกเป็นหนังสือที่น่าอ่านมาก และก็จริงๆประวัติศาสตร์กรุงโรมนี่ก็น่าสนใจมากเลยทีเดียว ถ้ามีเวลาว่างมากพอก็อยากจะซื้อมาอ่านอ่ะ จะได้เพิ่มเติมความรู้ แต่ราคาก็แอบแรงอยู่เบาๆ แต่ก็นะสมราคา เนื้อหาและก็ภาพ

คุณ Pierre Alexandre Balmain ได้แก้ไขข้อความนี้ ครั้งล่าสุดเมื่อ Jun 16 2020, 02:34 PM
+Quote Post
Celestia Claire ...
โพสต์ Jun 16 2020, 02:36 PM
โพสต์ #5

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 4

กลุ่ม : นักเรียนบ้านเรเวนคลอ
เข้าร่วม : 29-May 20
จาก : Amsterdam, Netherlands
หมายเลขสมาชิก : 37,463
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: องุ่น | ยาว: 10"
แกนกลาง: เอ็นหัวใจมังกร
ความยืดหยุ่น: ไม่ยืดหยุ่น

สัตว์เลี้ยง

น่าอ่านมากจริงๆค่ะ ประวัติศาสตร์ของโรมโบราณดูมีอะไรให้ศึกษาเยอะมาก ทั้งสังคม วิถีชีวิต ความเชื่อ ส่วนใหญ่เวลามีคำว่ากรีกโรมันเราไปนึกถึงเรื่องเทพกรีกโรมันตลอดเลย เนื้อหาน่าสนใจแต่แต่แต่ราคาไม่อ่อนโยนเท่าไหร่ จากที่คุณเซลขายมาขนาดนี้ก็ต้องไปซื้อแล้ว หนังสือมีสีทั้งเล่มราคาก็ต้องแพงเป็นปกติใช่มั้ยคะ ฮือ

คุณ Celestia Preston ได้แก้ไขข้อความนี้ ครั้งล่าสุดเมื่อ Jun 16 2020, 02:37 PM
+Quote Post
Vivace Hong
โพสต์ Jun 16 2020, 03:14 PM
โพสต์ #6

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 1

*

เข้าร่วม : 21-November 12
หมายเลขสมาชิก : 19,653
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: -- | ยาว: --
แกนกลาง: --
ความยืดหยุ่น: --

สัตว์เลี้ยง

แง อยากได้เลยค่ะ เราชอบประวัติศาสตร์มากๆๆๆๆ อ่านได้เป็นวัน555555 แต่ปกติไม่ค่อยอ่านปวศ.ของแถบโรม กรีก อียิปต์อะไรแบบนี้เลยค่ะ ส่วนใหญ่ชอบฝั่งเอเชีย แต่ที่คุณรีวิวมามันน่าอ่านมาก ไว้จะต้องไปหาอ่านบ้างแล้วค่ะ
+Quote Post
Eugenia Xaviya I...
โพสต์ Jun 16 2020, 04:06 PM
โพสต์ #7

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 6

เข้าร่วม : 28-May 20
จาก : West wing - Ivanov Mansion
หมายเลขสมาชิก : 37,183
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: ฮอร์นบีม | ยาว: 12"
ความยืดหยุ่น: ไม่ยืดหยุ่น

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

คุณเซลรีวิวได้น่าอ่านมากเลยค่ะ แงงงงงง อยากไปหามาอ่านเลยแฮะ แชมเปญเคยอ่านแต่ที่เป็นพวกวรรกรรมอย่าง Iliad & Odyssey ของ Homer แค่นั้นเองซึ่งตัวหนังสือยาวเหยียด หนังสือที่คุณเซลรีวิวมีรูปด้วยคงอ่านเพลินเลยเย้ แล้วยิ่งมีพวกเทพเจ้ากรีก/โรมันแบบนี้นะ แชมเปญยิ่งชอบเลยค่ะ เคยมีหนังสือปกรณัมกรีก-โรมัน-นอร์ส แต่ก็อ่านไปแล้วก็ลืมเพราะเนื้อหาเยอะมากจริงๆ ค่ะ หวังมาหาที่สรุป55555555 ราคาไม่แรงไว้จะไปหามาอ่านนะคะ ขอบคุณที่มารีวิวให้นะคะ ^^

คุณ Champagne De Lorche ได้แก้ไขข้อความนี้ ครั้งล่าสุดเมื่อ Jun 16 2020, 04:07 PM
+Quote Post
Camryn Clermont
โพสต์ Jun 16 2020, 05:13 PM
โพสต์ #8

**

หมายเลขสมาชิก : 36,917
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: มะเกลือ | ยาว: 14"
ความยืดหยุ่น: โก่งเล็กน้อย

สัตว์เลี้ยง

แงงงง น่าสนใจจังงง เดี๋ยวต้องไปลองหาอ่านตามคุณเซลดูแล้ววว ประวัติศาสตร์กรุงโรม มีอะไรให้เราศึกษาเยอะจริงๆเลยนะ อยากไปดูน้ำปลาด้วยยย ฮ่าๆ

XENIX__THEODORE__EVELYN__ZIA__CELESTIA
ELLYSA__BRIONY__ALESSIA__SETH__CAMRYN
⎯⎯⎯⎯⎯⎯⎯⎯⎯⎯⎯⎯⎯⎯⎯⎯⎯⎯⎯⎯
THE BENOÎT
The New Moon, a period of new beginnings.

+Quote Post
Alexander Oswald...
โพสต์ Jun 16 2020, 05:22 PM
โพสต์ #9

**

กลุ่ม : นักเรียนบ้านกริฟฟินดอร์
เข้าร่วม : 10-June 20
หมายเลขสมาชิก : 38,066
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: ซีดาร์ | ยาว: 11"

สัตว์เลี้ยง

เลิ้ปๆ ประวัติศาสตร์นี่ไล่อ่านตั้งแต่กรีกโบราณ เล่มนี้น่าสนใจจ
+Quote Post
Isaline Seth Zyn...
โพสต์ Jun 16 2020, 05:46 PM
โพสต์ #10

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 3

**

เข้าร่วม : 29-May 20
หมายเลขสมาชิก : 37,527
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: สน | ยาว: 13"
ความยืดหยุ่น: โก่งมาก

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

เห็นราคาแล้วเหงื่อตกเบาๆนะคะ แหะ ตกใจที่มีน้ำปลาขายเนี่ยแหละ
รสชาติจะเหมือนน้ำปลาบ้านเราไหมนะ5555
รอติดตามรีวิวเล่มอื่นๆนะคะ!
+Quote Post
Wasser Sone
โพสต์ Jun 16 2020, 05:48 PM
โพสต์ #11

**

กลุ่ม : นักเรียนบ้านกริฟฟินดอร์
จาก : 417 PH 34 Street
หมายเลขสมาชิก : 36,273
สายเลือด : เกิดจากมักเกิ้ล
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: สน | ยาว: 11"
แกนกลาง: เอ็นหัวใจมังกร

สัตว์เลี้ยง

น่าสนใจมากเลยค่ะ ประวัติศาสตร์ต่างๆของยุคโบราณนี่น่าจะทำให้ขนลุกถึงความยิ่งใหญ่ แล้วก็มีความน่าสนใจได้มากๆเลย ช่วงนึงเราเองก็สนใจพวกตำนานเทพกรีกโรมันมากๆจนตามหาข้อมูลเยอะเลย เล่มนี้คนชอบประวัติศาสตร์ ความน่าตื่นตาตื่นใจ ความยิ่งใหญ่ของยุคโบราณน่าจะถูกใจแน่ๆ ขอบคุณที่แนะนำหนังสือดีๆนะคะ

Wasser Sone | Gryffindor
+Quote Post
Elwin Om Hallewe...
โพสต์ Jun 16 2020, 06:27 PM
โพสต์ #12

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 4

จาก : Busan, South Korea
หมายเลขสมาชิก : 36,232
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: แอสเพน | ยาว: 11"

สัตว์เลี้ยง

ขอบคุณนะครับ ที่เอามารีวิว ต้องไปหาอ่านแล้วครับ
+Quote Post
Jamille Tyler
โพสต์ Jun 16 2020, 07:39 PM
โพสต์ #13

แม่มด

กลุ่ม : พ่อมดแม่มด
เข้าร่วม : 23-May 20
หมายเลขสมาชิก : 34,837
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: วอลนัตสีดำ | ยาว: 9"
ความยืดหยุ่น: โก่งมาก

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

น่าอ่านมากเลยค่ะ เราชอบประวัติศาสตร์ของโรมมากเลย หลงใหลใน Greek mythology ด้วย คงต้องไปหามาอ่านบ้างแล้วล่ะค่ะ
+Quote Post
Teen Harliy
โพสต์ Jun 16 2020, 09:24 PM
โพสต์ #14

*

เข้าร่วม : 16-June 20
หมายเลขสมาชิก : 38,139
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: -- | ยาว: --
แกนกลาง: --
ความยืดหยุ่น: --

สัตว์เลี้ยง

น่าอ่านมากเลยครับ
+Quote Post
โพสต์ Jun 16 2020, 10:52 PM
โพสต์ #15

**

จาก : Somewhere in North Europe
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

สัตว์เลี้ยง

เอาจริงโปรหมดไปตั้งแต่เมษาแล้วค่ะ ฮื่ออ มาเจอคอประวัติศาสตร์เหมือนกันแบบนี้เซลไม่พลาดที่จะคุยด้วยแน่นอนค่า
QUOTE(Ava H. Evans @ Jun 16 2020, 02:10 PM) *
ลด 50% ต้องสอยแล้วค่ะ ชอบอ่านแนวประวัติศาสตร์โลกเหมือนกันเลย คุณ selena อ่านประวัติศาสตร์ประเทศอื่นบ้างหรือเปล่าเอ่ย สนใจแนวเดียวกันทักมาคุยด้วยได้นะคะ ^^ ติดตามรีวิวเล่มถัดไปค่ะ

มุขซีซาร์สลัดคือตอนแรกไม่คิดว่าจะเอาใส่ 55555555 แต่คิดว่าต้องมีคนงงกันแน่ ส่วนโปรโมชั่นนั้นหมดไปแล้วค่ะคุณเท็ดดี้ แง
QUOTE(Teddi Believer @ Jun 16 2020, 02:27 PM) *
จะซื้อเพราะซีซาร์สลัดเย้ย...ไม่ใช่ ^^;
เข้ามาอ่านรีวิวจากคุณเซลแล้วเดี๋ยวลองไปหาดูดีกว่า หนังสือสีทั้งเล่มน่าสนใจ ว่าแต่โปรโควิทมันจะยังอยู่ไหมน้อว

ราคาแรงจริงค่ะ ถ้าซื้อราคาจริงก็คงเกือบตายแน่ ๆ 55555555 โดนตกเพราะคำโปรยจริง ๆ อันนี้ ลองศึกษาดูก็รู้สึกสนุกมาก ๆ เลยค่ะ
QUOTE(Pierre Alexandre Balmain @ Jun 16 2020, 02:33 PM) *
อ่านคำโปรยแล้วรู้สึกเป็นหนังสือที่น่าอ่านมาก และก็จริงๆประวัติศาสตร์กรุงโรมนี่ก็น่าสนใจมากเลยทีเดียว ถ้ามีเวลาว่างมากพอก็อยากจะซื้อมาอ่านอ่ะ จะได้เพิ่มเติมความรู้ แต่ราคาก็แอบแรงอยู่เบาๆ แต่ก็นะสมราคา เนื้อหาและก็ภาพ

จริงค่ะเซล มีเรื่องน่าสนใจเยอะมากมากมากกกกกกกกกก ส่วนราคานั้นก็คือ T-T เทพกรีกโรมันเราก็สนใจนะ ทักมาคุยกันได้นะจ๊ะแม่คนงาม อิ-อิ
QUOTE(Celestia Preston @ Jun 16 2020, 02:36 PM) *
น่าอ่านมากจริงๆค่ะ ประวัติศาสตร์ของโรมโบราณดูมีอะไรให้ศึกษาเยอะมาก ทั้งสังคม วิถีชีวิต ความเชื่อ ส่วนใหญ่เวลามีคำว่ากรีกโรมันเราไปนึกถึงเรื่องเทพกรีกโรมันตลอดเลย เนื้อหาน่าสนใจแต่แต่แต่ราคาไม่อ่อนโยนเท่าไหร่ จากที่คุณเซลขายมาขนาดนี้ก็ต้องไปซื้อแล้ว หนังสือมีสีทั้งเล่มราคาก็ต้องแพงเป็นปกติใช่มั้ยคะ ฮือ

+Quote Post
โพสต์ Jun 16 2020, 10:52 PM
โพสต์ #16

**

เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

สัตว์เลี้ยง

ลองเลยค่ะคุณวิวาเซ่ เพราะทางนี้ชอบปวศตะวันตกมากก ส่วนปวศฝั่งเอเชียมาแนะนำกันได้นะคะ อยากศึกษา //ยิ้ม
QUOTE(Vivace Hong @ Jun 16 2020, 03:14 PM) *
แง อยากได้เลยค่ะ เราชอบประวัติศาสตร์มากๆๆๆๆ อ่านได้เป็นวัน555555 แต่ปกติไม่ค่อยอ่านปวศ.ของแถบโรม กรีก อียิปต์อะไรแบบนี้เลยค่ะ ส่วนใหญ่ชอบฝั่งเอเชีย แต่ที่คุณรีวิวมามันน่าอ่านมาก ไว้จะต้องไปหาอ่านบ้างแล้วค่ะ

อห อีเลียด+โอดิสซีย์เป็นสิ่งที่ยาวมากและอ่านไม่ไหวค่ะ 55555555555 ไว้จะลองอ่านอีกที เซลชอบกระทู้รีวิวหนังสือของคุณแชมเปญเหมือนกันน เพราะเราชอบหนังสือแนว ๆ เดียวกัน ไว้มาคุยกันได้นะคะ ปล.โฟกัสตรงคำว่าราคาไม่แรง//ยอมในความรวยค่ะ 5555555
QUOTE(Champagne De Lorche @ Jun 16 2020, 04:06 PM) *
คุณเซลรีวิวได้น่าอ่านมากเลยค่ะ แงงงงงง อยากไปหามาอ่านเลยแฮะ แชมเปญเคยอ่านแต่ที่เป็นพวกวรรกรรมอย่าง Iliad & Odyssey ของ Homer แค่นั้นเองซึ่งตัวหนังสือยาวเหยียด หนังสือที่คุณเซลรีวิวมีรูปด้วยคงอ่านเพลินเลยเย้ แล้วยิ่งมีพวกเทพเจ้ากรีก/โรมันแบบนี้นะ แชมเปญยิ่งชอบเลยค่ะ เคยมีหนังสือปกรณัมกรีก-โรมัน-นอร์ส แต่ก็อ่านไปแล้วก็ลืมเพราะเนื้อหาเยอะมากจริงๆ ค่ะ หวังมาหาที่สรุป55555555 ราคาไม่แรงไว้จะไปหามาอ่านนะคะ ขอบคุณที่มารีวิวให้นะคะ ^^

อ่านไปก็อึ้ง รสอันอูมามิของน้ำปลามีมาตั้งแต่โบราณแล้ว! 555555555

QUOTE(Jear Granger @ Jun 16 2020, 05:13 PM) *
แงงงง น่าสนใจจังงง เดี๋ยวต้องไปลองหาอ่านตามคุณเซลดูแล้ววว ประวัติศาสตร์กรุงโรม มีอะไรให้เราศึกษาเยอะจริงๆเลยนะ อยากไปดูน้ำปลาด้วยยย ฮ่าๆ

พีเอ็มมาคุยกันได้นะคะ~~
QUOTE(Alexander Oswald Morrison @ Jun 16 2020, 05:22 PM) *
เลิ้ปๆ ประวัติศาสตร์นี่ไล่อ่านตั้งแต่กรีกโบราณ เล่มนี้น่าสนใจจ

ราคาแรงมากก น้ำปลาเขาบอกว่ารสชาติมันค่อนข้างอูมามิล่ะค่ะ 55555555 ขอบคุณที่ชอบค่ะะ แง
QUOTE(Danika Candice @ Jun 16 2020, 05:46 PM) *
เห็นราคาแล้วเหงื่อตกเบาๆนะคะ แหะ ตกใจที่มีน้ำปลาขายเนี่ยแหละ
รสชาติจะเหมือนน้ำปลาบ้านเราไหมนะ5555
รอติดตามรีวิวเล่มอื่นๆนะคะ!

สาวกประวัติศาสตร์ต้องตำแล้วค่ะ!
QUOTE(Wasser Sone @ Jun 16 2020, 05:48 PM) *
น่าสนใจมากเลยค่ะ ประวัติศาสตร์ต่างๆของยุคโบราณนี่น่าจะทำให้ขนลุกถึงความยิ่งใหญ่ แล้วก็มีความน่าสนใจได้มากๆเลย ช่วงนึงเราเองก็สนใจพวกตำนานเทพกรีกโรมันมากๆจนตามหาข้อมูลเยอะเลย เล่มนี้คนชอบประวัติศาสตร์ ความน่าตื่นตาตื่นใจ ความยิ่งใหญ่ของยุคโบราณน่าจะถูกใจแน่ๆ ขอบคุณที่แนะนำหนังสือดีๆนะคะ

ขอบคุณที่ชอบค่า uwu
QUOTE(Omkung Jiramet @ Jun 16 2020, 06:27 PM) *
ขอบคุณนะครับ ที่เอามารีวิว ต้องไปหาอ่านแล้วครับ

คุณเจ็มมม ทักมาคุยกันได้นะคะะ เพราะนี่ชอบปวศมาก ๆๆๆๆ
QUOTE(Jamille Tyler @ Jun 16 2020, 07:39 PM) *
น่าอ่านมากเลยค่ะ เราชอบประวัติศาสตร์ของโรมมากเลย หลงใหลใน Greek mythology ด้วย คงต้องไปหามาอ่านบ้างแล้วล่ะค่ะ

ลองอ่านดูค่ะ แล้วจะติดใจจจ
QUOTE(Teen ChanPee @ Jun 16 2020, 09:24 PM) *
น่าอ่านมากเลยครับ

+Quote Post

Closed TopicStart new topic

RSS Lo-Fi ; ประหยัดแบนวิธ,โหลดเร็ว เวลาในขณะนี้: 20th April 2024 - 02:37 AM