IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Closed TopicStart new topic
> รีวิว ร่างทรง (2021) By น้องฟี๊บปลาทูเข่ง, สามารถรับชมได้ทาง Netflix [18+]
Pheobe Jarome Fi...
โพสต์ Feb 6 2022, 03:49 AM
โพสต์ #1

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 6

กลุ่ม : พรีเฟ็ค
เข้าร่วม : 27-September 21
จาก : Vientiane, Laos
หมายเลขสมาชิก : 58,036
สายเลือด : เกิดจากมักเกิ้ล
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ
ล็อกเกอร์

ไม้กายสิทธิ์
ไม้: เฟอร์ | ยาว: 13"
แกนกลาง: ขนหางเธสตรอล
ความยืดหยุ่น: ดีและนุ่ม

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

Code by : © Jx

จ๊ะเอ๋! สวัสดีทุกคนกับ #น้องฟี๊บปลาทูเข่ง ครั้งแรกของปี 2022 นี้นะคะ! ฟีบี้ เจน ลอว์สัน กลับมารีวิวหนังให้ทุกคนได้อ่านอีกแล้วค่ะ
นับเวลาจากกระทู้รีวิวครั้งก่อนแล้วนั้นก็เป็นเวลา 2-3 เดือนกว่าที่แล้วที่ไม่ได้มา Review อะไรต่อเลย และฟี๊บเองนั้นก็ได้ข่าวมาว่า
เมื่อวันที่ 4 ก.พ. ที่ผ่านมา หนังเรื่องนี้ได้เข้า Netflix เป็นที่เรียบร้อยแล้ว!
ไอ่เราเองที่ได้ดูตั้งแต่ตอนที่เข้าโรงใหม่ๆแล้วนั้น ก็ไม่พลาดที่จะมารีวิวเรื่องนี้ให้ทุกๆคนได้อ่านแน่นอนค่ะ

ไม่ให้เป็นการเสียเวลา วันนี้จะมา Review หนังสยองขวัญที่ขึ้นหิ้งเป็น 1 ในใจของตัวเองตอนนี้ อย่าง...

ร่างทรง
(The Medium)

ร่างทรง เป็นภาพยนตร์ไทยแนวระทึกขวัญ–สยองขวัญ ฝีมือของผู้กำกับชาวไทยอย่าง บรรจง ปิสัญธนะกูล และอำนวยการสร้างโดย นา ฮง-จิน นำแสดงโดย นริลญา กุลมงคลเพชร (ญดา) และ สวนีย์ อุทุมมา (เอี้ยง) โดยภาพยนตร์เรื่องนี้เริ่มเข้าฉายในโรงภาพยนตร์เกาหลีใต้ เมื่อวันที่ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2564 สำหรับประเทศไทย มีกำหนดเข้าฉายอย่างเป็นทางการเมื่อวันที่ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2564
และปัจจุบันสามารถเข้าไปรับชมได้ที่ Netflix แล้ว ตั้งแต่วันที่ 4 เป็นต้นมา

เรื่องย่อ :

เรื่องราวทั้งหมดเกิดขึ้นเมื่อ พ.ศ. 2561 ในทางภาคอีสานของประเทศไทย
"ย่าบาหยัน" คือสิ่งศักดิ์สิทธ์ที่ครอบครัวของยะสันเทียะ ครอบครัวหลักของเรื่องเชื่อว่า มีการสืบทอดร่างทรงมาหลายชั่วอายุคน และว่ากันว่าจะเลือกแต่ร่างของผู้หญิงมาสืบทอดทายาทต่อไป การถ่ายทำทั้งหมดเล่าเรื่องผ่านในมุมของ ป้านิ่ม (นำแสดงโดย สวนีย์ อุทุมมา)
และ มิ้ง (นำแสดงโดย นริลญา กุลมงคลเพชร) ผู้มีศักดิ์เป็นหลานสาวเพียงคนเดียวของตระกูล ซึ่งระหว่างการถ่ายทำนั้นเองก็ได้เกิดเหตุการณ์ประหลาดมากมายขึ้นกับตัวของมิ้ง ในตอนแรกหลายๆคนเชื่อว่านี่คือสัญญาณของการถูกรับเลือกเป็นร่างทรงคนต่อไป แต่เมื่อเวลาผ่านไป ทุกอย่างกลับสยองขวัญขึ้นมากขึ้นอย่างเกินขีดจำกัด จนป้านิ่มและทุกคนในครอบครัวยะสันเทียะนั้นเชื่อว่า
นี่ไม่ใช่ย่าบาหยัน แต่หากเป็นบางสิ่งที่น่าขนลุกยิ่งกว่านั้นมาอาศัยในร่างของหลานสาวตนนั่นเอง...

Review By น้องฟี๊บปลาทูเข่ง :

อย่างแรกที่ฟี๊บและเพื่อนๆพูดถึงกันหลังออกมาจากโรงตอนดูเสร็จ Production ของหนังเรื่องนี้ดีมาก!
เป็นหนังสารคดีเรื่องหนึ่งที่ฟี๊บเองรู้สึกได้ว่า "นี่สารคดีที่สมจริงมากที่สุด ตั้งแต่เคยดูมา" การแสดงของทั้งตัวละครหลักของป้านิ่มและมิ้ง รวมถึงตัวละครอื่นๆนั้นมีความเป็นมนุษย์ที่สมเหตุสมผลที่สุด มากกว่าการแสดงที่เน้นการสื่ออารมณ์จนเกินไปจนบางครั้งเราสามารถดูออกได้ ตัวหนังเองนั้นยังสามารถถ่ายทอดความสวยงามของธรรมชาติแดนอีสานได้ดีเยี่ยม โทนสีภายในเรื่องที่ดูสบายตาในฉากที่ควรให้เป็นเช่นนั้น และสิ่งที่คู่กันกับหนังสยองขวัญอย่างการ Jumpscare เป็นหนังเรื่องหนึ่งที่มีฉากประเภทนี้น้อยมาก แต่ทุกครั้งที่มีฉากพวกนี้ขึ้นมา ก็จะเป็นช่วงเวลาที่เหมาะสมเสมอ ถ้าให้พูดในภาษาของคนที่เรียนสายนี้ ก็จะเป็นอารมณ์ประมาณว่า "ฉลาดใช้" นั่นเองค่ะ

มาในด้านของเนื้อเรื่อง เป็นอะไรที่ไม่ซับซ้อนจนเกินไป แต่ในบางครั้ง ตัวหนังเองเหมือนจะลืมที่จะขยายหรือปูทางบางองค์ประกอบเข้ามาสู่ตัวเส้นเรื่อง จนทำให้หลายๆคนรวมถึงตัวฟี๊บเองไม่เข้าใจบางอย่างในตอนแรก และอาจจะมาเฉลยในภายหลังของเนื้อเรื่อง ลำดับการเล่าเรื่องนั้นก็เป็นสิ่งสำคัญที่ทำให้หนังเรื่องนี้สามารถเรียกกระแสได้ดี ฟี๊บมองว่าร่างทรงเป็นอีก 1 หนังในชีวิตที่มีวิธีการลำดับและเสนอออกมาด้วยความพอดี ส่วนในตอนท้าย หรือจุด Peak ของเรื่องที่จากการอ่านและฟัง Review มาจากหลายๆที่แล้วบอกว่าค่อนข้างทำได้แย่จนทำให้กลายเป็นหนังคนละม้วนนั้น ส่วนตัวฟี๊บเองก็เห็นด้วยในบางส่วน แต่หากลองมองในมุมของความเป็นมนุษย์แล้ว ถ้าเราได้เจอสถานการณ์แบบในภาพยนตร์จริงๆ ฟี๊บเองคงมีการกระทำที่ไม่ต่างจากนั้นเช่นเดียวกัน แต่อย่างไรก็ตามแต่ โดยรวมของ Part สุดท้ายของเรื่องก็ไม่น่าประทับใจของฟี๊บเท่าที่ควร เป็นจุดเดียวของหนังที่รู้สึกเสียดายจริงๆค่ะ :(

สำหรับคะแนนส่วนตัวที่ฟี๊บให้แก่เรื่องนี้คือ...
7 / 10
🎞
นั่นเองค่ะ! (แอบกระซิบว่า อยากให้เยอะกว่านี้มาก แต่ไม่ประทับฉากสุดท้ายจริง)

และเข้าสู่ช่วงสุดท้ายของการ Review แล้ว ไม่ว่าจะเขียนอีกกี่ครั้ง ก็จะรณรงค์กับเรื่องนี้ต่อไปเรื่อยๆ
อย่าลืมหาดูกันแบบถูกลิขสิทธ์ด้วยนะคะ
นอกจาก Netflix ยังจะมีโปรโมชั่น 99 บาทแล้ว ยังมีโปรโมชั่นที่แพงกว่านั้น แต่ก็สามารถหารค่าสมัครร่วมกับเพื่อนๆได้สูงสุดถึง 4 account เลยทีเดียว! สมัครแพ็ค 400+ บาท หารต่อคนจะได้เพียงคนละร้อยนิดๆเท่านั้นเอง! แถมยังรับชมในคุณภาพของ HD ด้วยเด้อ!

(ขอ Re-run ของคราวก่อนนะ)
ถ้าข้อมูลตรงไหนผิดพลาดตรงไหน หรืออยากจะเมาท์มอยหลังจบหนังก็สามารถ PM หรือจะทัก Facebook มาหากันได้
สำหรับ #น้องฟี๊บปลาทูเข่ง ในครั้งหน้าจะมาในหนังประเภทอะไร ไม่ต้องกดกระดิ่งแต่ติดตามกันต่อไปเรื่อยๆเลยนะคะ
สำหรับวันนี้ แพะที่ว่าเร็วก็ต้องไปนอนแล้วจ้า เดี๋ยวแม่ด่า สวัสดีค่ะ ♥

ขอขอบคุณข้อมูลจาก : Wikipedia | beartai

คุณ Pheobe Jane Lawson ได้แก้ไขข้อความนี้ ครั้งล่าสุดเมื่อ Feb 7 2022, 12:07 AM

Go to the top of the page
+Quote Post
Sorias Gwendolyn...
โพสต์ Feb 6 2022, 06:33 PM
โพสต์ #2

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 5

กลุ่ม : นักเรียนบ้านกริฟฟินดอร์
เข้าร่วม : 14-July 21
จาก : ในใจเธอ
หมายเลขสมาชิก : 57,232
สายเลือด : เลือดบริสุทธิ์
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ
ล็อกเกอร์

ไม้: เร้ดวู้ด | ยาว: 13"
แกนกลาง: เอ็นหัวใจมังกร
ความยืดหยุ่น: ไม่ดีดตัว

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

ฉากจ้วงไส้ก็คือ จ้วก แบบ กำลังกินข้าวตอนดูอะ55555 เรื่องนี้คือผมยกMVPให้มิ้งเลยนะเพราะว่าแบบ เล่นสุดมากกก แต่ก็นั่นแหละ ไม่ค่อยโอเคกับมุมกล้องเท่าไหร่ ฉากจบก็คือ งง ให้ได้คำเดียวว่างง แบบ เอ้า จบแล้วติ๊ มาซะเป็นหนังซอมบี้แล้วตัดจบไปเลย
+Quote Post
Carrie Krueger
โพสต์ Feb 6 2022, 10:54 PM
โพสต์ #3

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 2

**

กลุ่ม : นักเรียนบ้านฮัฟเฟิลพัฟ
เข้าร่วม : 25-February 21
หมายเลขสมาชิก : 55,960
สายเลือด : เลือดผสม
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: วอลนัตสีดำ | ยาว: 13"
ความยืดหยุ่น: แข็งเล็กน้อย

สัตว์เลี้ยง

ชอบเรื่องนี้มากค่ะคือแบบว่ามันน่ากลัวมากคนแสดง แสดงไ้ดีมากเลยค่ะแต่ละฉากก็คือลงทุนจริงๆขอบคุณสำหรับการรีวิวนะคะ

SapotersonHaruka
Koiru

+Quote Post
Zabulon Valmant
โพสต์ Feb 7 2022, 12:06 AM
โพสต์ #4

**

กลุ่ม : นักเรียนบ้านเรเวนคลอ
เข้าร่วม : 4-February 22
หมายเลขสมาชิก : 58,856
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: มะเกลือ | ยาว: 14"
ความยืดหยุ่น: อ่อนนุ่ม

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

ผมยังไม่ได้ดูเลย แต่เห็นเขาบอกว่าสนุกปนน่ากลัว เดี๋ยวผมลองไปติดตามดูนะครับ
+Quote Post
Romeo Thearon Sp...
โพสต์ Feb 7 2022, 02:42 PM
โพสต์ #5

Miss Universe Hogwartsthai 2021 l Produce HWT Idol - Visual ปี 2

กลุ่ม : เซเลบริตี้
เข้าร่วม : 5-July 21
หมายเลขสมาชิก : 57,150
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: วอลนัตสีดำ | ยาว: 14"
ความยืดหยุ่น: ไม่ยืดหยุ่น

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

คิดว่า 5/10 ครับ ช่วงแรกเปิดมาดีเลย น่าติดตามจนท้ายๆเรื่อง เริ่มออกทะเล แต่คนที่ผมให้ MVP คือ ป้านิ่มครับ

HELLA | DIMITRIZ | SINESTREA | CORDELIA | MORTON
ISABEL | AVALICE | NELLARYS | MEREDITH | SHERITA | ARMELIQ
ELWYNN | SULLIVAN | KATHERINE | ROMEO

แด่พวกเราผู้ไม่เคย วาดตน เฉกเช่นคนธรรมดา
WITH FATE AND SIN, WE ARE CHAINED TOGETHER FOR ETERNITY

+Quote Post
GuestDior Givenchy_*
โพสต์ Feb 7 2022, 04:16 PM
โพสต์ #6

บุคคลทั่วไป

พูดได้มั้ยว่าดูเสร็จนอนไม่หลับ ไม่กล้าแตะน้ำแดง ใดๆคือส่องกระจกก็กลัวว่าหน้าตัวเองจะยิ้มฉีก แต่สนุกจริง หลอนมากแม่ เขย่าประสาทแบบสุดอ่ะ
+Quote Post
Kailin Toeru
โพสต์ Feb 7 2022, 05:56 PM
โพสต์ #7

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 4

กลุ่ม : นักเรียนบ้านฮัฟเฟิลพัฟ
เข้าร่วม : 16-October 20
หมายเลขสมาชิก : 48,457
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: เอล์ม | ยาว: 13"
แกนกลาง: ขนยูนิคอร์น
ความยืดหยุ่น: ไม่ยอมงอ

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

สำหรับคนอื่นอาจจะดูไปหมดแล้ว แต่สำหรับไคหลินนั้นยังไม่ได้ดูเลยครับ กลัว 555555 ไม่มีใครดูด้วยเลย เดี๋ยวไว้มีคนดูด้วยจะลองติดตามชมนะครับ

•{ KAILIN }•
+Quote Post
Albidus
โพสต์ Feb 7 2022, 06:33 PM
โพสต์ #8

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 3

กลุ่ม : นักเรียนบ้านสลิธีริน
เข้าร่วม : 24-September 16
จาก : Milano, Italia
หมายเลขสมาชิก : 29,458
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: ซีดาร์ | ยาว: 13"
ความยืดหยุ่น: ยืดหยุ่น

สัตว์เลี้ยง

โดยส่วนตัวแล้ว นับถือคุณโต้ง บรรจง ที่กล้าทำหนังในแนวนี้ออกมา เพราะผมคิดว่ามันเป็นแนวที่ค่อนข้างยากที่จะทำออกมาให้'ไม่น่าเบื่อหน่าย'
หากแต่ช่องโหว่ที่กว้างที่สุดของหนังเรื่องนี้ก็คือการทำมาในรูปแบบ Mockumentary นี่แหละ ผมว่าเขาทำมันไปไม่สุด
ภาพ การใช้มุมกล้อง การใส่ซาวน์เอฟเฟค ทำให้ไม่เหมือนว่ากำลังดู"หนังสารคดี"แต่เหมือนกำลังดูหนังสยองขวัญปกติทั่วไป
รวมถึงตัวบทในบางพาร์ทที่มันดู'อิหยังวะ'ไปสักนิด ลองคิดว่าหากนี่คือเรื่องจริง ตามวิสัยของมนุษย์คงไม่ทำแบบนั้น
ผมจึงเกิดความคิดที่ว่า ถ้าหากมันเป็น'หนังสยองขวัญที่เป็นหนัง' มันคงจะสนุกและมีทางให้ไปได้มากกว่านี้

นักแสดง เต็มสิบให้ร้อยกันทุกคน หากจะมีจุดนึงที่จะทำให้เราเชื่อว่ามันเป็นสารคดีจริงๆ ก็คงเป็นที่ตัวนักแสดงเองนี่แหละ
ตัดความมีชื่อเสียงหรือไม่มีออกไป เขาทำให้เรารู้สึกได้จริงๆว่านี่คือชาวบ้านธรรมดาๆ
บรรยากาศ ความอึดอัด เป็นหนังผีที่ไม่มีผีเป็นตัวๆมาให้เห็น แต่มันน่ากลัวกว่าหนังผีหลายๆเรื่องซะอีก
ยิ่งฉากหกล้องวงจรปิด ของร้องเลย ย่อจอให้เหลือหน่อยเดียว ไม่กล้าดูจริงๆ

ตัวบทหนังที่เล่นกับความเชื่อในขณะเดียวกันก็เกิดการตั้งคำถามกับความเชื่อนั้น'ว่ามันมีจริงน่ะหรือ' ผมว่าเขาเล่นมันได้ดีเลยทีเดียว
แล้วตัวละครที่เล่นกับตรงนี้ได้เห็นภาพที่สุดคือ'ป้าน้อย'นี่แหละ

ฉากจบ พิธีที่โรงงานร้าง หลายคนอาจจะคิดว่ามันเละเทะไปสักหน่อย หลายคนติดภาพของซอมบี้
แต่ผมกลับมองว่า นั่นคือกลุ่มคนที่จัดอยู่ในกลุ่ม'คนเล่นของ' จะพวกสักเสือเผ่น ลิงลม ช้าง ม้า วัว ควาย ตะขาบ งู ต่างๆนาๆ สารพัดที่จะสักใส่ตัว
พวกนั้นล้วนแล้วแต่เป็น'สัตว์'ด้วยกันทั้งสิ้น หากเคยเห็น'คนของขึ้น' ผมว่ามันออกไปทางนั้นแหละ ไม่มากก็น้อย
แต่มันต่างกันที่ตอนถูกปลุกโดย'ครู'การแสดงออกก็เป็นเพียงสัตว์ธรรมดาทั่วไป แต่ในพิธีนี้เมื่อมันถูกปลุกด้วย'ความชั่วร้าย' มันจึงเป็นดั่งภาพที่เห็น

หากมองภาพรวม สำหรับผมให้หนังเรื่องอยู่ในเกณฑ์ดีเลยทีเดียวล่ะ ตั้งแต่ต้นจนท้ายเรื่องเลย ลองคิดดูว่ามันคือหนังสยองขวัญแฟนตาซี มีทางให้ไปมากมาย
คงสนุกไม่น้อยเลยเชียวแหละ

แต่ผมเป็นพวกไม่ค่อยชอบหนังปลายเปิดเสียด้วยสิ เลยจะมีแอบหงุดหงิดใจเล็กๆ แต่โดยรวม ก็ถือว่าเป็นหนังที่ผมชอบอยู่ดี
+Quote Post
Shintoki Yuki
โพสต์ Feb 7 2022, 07:02 PM
โพสต์ #9

เข้าร่วม : 15-October 20
จาก : อยู่ในใจคุณ
หมายเลขสมาชิก : 41,066
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: แพร์ | ยาว: 12"
แกนกลาง: ขนนกฟีนิกซ์

สัตว์เลี้ยง

6/10 ไปเลยจ้ากับเรื่องนี้ที่ได้ไปดูกับชามมิ่งพร้อมประสบการณ์ โดนแม่บาหยันเข้าสิงสุดสมจริง
นี่ก็โอเคกับกราฟหนังที่ค่อยๆขึ้นไปเรื่อยๆนะ ก็ใช่ที่ตอนท้ายมันออกทะเล ก็ยังพอมีความสนุกอยู่ถึงจะออกไปแนวหนังเกาหลีแล้วก็เถอะ
ยังไงก็เป็นหนังที่โดยรวมไม่ได้น่าผิดหวัง แล้วก็มีส่วนที่ประทับใจเยอะอยู่

SHARON I want that, oui, merci, no, c'est la vie
+Quote Post
Diego Fatigue
โพสต์ Feb 10 2022, 04:02 PM
โพสต์ #10

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 1

*

เข้าร่วม : 27-December 21
หมายเลขสมาชิก : 58,687
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: วอลนัตสีดำ | ยาว: 13"
ความยืดหยุ่น: หวดได้เหมือนแส้

สัตว์เลี้ยง

ยังไม่ได้ดู และยังคงไม่กล้าดู แต่ถ้าไม่มีอะไรดูคงต้องไปหาดูซะแล้ว
+Quote Post
Cruise Cartellis...
โพสต์ Feb 10 2022, 06:14 PM
โพสต์ #11

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 3

กลุ่ม : นักเรียนบ้านเรเวนคลอ
เข้าร่วม : 1-September 21
จาก : Switzerland
หมายเลขสมาชิก : 57,655
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: ซิลเวอร์ไลม์ | ยาว: 14"
ความยืดหยุ่น: แข็งเล็กน้อย

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

ส่วนตัวยังไม่มูฟออนจากฉากที่มิ้งพูด "*ึึงก็ลองทายดูสิ ว่า*ู คือใคร" ผมชอบความดูจิตๆของฉากนี้ สำหรับผมให้7/10 เหมือนกันคับ

คุณ Cruise Cartellist ได้แก้ไขข้อความนี้ ครั้งล่าสุดเมื่อ Feb 10 2022, 06:15 PM
+Quote Post
โพสต์ Feb 14 2022, 11:28 PM
โพสต์ #12

เหรียญตรา

หีบสัมภาระ
ล็อกเกอร์

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

QUOTE(Sorias Gwendolyn Hudson @ Feb 6 2022, 06:33 PM) *
ฉากจ้วงไส้ก็คือ จ้วก แบบ กำลังกินข้าวตอนดูอะ55555 เรื่องนี้คือผมยกMVPให้มิ้งเลยนะเพราะว่าแบบ เล่นสุดมากกก แต่ก็นั่นแหละ ไม่ค่อยโอเคกับมุมกล้องเท่าไหร่ ฉากจบก็คือ งง ให้ได้คำเดียวว่างง แบบ เอ้า จบแล้วติ๊ มาซะเป็นหนังซอมบี้แล้วตัดจบไปเลย

ฟี๊บก็ยกให้คุณญดาที่แสดงเป็นมิ้งเป็น MVP ด้านการแสดงจริงๆค่ะ เป็นคนที่ลงทุนกันการแสดงมากๆ ยอมลดน้ำหนักเป็นสิบกว่ากิโลเพื่อรับบทบาทในช่วงท้ายของเรื่อง หานักแสดงแบบนี้ในประเทศไทยก็ยากอยู่เหมือนกันค่ะ ขอบคุณที่มาร่วมแชร์ความเห็นกันนะคะ

QUOTE(Carrie Krueger @ Feb 6 2022, 10:54 PM) *
ชอบเรื่องนี้มากค่ะคือแบบว่ามันน่ากลัวมากคนแสดง แสดงไ้ดีมากเลยค่ะแต่ละฉากก็คือลงทุนจริงๆขอบคุณสำหรับการรีวิวนะคะ

ขอบคุณสำหรับการเข้ามาอ่านเช่นเดียวกันนะคะ เรื่องการแสดงนี่ยกนิ้วให้จริงๆทั้งนักแสดงหลัก และนักแสดงสมทบเลยค่ะ ทุกคนเก่งมากจริงๆ

QUOTE(Zabulon Valmant @ Feb 7 2022, 12:06 AM) *
ผมยังไม่ได้ดูเลย แต่เห็นเขาบอกว่าสนุกปนน่ากลัว เดี๋ยวผมลองไปติดตามดูนะครับ

เป็นเรื่องต้องลองไปดูด้วยตัวเองจริงๆค่ะ ส่วนตัวมองว่าเป็นหนังเรื่องหนึ่งที่ควรแนะนำให้แก่คนอื่นมาก ขอบคุณที่แวะเข้ามาคอมเมนต์นะคะ

QUOTE(Romeo Thearon Spencer @ Feb 7 2022, 02:42 PM) *
คิดว่า 5/10 ครับ ช่วงแรกเปิดมาดีเลย น่าติดตามจนท้ายๆเรื่อง เริ่มออกทะเล แต่คนที่ผมให้ MVP คือ ป้านิ่มครับ

อ้ย รมอ.ก็มาด้วย5555555 เอาจริง 7 คะแนนที่ฟี๊บให้ส่วนใหญ่คือคะแนนการแสดงทั้งนั้นนะคะ ตอนท้ายออกทะเลไปมากก็จริง ออกจนสามารถเอาส่วนนั้นมาเป็นส่วนเติมในข้อมูลบางอย่างที่หายไปได้ด้วยซ้ำ
แต่ฟี๊บก็มองว่านี่คงเป็นความตั้งใจของผู้กำกับแหละ ขอบคุณที่เข้ามาร่วมแสดงความเห็นนะคะ

QUOTE(Dior Givenchy @ Feb 7 2022, 04:16 PM) *
พูดได้มั้ยว่าดูเสร็จนอนไม่หลับ ไม่กล้าแตะน้ำแดง ใดๆคือส่องกระจกก็กลัวว่าหน้าตัวเองจะยิ้มฉีก แต่สนุกจริง หลอนมากแม่ เขย่าประสาทแบบสุดอ่ะ

เรื่องความสยองขวัญนี่ยกให้เป็นอันดับต้นๆของหนังในชีวิตฟี๊บเลยนะคะ เป็นความสยองที่ไม่ไร้สาระ พูดง่ายๆคือไม่ใส่ฉากตุ้งแช่แบบเละเทะนั่นแหละ ส่วนเรื่องน้ำแดงก็...เป็นเหมือนกันค่ะ555555555555555

QUOTE(Kailin Toeru @ Feb 7 2022, 05:56 PM) *
สำหรับคนอื่นอาจจะดูไปหมดแล้ว แต่สำหรับไคหลินนั้นยังไม่ได้ดูเลยครับ กลัว 555555 ไม่มีใครดูด้วยเลย เดี๋ยวไว้มีคนดูด้วยจะลองติดตามชมนะครับ

คุณไคหลินต้องลิงชวนใครสักคนมานั่งดูเป็นเพื่อนแล้วนะคะจังหวะนี้55555555555555 แต่ฟี๊บว่าคุณไคหลินคงหาไม่ยากหรอก แนะนำให้ดูก่อนที่กระแสจะเงียบนะคะ จะได้มีอะไรมาคุยกัน

QUOTE(Albidus @ Feb 7 2022, 06:33 PM) *
โดยส่วนตัวแล้ว นับถือคุณโต้ง บรรจง ที่กล้าทำหนังในแนวนี้ออกมา เพราะผมคิดว่ามันเป็นแนวที่ค่อนข้างยากที่จะทำออกมาให้'ไม่น่าเบื่อหน่าย'
หากแต่ช่องโหว่ที่กว้างที่สุดของหนังเรื่องนี้ก็คือการทำมาในรูปแบบ Mockumentary นี่แหละ ผมว่าเขาทำมันไปไม่สุด
ภาพ การใช้มุมกล้อง การใส่ซาวน์เอฟเฟค ทำให้ไม่เหมือนว่ากำลังดู"หนังสารคดี"แต่เหมือนกำลังดูหนังสยองขวัญปกติทั่วไป
รวมถึงตัวบทในบางพาร์ทที่มันดู'อิหยังวะ'ไปสักนิด ลองคิดว่าหากนี่คือเรื่องจริง ตามวิสัยของมนุษย์คงไม่ทำแบบนั้น
ผมจึงเกิดความคิดที่ว่า ถ้าหากมันเป็น'หนังสยองขวัญที่เป็นหนัง' มันคงจะสนุกและมีทางให้ไปได้มากกว่านี้

นักแสดง เต็มสิบให้ร้อยกันทุกคน หากจะมีจุดนึงที่จะทำให้เราเชื่อว่ามันเป็นสารคดีจริงๆ ก็คงเป็นที่ตัวนักแสดงเองนี่แหละ
ตัดความมีชื่อเสียงหรือไม่มีออกไป เขาทำให้เรารู้สึกได้จริงๆว่านี่คือชาวบ้านธรรมดาๆ
บรรยากาศ ความอึดอัด เป็นหนังผีที่ไม่มีผีเป็นตัวๆมาให้เห็น แต่มันน่ากลัวกว่าหนังผีหลายๆเรื่องซะอีก
ยิ่งฉากหกล้องวงจรปิด ของร้องเลย ย่อจอให้เหลือหน่อยเดียว ไม่กล้าดูจริงๆ

ตัวบทหนังที่เล่นกับความเชื่อในขณะเดียวกันก็เกิดการตั้งคำถามกับความเชื่อนั้น'ว่ามันมีจริงน่ะหรือ' ผมว่าเขาเล่นมันได้ดีเลยทีเดียว
แล้วตัวละครที่เล่นกับตรงนี้ได้เห็นภาพที่สุดคือ'ป้าน้อย'นี่แหละ

ฉากจบ พิธีที่โรงงานร้าง หลายคนอาจจะคิดว่ามันเละเทะไปสักหน่อย หลายคนติดภาพของซอมบี้
แต่ผมกลับมองว่า นั่นคือกลุ่มคนที่จัดอยู่ในกลุ่ม'คนเล่นของ' จะพวกสักเสือเผ่น ลิงลม ช้าง ม้า วัว ควาย ตะขาบ งู ต่างๆนาๆ สารพัดที่จะสักใส่ตัว
พวกนั้นล้วนแล้วแต่เป็น'สัตว์'ด้วยกันทั้งสิ้น หากเคยเห็น'คนของขึ้น' ผมว่ามันออกไปทางนั้นแหละ ไม่มากก็น้อย
แต่มันต่างกันที่ตอนถูกปลุกโดย'ครู'การแสดงออกก็เป็นเพียงสัตว์ธรรมดาทั่วไป แต่ในพิธีนี้เมื่อมันถูกปลุกด้วย'ความชั่วร้าย' มันจึงเป็นดั่งภาพที่เห็น

หากมองภาพรวม สำหรับผมให้หนังเรื่องอยู่ในเกณฑ์ดีเลยทีเดียวล่ะ ตั้งแต่ต้นจนท้ายเรื่องเลย ลองคิดดูว่ามันคือหนังสยองขวัญแฟนตาซี มีทางให้ไปมากมาย
คงสนุกไม่น้อยเลยเชียวแหละ

แต่ผมเป็นพวกไม่ค่อยชอบหนังปลายเปิดเสียด้วยสิ เลยจะมีแอบหงุดหงิดใจเล็กๆ แต่โดยรวม ก็ถือว่าเป็นหนังที่ผมชอบอยู่ดี

เป็นคอมเมนต์นึงที่ฟี๊บตั้งใจอ่านมากๆเลยนะคะตั้งแต่ฟี๊บทำรีวิวหนังมาได้ 2 กระทู้แล้ว ฟี๊บอ่านแล้วรู้สึกมีอะไรหลายๆอย่างที่เราคิดตรงกัน ทั้งที่ลืมเขียนและตั้งใจที่จะไม่เขียนออกมา ที่เห็นตรงกันนั้น ส่วนใหญ่ก็คงจะเป็นเรื่องของนักแสดงและบทต่างๆที่คิดตรงกันหลายส่วน แค่ก็มีบางส่วนเช่นเดียวกันที่เรามองต่าง แต่ตรงนี้ฟี๊บเองก็เข้าใจได้ เพราะต่างคนต่างต้องมีความคิดเป็นของตัวเองอยู่แล้ว ขอบคุณที่มาร่วมวิเคราะห์ไปด้วยกันนะคะ

QUOTE(Sharon Millard Vorlentino @ Feb 7 2022, 07:02 PM) *
6/10 ไปเลยจ้ากับเรื่องนี้ที่ได้ไปดูกับชามมิ่งพร้อมประสบการณ์ โดนแม่บาหยันเข้าสิงสุดสมจริง
นี่ก็โอเคกับกราฟหนังที่ค่อยๆขึ้นไปเรื่อยๆนะ ก็ใช่ที่ตอนท้ายมันออกทะเล ก็ยังพอมีความสนุกอยู่ถึงจะออกไปแนวหนังเกาหลีแล้วก็เถอะ
ยังไงก็เป็นหนังที่โดยรวมไม่ได้น่าผิดหวัง แล้วก็มีส่วนที่ประทับใจเยอะอยู่

ฟี๊บเองก็ชอบที่หนังนั้นค่อยๆไต่ระดับกราฟของมันขึ้นไปเช่นเดียวกับพี่ชารอนเลย มันไม่มีตรงไหนที่ขึ้นจนสูงและลงจนต่ำเกินไปเลย ประทับใจที่สุดคงเป็นการแสดงอย่างที่ฟี๊บบอกเลยค่ะ ขอบคุณที่แวะมาเข้ามาอ่านนะคะ

QUOTE(Diego Fatigue @ Feb 10 2022, 04:02 PM) *
ยังไม่ได้ดู และยังคงไม่กล้าดู แต่ถ้าไม่มีอะไรดูคงต้องไปหาดูซะแล้ว

ต้องลองเปิดใจดูสักหน่อยแล้วค่ะ เป็นหนังคุณภาพเรื่องนึงที่ไม่ควรพลาดเลยจริงๆค่ะ

QUOTE(Cruise Cartellist @ Feb 10 2022, 06:14 PM) *
ส่วนตัวยังไม่มูฟออนจากฉากที่มิ้งพูด "*ึึงก็ลองทายดูสิ ว่า*ู คือใคร" ผมชอบความดูจิตๆของฉากนี้ สำหรับผมให้7/10 เหมือนกันคับ

ฉากนี้คือจุดขายของเรื่องที่ทำได้ดีจริงๆค่ะ เรียกว่านอกจากจะเป็นเอกลักษณ์แล้วยังเป็นที่จดจำแก่บุคคลภายนอกมากๆเลย ขอบคุณที่มาร่วมแบ่งปันความคิดกันนะคะ ♥

+Quote Post
Hwang Pyeonjae
โพสต์ Feb 14 2022, 11:50 PM
โพสต์ #13

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 4

เข้าร่วม : 26-July 21
หมายเลขสมาชิก : 57,330
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: ปอปล่าร์ | ยาว: 12"

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

เรื่องนี้จะบอกว่าผมเสียงเเตกจากหลายคนมาก ผมชอบมาก จริงๆมันมีจุดที่เป็นดีเทลเล็กๆที่เเบบถ้าไม่ตั้งใจดูมันอาจจะทำให้เเบบไม่เข้าใจในส
ิ่งที่หนังมันกำลังจะสื่อหรือว่าเหตุผลว่าทำไมมันถึงเป็นเเบบนี้ เเบบผมต้ิงดูหลายรอบมากถึงจะเข้าใจว่าอ่อทำไมมันถึงเป็นเเบบนั้นเเบบนี้ ผมชอบมากครับเเบบสุดๆ

✧ THE SUNSHINE OF HWANG ✧
HWANG PYEONJAE ⠀•⠀ HWANG JUNGWON ⠀•⠀ HWANG WOOJIN
+Quote Post
Robin Blaise Xer...
โพสต์ Feb 15 2022, 05:26 AM
โพสต์ #14

เข้าร่วม : 9-February 22
จาก : London
หมายเลขสมาชิก : 58,870
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ
ล็อกเกอร์

ไม้: แอสเพน | ยาว: 13"

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

เราเองก็พึ่งดูไป เมื่อวานเองครับ สะดุ้งเป็นบางครั้ง แต่โดยรวมแล้วน่ากลัวดีครับ แต่ก็อย่างว่า ตัวเราเองไม่ได้ชอบหนังแนวนี้ เราให้คะแนน 6/10 ครับ

+Quote Post
Darin Bennett
โพสต์ Feb 15 2022, 01:23 PM
โพสต์ #15

**

กลุ่ม : นักเรียนบ้านกริฟฟินดอร์
เข้าร่วม : 27-January 22
หมายเลขสมาชิก : 58,821
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: วอลนัต | ยาว: 12"
ความยืดหยุ่น: โก่งมาก

สัตว์เลี้ยง

เมื่อวันก่อนที่บ้านพึ่งเปิดดูเองค่ะ น่ากลัวจนดารินนอนไม่หลับเลยหลอนมากๆแงง
+Quote Post
Alberto Vorfrez
โพสต์ Feb 24 2022, 10:07 AM
โพสต์ #16

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 1

*

เข้าร่วม : 2-November 21
หมายเลขสมาชิก : 58,402
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้: -- | ยาว: --
แกนกลาง: --
ความยืดหยุ่น: --

สัตว์เลี้ยง

พึ่งดูไปเอง สนุกมากครับ แอบหวั่นๆไม่กล้าดูในตอนแรก แต่พอดูแล้วก็โอเคเลยครับ ขอบคุณที่มารีวิวครับ
+Quote Post
โพสต์ Feb 25 2022, 04:37 AM
โพสต์ #17

เหรียญตรา

หีบสัมภาระ
ล็อกเกอร์

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

QUOTE(Hwang Pyeonjae @ Feb 14 2022, 11:50 PM) *
เรื่องนี้จะบอกว่าผมเสียงเเตกจากหลายคนมาก ผมชอบมาก จริงๆมันมีจุดที่เป็นดีเทลเล็กๆที่เเบบถ้าไม่ตั้งใจดูมันอาจจะทำให้เเบบไม่เข้าใจในส
ิ่งที่หนังมันกำลังจะสื่อหรือว่าเหตุผลว่าทำไมมันถึงเป็นเเบบนี้ เเบบผมต้ิงดูหลายรอบมากถึงจะเข้าใจว่าอ่อทำไมมันถึงเป็นเเบบนั้นเเบบนี้ ผมชอบมากครับเเบบสุดๆ

ในที่สุดพยอนแจก็แวะมากระทู้นี้แล้ววว หลังจากที่เราเมาท์มอยกันหลังไมค์มาเยอะมาก ทำให้เรามองอะไรคล้ายๆกันเยอะมาก ขอบคุณที่มาร่วมแชร์มุมมองกันนะคะ

QUOTE(Robin Fog @ Feb 15 2022, 05:26 AM) *
เราเองก็พึ่งดูไป เมื่อวานเองครับ สะดุ้งเป็นบางครั้ง แต่โดยรวมแล้วน่ากลัวดีครับ แต่ก็อย่างว่า ตัวเราเองไม่ได้ชอบหนังแนวนี้ เราให้คะแนน 6/10 ครับ

ดีใจที่มีคนไปดูเพิ่มแล้ว ขอบคุณที่แวะมารีวิวกันนะคะ~ หวังว่าที่รีวิวไว้จะเป็นไปตามที่คุณดูมาเลยนะคะ

QUOTE(Darin Bennett @ Feb 15 2022, 01:23 PM) *
เมื่อวันก่อนที่บ้านพึ่งเปิดดูเองค่ะ น่ากลัวจนดารินนอนไม่หลับเลยหลอนมากๆแงง

เอาจริงนี่นอนหลับปกติ แต่ภาพติดตาไม่เลิกจนถึงตอนนี้เลยค่ะ5555555555555555555555555 ขอบคุณที่แวะเข้ามาอ่านกันนะคะ

QUOTE(Alberto Vorfrez @ Feb 24 2022, 10:07 AM) *
พึ่งดูไปเอง สนุกมากครับ แอบหวั่นๆไม่กล้าดูในตอนแรก แต่พอดูแล้วก็โอเคเลยครับ ขอบคุณที่มารีวิวครับ

ฟี๊บเองก็ขอบคุณที่แวะเข้ามาอ่านกระทู้เหมือนกันนะคะ ♥

+Quote Post

Closed TopicStart new topic

RSS Lo-Fi ; ประหยัดแบนวิธ,โหลดเร็ว เวลาในขณะนี้: 27th April 2024 - 10:58 PM