IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

> [รีวิวหนังสือ] Carry On by Rainbow Rowell, รีวิวหนังสือเวทมนตร์ยุคใหม่ และเมื่อภัยร้ายมาเยือน!
Vivace Hong
โพสต์ Jun 9 2020, 10:51 PM
โพสต์ #1

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 1

*

กลุ่ม : นักเรียนบ้านสลิธีริน
เข้าร่วม : 21-November 12
หมายเลขสมาชิก : 19,653
สายเลือด : เลือดผสม
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้กายสิทธิ์
ไม้: -- | ยาว: --
แกนกลาง: --
ความยืดหยุ่น: --

สัตว์เลี้ยง

“He smiles, and he's made of trouble.”
― Rainbow Rowell, Carry On

รีวิว Carry On by Rainbow Rowell
ฉบับ ววซ.

สวัสดีค่ะชาวฮอกวอตส์ไทยที่กดเข้ามาดูกระทู้นี้ กระทู้แรกเลยล่ะ ! วิวาเซ่นะคะ ♥ เข้าประเด็นกันเลยไม่อยากเวิ่นเว้อ
วันนี้จะมารีวิวหนังสือนวนิยายที่เพิ่งอ่านจบไปหมาด ๆ และมั่นใจว่าหากคุณเป็นพอตเตอร์เฮดแล้วล่ะก็ คุณจะต้องชอบเรื่องนี้แน่นอน !

*อ๊ะ โน้ตกันนิดนึง เรื่องนี้ยังไม่มีฉบับแปลภาษาไทยนะคะ (น้ำตาจะไหล)

เรื่องนี้เป็นเรื่องราวของ ‘ไซม่อน’ ผู้เปี่ยมล้นไปด้วยพลังเวทมนตร์แม้จะโตมาจากมนุษย์ธรรมดา (a.k.a. มักเกิ้ล ที่เราๆรู้กัน)
ในยุคที่กำลังมีเจ้าตัวร้ายดูดกลืนพลังของเหล่าผู้วิเศษทั่วประเทศอังกฤษและอาจจะลาม
ไปทั่วโลก ! แน่นอนว่าแค่มีพลังเฉย ๆ มันยังไม่เจ๋งพอ เพราะผู้คนยังเชื่อว่าไซม่อนเป็น ผู้ถูกเลือกตามคำทำนาย และสามารถช่วยให้ชุมชนผู้วิเศษรอดพ้นจากการสูญเสียเวทมนตร์ไปได้ แต่ชีวิตของผู้ที่จะพิชิตมังกรก็ไม่ได้ง่ายดาย เมื่อเรียนในโรงเรียนเวทมนตร์มาจนถึงปีสุดท้ายแล้ว แต่ก็ยังควบคุมพลังได้ไม่ดี มีปัญหากับแฟนสาว แถมยังพักอยู่ในห้องที่มี ‘แบซ’ รูมเมทผู้จ้องจะฆ่ากันทุกครั้งเมื่อมีโอกาสอีกด้วยล่ะค่ะ

นักเขียนที่เล่าเรื่องนี้มีวิธีการเล่าที่แตกต่างจากหนังสืออื่น ๆ ที่เราเคยอ่านมาก
ส่วนจะแตกต่างอย่างไร อยากให้ได้ลองกันไปอ่านกันเอง ววซ.มั่นใจว่าคุณจะต้องว้าวแน่นอนค่ะ

“It's a hard spell and an old spell,
and it works only if you understand the Great Vowel Shift of the Sixteenth Century
- and if you're stupidly in love.”
― Rainbow Rowell, Carry On

ความรู้สึกตอนอ่านเรื่องนี้ในช่วงแรกนะคะ เราแอบคิดว่ามันคล้ายแฮร์รี่พอตเตอร์มาก ๆ เลยค่ะ จนเรารู้สึกว่า เอ เขาอ้างอิงอะไรมาหรือเปล่า
แต่พอเราอ่านไปเรื่อย ๆ ก็พบว่าต่างกันโดยสิ้นเชิงเลยแหละค่ะ โลกเวทมนตร์ของเจ.เค. โรวลิ่ง และโลกเวทมนตร์ของคุณเรนโบว์
เป็นโลกคนละใบกันอย่างแน่นอน แต่ก็น่าสำรวจและสนุกสนานไม่แพ้กัน แถมยังวางไม่ลงจนกว่าจะจบ มีการทิ้งปมเล็ก ๆ ไว้ให้เราคิดเล็กคิดน้อย(?)ในทุก ๆ ตอน

*โน้ตอีกแล้วค่ะ เรื่องนี้เป็นแนว Romantic-Fantasy นะคะ ในส่วนของความโรแมนติกนั้น เข้มข้นไม่แพ้เนื้อเรื่องด้านแฟนตาซีเลยค่ะ /กัดปากจิกหมอน

** โน้ตที่สามค่ะ ไซม่อนคู่กับแบซนะคะ

: อ้าว ! ไหนว่าเป็นรูมเมทที่จ้องจะฆ่ากันไง
ก็นั่นน่ะสิคะทุกค๊นนน เค้าจะรักกันยังไงน้า อยากรู้ก็หาอ่านเลยค่ะ อิ_อิ

บอกต่อไทม์ค่ะ เราอ่านจากแอพพลิเคชั่นห้องสมุดออนไลน์นะคะ ชื่อ Libby แค่เป็นสมาชิกของ TK park library ก็ใช้ล็อคอินได้แล้วล่ะ ข้อดีคืออ่านฟรี ข้อเสียคือเสียสายตากว่าอ่านจากเล่มค่ะ เพราะต้องจ้องจากจอ (มีแฮร์รี่ พอตเตอร์ เป็นเล่มและหนังสือเสียงฉบับภาษาอังกฤษและภาษาอื่น ๆ ด้วยนะคะ ทั้งจีน เกาหลี ฯลฯ)

คุณ Vivace Hong ได้แก้ไขข้อความนี้ ครั้งล่าสุดเมื่อ Jun 10 2020, 08:58 PM

Go to the top of the page
+Quote Post

โพสต์ในหัวข้อนี้
- Vivace Hong   [รีวิวหนังสือ] Carry On by Rainbow Rowell   Jun 9 2020, 10:51 PM
- - Champagne De Lorche   กรี๊ดดดดดด (กรี๊ดทำไม) น่าอ่านมากๆ เลยค่ะคุณหง เค้...   Jun 9 2020, 11:18 PM
- - Celestia Preston   น่าอ่านมากกกกค่ะ กำลังจะไปโหลดแอพมาแล้ว 55555555 เ...   Jun 9 2020, 11:24 PM
- - Miguel Jang   QUOTE** โน้ตที่สามค่ะ ไซม่อนคู่กับแบซนะคะ กำลังคิด...   Jun 9 2020, 11:56 PM
|- - Vivace Hong   (เพิ่งเห็นว่าพิมพ์ library ผิด ก็ว่าหน้าตามันแปลก ...   Jun 10 2020, 09:08 PM
- - Supachok Bom   ชอบมากกก   Jun 10 2020, 08:24 AM
- - Jigus Parker   น่าอ่านมากๆ แต่เสียดายที่ไม่มีแปลไทยเนี้ยสิ   Jun 10 2020, 11:21 AM
- - Pimm Suii   น่าสนใจมากเลยค่ะ   Jun 10 2020, 11:38 AM
|- - Vivace Hong   QUOTE(Jigus Parker @ Jun 10 2020, 11:21 A...   Jun 10 2020, 09:10 PM
- - Wasser Sone   หยุดคิดตรงเป็นภาษาอังกฤษนิดนึง แล้วกดสมัครทีเคพาร์...   Jun 10 2020, 01:07 PM
- - Cayla Darlene   น่าอ่านมากๆเลยค่ะ   Jun 10 2020, 02:04 PM
- - Alisha Wynn Watson   ฟังเรื่องย่อแล้ว..ว้าว น่าอ่านค่ะ รอแปลไทย อยากฟิน...   Jun 10 2020, 02:30 PM
|- - Vivace Hong   QUOTE(Wasser Sone @ Jun 10 2020, 01:07 PM...   Jun 10 2020, 09:16 PM
- - Nellarys Shanks Spencer   สารภาพว่ายังไม่ได้อ่านเลยค่ะ แต่ตอนไปร้านหนังสือก...   Jun 10 2020, 02:45 PM
- - Jayden Brio   เป็นเรื่องที่น่าสนใจมากค่ะ เดี๋ยวเก็บไว้ในเพลย์ลิส...   Jun 10 2020, 03:36 PM
- - Minaria Bell   น่าอ่านมากๆค่ะ รอแปลไทยนะคะ   Jun 10 2020, 04:29 PM
- - Vivace Hong   QUOTE(Nellarys Shanks Spencer @ Jun 10 2020, ...   Jun 10 2020, 09:22 PM

Closed TopicStart new topic

RSS Lo-Fi ; ประหยัดแบนวิธ,โหลดเร็ว เวลาในขณะนี้: 21st June 2024 - 02:46 PM