IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

> แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับ "Fantastic Beasts 3: The secrets of Dumbledore"
Jonathan Slyvezt...
โพสต์ Apr 15 2022, 06:45 PM
โพสต์ #1

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 4

กลุ่ม : นักเรียนบ้านฮัฟเฟิลพัฟ
เข้าร่วม : 4-March 14
จาก : Wales , UK
หมายเลขสมาชิก : 22,857
สายเลือด : เลือดผสม
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้กายสิทธิ์
ไม้: ฮาเซล | ยาว: 12"
แกนกลาง: เอ็นหัวใจมังกร
ความยืดหยุ่น: ดีและนุ่ม

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับ
" Fantastic Beasts 3: The secrets of Dumbledore "

กระทู้นี้ตั้งขึ้นเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น คำวิจารณ์ คำติชม เกี่ยวกับ " Fantastic Beasts 3: The secrets of Dumbledore " โดยเป็นความเห็นที่เกิดหลังจากชมภาพยนตร์แล้ว

คำเตือน เนื้อหาอาจมีการสปอย เนื้อหาบางส่วนภายในภาพยนตร์ หากสมาชิกที่ยังไม่ชม และ มีความต้องการจะชมภาพยนตร์ก่อน แนะนำให้ปิดกระทู้นี้ไปเสียก่อน

แล้วกลับมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นทีหลังนะครับ ดังนั้นเพื่อเป็นประโยชน์ต่อการแลกเปลี่ยนความเห็น คำวิจารณ์ จึงขอความกรุณาไม่ปั่นโพสต์ ภายในกระทู้นี้ ขอบคุณครับ
Go to the top of the page
+Quote Post

Start new topic
คำตอบ
Evelyn Belle Ben...
โพสต์ Apr 25 2022, 10:19 PM
โพสต์ #2

นักเรียนฮอกวอตส์ปี 4

กลุ่ม : สมาชิกสโมสรซลัก
เข้าร่วม : 30-May 20
จาก : Paris, France
หมายเลขสมาชิก : 37,723
สายเลือด : เลือดบริสุทธิ์
เหรียญตรา

หีบสัมภาระ

ไม้กายสิทธิ์
ไม้: เฟอร์ | ยาว: 14"
แกนกลาง: ขนนกฟีนิกซ์
ความยืดหยุ่น: ยืดหยุ่น

สัตว์เลี้ยง

ผู้พิทักษ์

Evelyn's Review

คืออยากเข้ามาอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่วันแรกที่มันเด้งขึ้นมาหน้าเว็บ แต่ตอนนั้นยังไม่ได้ไปดูเลยเก็บไว้ก่อน ปักไว้แล้วว่าถ้าไปดูมาแล้วจะมาเขียนแลกเปลี่ยนความเห็นพร้อมกับอ่านรีวิวของทุกคนค่
ะ ><

และน่าเสียดายที่ลินจะมาแบบแหวกจากทุกคนสุด;-;
เพราะสำหรับภาคนี้ลินให้คะแนน 3/10
ค่ะ

ลินไม่ได้ตามติดข่าวโดยละเอียดของFB แต่ว่าก็ตามอ่านอยู่บ้างว่าเกิดอะไรขึ้นบ้างระหว่างการถ่ายทำ หลังจากที่ได้ยินข่าวลือ conflictที่เกิดขึ้นมาตลอดทั้งการถ่ายทำภาคนี้ ก็คาดไว้อยู่แล้วว่าภาคนี้จะออกมาไม่โดนใจตัวเอง แต่ความเป็นpotter head ลึกๆ มันอดใจที่จะหวังให้มันออกมาดีไม่ได้อะค่ะTT

การให้คะแนนคร่าวๆของลินหลังจากเดินออกจากโรงมาประมาณสักสามสิยนาทีนะคะ :
  • 1 point ให้ท่าเต้นดุ้กดิ้กของนิวท์
  • 1 point ให้กับน้องTeddy the Niffler
  • 1 point Pickett the Bowtruckle
  • 1 point AMAZING CGI
  • 1 point ✨ACTING✨ นักแสดงคุณภาพทุกคนค่ะ
  • 1 point เพลงประกอบยังคงความขลัง ความอลัง ความขนลุกเหมือนทุกๆที
  • -1 point พล้อตมันอะไรคะเนี่ย? ;-;
  • -1 point ส่วนตัวว่าบทระหว่างกรินเดลวัลด์ (กดว.) กับ ดัมเบิลดอร์(ดบด.) มันแข็งมากค่ะ it felt so force ._.
  • -1 point น้องสัตว์วิเศษตัวใหม่ไม่เมคเซ้นส์เลยค่ะ ;-; กิเลนเลือกคนดี คนworthyมันดูไม่มีน้ำหนักเบย มันอะไรก็ไม่รู้วววว
total 3/10

THE PLOT

อันนี้ต้องพูดก่อนว่าก่อนไปดูFB3 คือไม่ได้ทวนภาคก่อนหน้านี้เลยค่ะ (เพราะnetflixเอาออกแล้ว หาดูไม่ได้;-;) เข้าไปดูในฉบับที่ว่าจำได้แค่ไหนแค่นั้น ยอมรับว่าความรู้ความเข้าฝจเกี่ยวกับจักรวาลFB ไม่ค่อยแน่น และใช่ค่ะเข้าไปดูแล้วนั่งอิหยังวะตั้งแต่ต้นจนจบเรื่อง ;-; ส่วนตัวรู้สึกว่ามักเกิ้ลที่เข้าไปดูจะมีอยู่สองแบบคือ ดูแล้วชอบมากเพราะมันแปลกใหม่ กับ ดูแล้วงงมากมันเกิดอะไรขึ้นเพราะไม่เข้าใจเนื้อเรื่องเลย ส่วนพอตเตอร์เฮดแบบลินมันก็จะมี ที่แบบว่าเออก็พอได้ดูภาคก่อนๆมาก่อน รู้จักจักรวาลเวทมนต์อยู่พอตัว แต่เข้าไปดูแล้วก็ยังงงว่าตกลงพล็อตมันจะเอายังไงกันแน่คะ55555555

มันไม่เชื่อมต่อกับภาคที่แล้วง่ะ ทั้งๆที่ทามไลน์มันต่อกัน ดูแล้วเหมือนเปิดหนังเรื่องใหม่ที่ไม่มีการเท้าความมาก่อนเลย (แต่อันนี้เข้าโรงช้าไปสิบนาที อาจจะหลุดช่วงแรกๆไป) อยู่นากินีหายไป กดว.คนใหม่ นิวท์วิ่งหนีพวกกดว. เจค็อบยังหลงเหลือความจำ ตัวละครใหม่เข้ามา ตัวละครประกอบเก่าๆก็ยังมีบทบาท คือพอทุกอย่างมันเกิดขึ้นพร้อมกันแล้วมันแบบoverwhelmingอะค่ะ มันแบบงงอะ ไม่รู้จะอธิบายยังไงเลย เฉลยปมภาคสองลินก็รู้สึกว่ามันเฉลยแบบงงๆ ไม่มีการbuildup ไม่ตื่นเต้น นั่งๆดูอยู่แล้วก็แบบ อ้าว เแลยแล้วหรอ เกร้ดเล็ก ดีเทลน้อยๆเกี่ยวกับจักรวาลเวทมนต์ก็ยากมากมากกกก ใครที่แบบแฟนตัวยงมากๆความรู้แน่นน่าจะฮือฮาเป็นพิเศษค่ะ แต่สำหรับคนที่หลงๆลืมๆอย่างลินมันกลายเป็นตามไม่ทีนสักอย่าง ไม่เข้าใจเลยว่าภาคนี้มันคืออะไร เหมือนเป็นภาคที่สร้างแยกออกมาลอยๆ อยู่ภสคเดียว แล้วก็เส้นเรื่องทั้งหมดสำหรับลินมันเนิบมากๆ ดำเนินเรื่องได้น่าเบื่อ จบแบบงงๆ ทั้งหมดสำหรับลินมันรู้สึกว่าได้แต่น้ำไม่มีเนื้อ แล้วมันเลยรู้สึกกลวงมากๆสำหรับลินค่ะ

THE CHARACTERS

ถึงลินจะชอบกดว.ในเวอร์ชั่นของJohnny Deppมาก ปฏิเสธไม่ได้จริงๆว่า Mads Mikkelsen แสดงออกมาได้ดีมาก แต่แน่นอนอยู่แล้วว่านสด.ทั้งสองคนเล่นกดว.ออกมาไม่เหมือนกัน ในระหว่างที่เวอร์ชั่นของจอนนี้จะเป็นกดว.ที่บ้าระห่ำ หัวร้อน ตัวจี๊ด แต่ในฉบับของMads จะเป็นกดว.ในแบบสุขุมหน่อย ร้ายเงียบ เลือดเย็น ซึ่งทั้งสองคนแสดงออกมาได้ดีในแบบของตัวเอง แต่ปัญหาคือมันไม่ต่อเนื่องอะค่ะ เมื่อภาคที่แล้วเป็นงี้ แล้วพอมาภาคนี้manners and behaviors ที่เปลี่ยนไปของกดว.มันทำให้รู้สึกหงุดหงิดในใจนิดนุงงง ส่วนตัวละครอื่นๆในภาคนี้ ขอคอมเพลนว่ารู้สึกเหมือนว่าทุกตัวละครมีอยู่ในภาคนี้เพื่อแค่เอามาชูตัวดบด. *-* ตัวละครอื่นๆเหมือนไม่มีความสำคัญอะไรเลยนอกจากมาเป็นหมากให้ดบด. ให้ตัวเส้นเรื่องของดบด.(and his noble quest of being free from his oath and proving that he is a good man) เท่านั้นเฉยๆ ขนาดนิวท์ที่supposeจะเป็นตัวละครหลัก แอร์ไทม์เยอะก็จริง แต่ลินไม่เห็นความสำคัญของตัวละครนิวท์ที่จะเข้ามาอยู่ในภาคนี้เลย เพราะว่าภาคนี้สร้างมาเพื่อไขเรื่องของดบด.เท่านั้น และมันเป็นเรื่องน่าเสียดายที่WB เลือกจะไปในทางนี้กับซีรีส์นี้ เพราะลินรู้สึกมามันตัน และมันก็รู้สึกยัดเยียดมากค่ะ เพราะส่วนตัวไม่ได้อยากรู้เรื่องดบด.เพิ่มเรารู้อยู่แล้วโดยคร่าวๆว่าเกิดอะไรขึ้น เราอยากไปดูนิวท์and his adventures with his friends มากกว่า

ส่วนตัวลินชอบJude Law มาโดยตลอด แต่ดูแล้วเริ่มไม่ชอบแล้วค่ะ55555 ลินรู้สึกว่าภาคนี้ยิ่งทำให้ลินไม่ชอบดบด.จากที่ไม่ชอบตั้งแต่แรกอยู่แล้ว ใช่ ภาคนี้มันโชว์ความเจ๋ง ความเก่ง ความดีของดบด.ก็จริง มันเหมือนให้เหตผลเรา ชี้ให้กระจ่างว่าทำไมในยุคแฮร์รี่ดบด.ได้ถูกความยอมรับขนาดนี้ แต่ทุกactionsกับดหตุผลแรงจูงใจทุกๆอย่างของตัวละคร และการกระทำหลายๆอย่างมันไม่มีน้ำหนักมากพออะค่ะ ยกตัวอย่างเช่น น้องกิเลน ที่เป็นสัตว์ที่หายากมากๆ และถ้าน้องก้มหัวให้ใครจะแสดงถุงความดี และความบริสุทธิ์ ความworthy ของคนคนนั้น และมันจะเป็นการบ่งบอกว่าคนคนนั้นสมควรจะขึ้นเป็นผู้นำคนถัดไปของโลกเวทมนตร์ ซึ่งลินรู้สึกว่าเค้าสร้างอีตัวนี้ขึ้นมาด้วยpurpose solely on proving to the audiences that dumbledore is a good guy (whcih is overrated since the first harry potter everybody' beentalking about that im tired of hearing it honestly) ลินร้สึกว่าถ้าอยากจะยกความดีดบด. เชิดชูดบด.คนเขียนสามารถใช้strategy และ plot ที่มันmake senseและมีมิติกว่านี้ได้ค่ะ

และอย่างที่บอกค่ะ ตัวละครอื่นเหมือนมาเป็นตัวประกอบมาก ไม่มีมิติ ไม่มีเรื่องราวที่สมเหตุสมผล ไม่เข้าใจว่าทำไมทุกคนถึงเลือกที่จะเสี่ยงช่วยดบด. (ทั้งๆที่ตอนนี้นดบด.ยังไม่ได้achieved any noble thing เค้ายังเป็นแค่สาสตราจารย์คนนึงในฮอกวอตส์อยุ่เลย มันไม่สมเหตุสมผลว่าทำไมคนดีๆหลายคนถึงอยู่ดีๆ จะเชื่อใจดบด.ร้อยเปอร์เซนต์ และไม่ขัดข้ออะไรเลย) ยิ่งไม่สมเหตุสมผลกับบทสุดท้ายของนิวท์ที่พูดเชิงว่า "If you ask, I would do it again." No honey you won't I wouldn't let you do it. It doesn't make sense!!!!!! มาพูดถึงนางเอกค่ะ สงสัยอะดิว่ามีนางเอกด้วยหรอ55555555 Tina Goldstein คับทุกคน ใช่แล้วคนที่ประกาฎตัวเป็นภาพgifในกระเป๋านิวท์สองสามที และก็มาแค่งานแต่งน้องสาตอน้ทายเรื่อง ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้เค้าไปกู้โลกกันมา และถามว่านางหายไปไหนทั้งเรื่อง บทเขียนออกมาว่า นางมาช่วยไม่ได้เพราะติดงานค่ะ ทำงานที่กระทรวงเวทมนต์เมกามันยุ่ง ?-? คือแบบว่า ถ้าจะใส่บทเค้ามาแค่นี้และภาคหน้าไม่คิดจะให้บทเค้าอีกแล้ว ก็ไม่ต้องใส่เค้ามาตั้งแต่แรกเลยก็ได้ค่ะ5555555 there's no point for putting her character in here anymore งงตรรกะคนทำกับเจเค (อีกเรื่องนึงเพิ่งนึกขึ้นมาได้คือ นากินีหายไปไหนคะ;-;)

THE PRODUCTION / PICTURES / CGI / SOUNDTRACK

ดีค่ะ เรื่องนี้ดีไม่ผิดหวัง ภาพสวยมากกกก โปรดักชั่นดีเหมือนเคย เพลงเพราะมาก กลิ่นไอของเวืมนต์มันชัดมากๆ ดูภาพแล้วเคลิ้ม ฟังเพลงแล้วลอย แต่ยังรุ้สึกว่าฉากaction ของภาคที่แล้วมันส์กว่าค่ะ ภาคนี้สู้กันแบบงงๆด้วย ลินเลยอาจจะไม่ค่อยอิน

CONCLUSION

สรุปแล้วลินเห็นด้วยกับทุกคนค่ะว่าอย่างรู้ว่าภาคต่อไปจะเป็นยังไงต่อ อยากรู็ว่าจะวนกลับมาให้นิวท์ดำเนินเรื่อง หรือจะเป็นภาคต่อของความสัมพันธ์ระหว่างกดว.กับดบด. โดยรวมลินรู็สึกว่าภาคนี้มันลอยๆ ใครคิดลังเลว่าจะดูมั้ย ก็ไปดูเพลินได้ไม่เครียดค่ะ ดูแล้วเอามาคุยกับทุกคนต่อ5555555 ถึงจะให้แค่ 3 แต่ถาคต่อไปก็คงตามดูอีกแน่นอนค่ะ แต่จะเสียตังไปดูในโรงมั้ยนี่ไม่แน่ใจ ต้องรอให้เป็นเรื่องของอนาคตคับ! เขียนเยอะมากกรี้ด หวังว่าจะได้เห็นคนมาเขียนรีวิวกันอีกเยอะๆนะคับ อยากอ่านนน

copyright © 2021, ravenclaw house

Is it that sweet? I guess so.
Go to the top of the page
+Quote Post

โพสต์ในหัวข้อนี้
- Jonathan Slyvezter Vorlentino   แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับ "Fantastic Beasts 3: The secrets of Dumbledore"   Apr 15 2022, 06:45 PM
- - Jonathan Slyvezter Vorlentino   ตอนที่เริ่มเขียนข้อความนี้ เป็นช่วงที่เพิ่งดู FTB3...   Apr 15 2022, 06:47 PM
- - Pheobe Jarome Fieres   วันนี้น่าจะไปนั่งย้อนดูภาคเก่าๆเพื่อเสริมควมอินก่อ...   Apr 15 2022, 07:24 PM
- - Yumiko Umixko   เราคิดว่าด้วยตัวหนังสนุกดีนะคะ ความตื่นเต้นการดำเน...   Apr 15 2022, 10:17 PM
- - Keira S. Viper   รีวิวเรื่องนี้ส่วนตัวเราคือ ขำน้ำตาเล็ด เศร้าน้ำตา...   Apr 16 2022, 01:39 AM
- - Peony Wisteria   มันสนุกกว่า1 2 นะ 1 2 ยังงงๆอยู่ 3เหมือนดีขึ้น แต่...   Apr 21 2022, 02:05 PM
- - Verbena Melania McMillan   บีน่าพึ่งได้มีโอกาสไปดูมาเมื่อ3-4วันที่แล้วค่ะ...   Apr 21 2022, 02:30 PM
- - Evelyn Belle Benoit   Evelyn's Review คืออยากเข้ามาอ่านกระทู้นี้ตั้...   Apr 25 2022, 10:19 PM
- - ice magician   สนุกนะ ภาพสวย ดัมเบิลดอร์คลั่งรักไม่ไหว แต่เฉลยปมท...   May 7 2022, 03:01 PM
- - Cheesecake Holland   ส่วนตัวคิดว่าเขาทำภาคนี้ออกมาดีมากๆเลย ทั้งกราฟฟิก...   May 7 2022, 04:10 PM
- - Electra Lokasander   อิลดูแล้วไม่ค่อยทับใจเนื้อเรื่องเท่าไหร่ค่ะ;-; รู้...   Jun 2 2022, 11:41 PM
- - Rayz Kang   ส่วนตัวผมว่าเฉยๆ เจ.เค.ไม่เหมาะกับการเขียนบทหนังจร...   Jun 19 2022, 04:49 AM
- - Dalena Quinlynn Zane   ส่วนตัวรู้สึกเฉย ๆ กับภาคนี้ ไม่ได้รู้สึกว้าวเหมือ...   Jun 19 2022, 10:49 AM
- - Nam Yeongsik   ผมคิดว่าจะระยะเวลาในการทำ อาจจะเพราะโควิดหรืออะไรก...   Jun 19 2022, 03:24 PM

Closed TopicStart new topic

RSS Lo-Fi ; ประหยัดแบนวิธ,โหลดเร็ว เวลาในขณะนี้: 15th June 2024 - 08:15 PM